Góc nghiêng trong ổ bi đỡ chặn

Author
Các bác cho mình hỏi chút câu này:
"Vòng bi đỡ chặn truyền tải trọng theo một góc nghiêng α so với đường vuông góc với trục quay"
Mình thực sự không hiểu nổi cái góc nghiêng này là gì. Mong các bác giải đáp giúp mình.

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Ðề: Góc nghiêng trong ổ bi đỡ chặn

Các bác cho mình hỏi chút câu này:
"Vòng bi đỡ chặn truyền tải trọng theo một góc nghiêng α so với đường vuông góc với trục quay"
Mình thực sự không hiểu nổi cái góc nghiêng này là gì. Mong các bác giải đáp giúp mình.
muốn hiểu nó là gì thì phải nhìn vào cái hình của nó thì mới hiểu được, chứ câu chữ không thì làm sao hiểu được.

B nhìn cái hình bên dưới đi, có thấy mấy đường tâm nó nghiêng đi k?
Đầu tiên hãy suy nghĩ và trả lời tại sao đường tâm nó nghiêng?, tại sao lại gọi là ổ chặn? vậy đi đã.

Nếu nghĩ hết nước hết cái rồi chưa ra thì hỏi lại để người khác giải thích cho.

Last edited:

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

dovanhoc84 bạn cũng nên thông cảm cho các bạn sinh viên. Sách vở Việt Nam nó không như của Nhật đâu.
Tiện đây nếu bớt chút thời gian giải thích cho các bạn sinh viên về các phương pháp lắp 2 loại ổ bi cũng như ứng dụng của nó trong thiết kế thì tuyệt biết bao.

dovanhoc84

Active Member
Moderator

dovanhoc84 bạn cũng nên thông cảm cho các bạn sinh viên. Sách vở Việt Nam nó không như của Nhật đâu.
Tiện đây nếu bớt chút thời gian giải thích cho các bạn sinh viên về các phương pháp lắp 2 loại ổ bi cũng như ứng dụng của nó trong thiết kế thì tuyệt biết bao.
có câu: Trao cần chứ k trao cá.
mục đích của câu hỏi là giúp cho cậu ấy tư duy hơn 1 chút thôi mà bác :D
nếu chỉ hỏi rồi trả lời thì sẽ k nhớ sâu nhớ lâu được, mà phải động não. cái này k những cần cho cv mà còn giúp ích rất nhiều thứ khác nữa cơ :D

chứ mình k có ý trì trích gì cả. (hoặc là cách viết của mình có xu hướng làm người đọc dễ hiểu thành trì trích nặng lề :p )

Last edited:

Mesia™

Active Member

có câu: Trao cần chứ k trao cá.
mục đích của câu hỏi là giúp cho cậu ấy tư duy hơn 1 chút thôi mà bác :D
nếu chỉ hỏi rồi trả lời thì sẽ k nhớ sâu nhớ lâu được, mà phải động não. cái này k những cần cho cv mà còn giúp ích rất nhiều thứ khác nữa cơ :D

chứ mình k có ý trì trích gì cả. (hoặc là cách viết của mình có xu hướng làm người đọc dễ hiểu thành trì trích nặng lề :p )
Thường thì gợi ý là đi tới 70% kêt quả rồi ạ. Cái chính là người hỏi phải chịu khó tìm tòi suy nghĩ mới có thể hiểu được gốc rẽ của vấn đề. Như thế lần sau có gặp lại trường hợp tương tự thì sẽ biết cách giải quyết ạ!

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Thường thì gợi ý là đi tới 70% kêt quả rồi ạ. Cái chính là người hỏi phải chịu khó tìm tòi suy nghĩ mới có thể hiểu được gốc rẽ của vấn đề. Như thế lần sau có gặp lại trường hợp tương tự thì sẽ biết cách giải quyết ạ!
vậy gợi ý đầu tiên là xem video này, trong đó sẽ có 1 đoạn nói về hướng lực. thậm chí k cần nghe(máy tính trên cty k có loa :D ), k cần đọc gì mà đuổi hình bắt chữ chắc cũng hiểu được ra 1 chút xíu vấn đề :D
cụ thể là ở 5:42s của video. tuy nó k nói về vấn đề vì sao lại ra góc alpha nhưng nhìn vào đó có thể hiểu lực đi kiểu gì khi có tác động dọc trục ép vào ổ bi.

https://youtu.be/LCiDUvlUOpc

video này tìm được là nhờ trang này:
http://www.nguyenxuong.com/vi.php?mod=san-pham&id=o-bi-do-chan-166

Last edited:

nhjkjeu

Bạn hiểu hết chưa . Nếu hiểu hết rồi giải thích giúp mình các ứng dụng của các cách lắp DF,DB.. giúp được không?
Và ở cuối video của Dovanhoc có cảnh siết ốc để khe hở bằng 0. Thế để khe hở có được hay không?

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Bạn hiểu hết chưa . Nếu hiểu hết rồi giải thích giúp mình các ứng dụng của các cách lắp DF,DB.. giúp được không?
Và ở cuối video của Dovanhoc có cảnh siết ốc để khe hở bằng 0. Thế để khe hở có được hay không?
thường thì hiếm khi có chủ thớt quay lại vì họ chỉ đi lượm những gì cần, xong là xong, có khi còn quên mất là post lên những trang nào cơ :D
thế nên bác có hỏi vậy thì chỉ có mấy anh em hay mò mẫm trên trang này đọc chém vs nhau thôi :2:

nhjkjeu

thường thì hiếm khi có chủ thớt quay lại vì họ chỉ đi lượm những gì cần, xong là xong, có khi còn quên mất là post lên những trang nào cơ :D
thế nên bác có hỏi vậy thì chỉ có mấy anh em hay mò mẫm trên trang này đọc chém vs nhau thôi :2:
Thấy sinh viên bây giờ đọc tài liệu ,tìm tài liệu chán quá. Gợi ý cho rồi nhưng chắc cũng không cần quan tâm.

S

sv38h

các bác đừng buồn, những câu trả lời của các bác sẽ là tài liệu quý đóng góp cho diễn đàn,làm là tài liệu tham khảo cho nhiều người cần tìm hiểu