Giúp mình về lỗi font chữ trong Autocad

• Thread starter Mastervn88
  • Ngày mở chủ đề
M

Mastervn88

Author
Các bạn giúp mình với nhé.
Mình đang nhận xử lý ban thiết kế của công trình, nhưng ban thiết kế bên đối tác gửi sang lại kô đọc được trên máy của mình.
Khi mở file cad ra thì thấy báo font not found: vnc, vnd...

Mình kô biết sử lý nó thế nào. Các bạn giúp gà này nhé...Mong đợ trả lời:((

M

Mastervn88

Author
lỗi font Autocad

Mình gặp vấn đề với ban thiết kế mới nhận được. Các bạn chỉ giúp nhé.
Mình đang rất cần. Thanks!

Re: Giùp mình với----Lỗi font chữ trong Autocad...help me :((

Bạn có thể yêu cầu đối tác cung cấp font mà họ sử dụng. Nếu không thì bạn có thể tìm trên mạng nếu biết chính xác font đó là định đạng bao nhiu bit (noob IT, nên không biết nói sao).

AutoCAD đời mới hỗ trợ font Unicode rất tốt... nên cân nhắc làm font chuẩn khi thiết kế.

PS: Nhưng mình vẫn đùng vn_vni.xhs :(

Thật đúng là.. mình cũng không hiểu sao font unicode dùng hay vậy mà các cơ quan ở VN lại ko dùng, cứ thi nhau tự tạo font riêng rồi đến lúc loạn cả lên, híc híc. Riêng chỗ mình chỉ dùng 1 font duy nhất là arial, đi đâu cũng đọc được. ;D

worm

Well-Known Member
Moderator
Re: lỗi font Autocad

Theo tớ thì không phải lỗi font, nguyên nhân là do bộ font của bạn không có font chữ này nên nó không được hiển thị đúng. Dựa theo hình ảnh bạn đưa lên, bộ font được sử dụng khả năng là theo TCVN3. Trước đây, có một số bộ font dạng này được xây dựng riêng cho AutoCAD nhưng hiện không còn được sử dụng nhiều nữa, nó được chuyển từ dạng True Type Font sang dạng vector (hiện vẫn còn gặp trong một số bản vẽ thiết kế của Nhật, Đức). Có ưu điểm là giúp làm giảm dung lượng file thiết kế (vì tách chữ thành các đường rời rạc).
Gặp trường hợp này thì ... hoặc đề nghị được gửi cho bộ font gốc để tích hợp vào CAD, hoặc là ... gõ lại. Ngoài ra thì tớ chịu, để xem mọi người có cách nào khác không?

worm

Well-Known Member
Moderator

ngô văn hiến viết:
Thật đúng là.. mình cũng không hiểu sao font unicode dùng hay vậy mà các cơ quan ở VN lại ko dùng, cứ thi nhau tự tạo font riêng rồi đến lúc loạn cả lên, híc híc. Riêng chỗ mình chỉ dùng 1 font duy nhất là arial, đi đâu cũng đọc được. ;D
Hì hì, unicode thì ngon rồi ... Nhưng khi chú mày muốn chụp lại để chuyển vào văn bản khác thì toàn bị lỗi hiển thị (copy & paste hoặc dùng BetterWMF), nhưng khi dùng mấy cái font VNI hoặc TCVN3 thì lại bt. Chú biết cách khắc phục thì chỉ luôn cho anh với :D

Lúc trước sử dụng AutoCAD để vẽ, đúng là không mang font theo thì y như rằng bị thiếu tùm lum, cái bản vẽ nhìn vô toàn chữ a rập... loạn thị. Bây giờ dùng inventor vẽ rồi suất file dwg luôn, nếu có sửa chút đình thì dùng AutoCAD. Còn về phần font thì dùng arial luôn rồi, mặc kệ mấy cha bảo là không phải chuẩn của cty.

P

phizze_zzz

Author
Ðề: Giùp mình với----Lỗi font chữ trong Autocad...help me :((

Trường hợp này minh vừa chĩnh đuơc:D.....nên đóng góp ý kiến lun

- nếu thiếu font thì bạn vào đây ( http://www.cadviet.com/caddata/items/60_Font_tieng_Viet_cho_AutoCAD.html ) down bộ font về bõ vào trong thư mục cài đặt trong ổ C:/program file/autocard/font
................................
sau đó tắt au vào lại.................nếu vẫn chưa dc .(giống mình:D).....là do máy bạn chưa cai vietkey ....bạn cài vietkey 2000.....là ok........(dùng unikey ko dc)
......
à sau khi làm dc rồi các bạn có thể giúp mình 1 việc dc ko
mình đang cần gấp những ban autocard vach tuyến thoát nước mẫu mực :D
bạn nào có send cho minh với nhaz
email: phizze_zzz@zing.vn