Gooseneck (lò xo uốn cong)

• Thread starter Viet Cuong
  • Ngày mở chủ đề
V

Viet Cuong

Author
Hi ALL,

Mình có câu hỏi này, Bác nào biết chỉ dẫn cho mình nhé:

- Trong SolidWorks, để vẽ lò xo ta dung lệnh sweept với đường dẫn Helix/Spiral. Nếu bây giờ mình muốn vẽ một cái lò xo ( bước bao nhieu tùy ý nhưng không theo phương thẳng mà theo một đường cong xác định, vậy trong SW có cách nào để thể hiện không? giả sử SW không làm được, vậy có phần mềm nào có công cụ để vẽ được???

Chân thành cảm ơn.

H

hatieu

Author
Re: Gooseneck

Bạn đã thử vẽ bằng proE chưa
Mình nghĩ là vẽ được

V

Viet Cuong

Author

hatieu viết:
Bạn đã thử vẽ bằng proE chưa
Mình nghĩ là vẽ được
Mình chưa dùng Pro E nhưng nếu Pro E có công cung thì chắc phải học thôi ;D. Nhưng bạn có biết cách vẽ cái lò xo trên bằng Pro E khong, cho mình biết các bước cơ bản được không???

H

hatieu

Author

Bạn chờ mình nhé!! Từ từ mình sẽ post

H

hatieu

Author

À quên, phần vẽ lò xo bằng proE phải bên mục ProE có gì mình sẽ viết bài bên đó.

chào bạn !
với solid thì mình ko vẽ dc lo xo theo đường dẫn spl bất kì đâu a , đường dẫn đó phải có các kích thước đầy đủ (tốt nhất là được nối bằng các cung tròn), còn nếu bạn muốn vẽ theo 1 đường cong spl bất kì thì mình chịu thôi ! có điều hay là lo xo có thể cong trong không gian (không bị hạn chế ở 1 mặt nào như khi dùng spl), hướng dẫn có trong hình dưới:
http://www.4shared.com/file/27991885/f27bc065/lo_xo_cong.html

V

Viet Cuong

Author

Thank Bác. Thực ra em đang mô phỏng một trục (có thể uốn được) dạng lò xo với chiều dài cho trước, em có thể bẻ cong bất kỳ. Vậy nên nếu dung lệnh flex thì khó trong việc cố định chiều dài (hoặc em chưa biết ???).

mình chưa hiểu ý bạn lắm , thực tế thì mình chưa thấy cái lo xo nào dạng trục bạn có thể post cho mình xem dc ko ?

V

Viet Cuong

Author

Bạn tưởng tượng ra cái ống nước có thể bẻ cong thoải mái không, thực ra nó là một lò xo và có các lá thép quấn xung quanh đấy. Chi tiết của mình có dạng tương tự như thế.

uh, vậy nó chịu lực dọc trục ? mà chắc là ko phải chắc là chịu lực theo kiểu dầm bị ngàm, mà nó của hãng nào thế, chắc do cậu nghĩ ra, :D khi nào xong mô hình thì cho mình xem nhé ! Mà cậu có thể mô phỏng nó bằng cosmos, còn solid thì mình cũng ko mô phỏng dc biến dạng (nếu cậu dụng script kết hợp để mô phỏng biến dạngthì cho mình xin luôn đoạn mã lệnh nhé)

V

Viet Cuong

Author

Mô phỏng gì đâu bác, cái này em nhập của Trung Quốc, tại Việt Nam thi em chưa thấy hoặc chưa biết nới làm.
Em muốn mô phỏng nó với một chiều dài cố định để tính thể tích bao xung quanh nó thôi. Do nó có uốn thoải mái nên em cần mo phong nó để tìm các thể tích bao quanh nó trong trường hợp có tối ưu ( cho thiết kế bao bì ) ;D

V

Viet Cuong

Author

dcl viết:
Bạn dựng xong mô hình lò xo thì dùng lệnh Flex để uốn cong trục của nó là xong. Yên tâm là với tùy chọn Bend thì chiều dài lò xo tính theo đường trục không bị thay đổi đâu.
Thanks Bác DCL, em biết Bác ở bên home.vnn.vn, vừa rồi có đọc qua mục cosmos của Bác, chắc Bác đã dịch ra T việt rồi, Bác cho em xin phần H Dẫn sử dụng Cosmos nhé ;D

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Bạn Việt Cường,

Bạn mở hộp thư solidworksdcl@yahoo.com.vn với mật khẩu 123abc để tải các tài liệu Giáo trìnhHướng dẫn sử dụng của SolidWorksCosmosWorks mà tôi đã dịch sang tiếng Việt.

Nếu thấy ai cần, bạn cũng giới thiệu cho họ địa chỉ này nhé!

Chúc thành công!

V

Viet Cuong

Author

dcl viết:
Bạn Việt Cường,

Bạn mở hộp thư solidworksdcl@yahoo.com.vn với mật khẩu 123abc để tải các tài liệu Giáo trìnhHướng dẫn sử dụng của SolidWorksCosmosWorks mà tôi đã dịch sang tiếng Việt.

Chúc thành công!
Cảm ơn anh rất nhiều. Em sẽ giới thiệu Ebook của anh ;D

K

kim_thanh1994

Author
Bạn Việt Cường,

Chúc thành công!
Vui lòng cho hỏi địa chỉ email sao không mở được