Hệ thống băng tải ...

• Thread starter DPCvietnam
  • Ngày mở chủ đề
D

DPCvietnam

Author
Hi mấy bạn,
Mình muốn làm thử cái hệ thống băng tải như thê này

- Dài 1m
- Rộng 60mm
- Tốc độ: 7-12 r/m
Vấn đề là mình hỗng biết chọn motor như thế nào, và lực tải nó như thế nào.
Bạn nào rành về mảng này có thể vui lòng hướng dẫn mình cách tính và chọn motor thế nào ko?
Sr vì lần đầu post hình ko được chuyên nghiệp cho lắm.

Sơn MDC

<b>Quản lý | Manager</b></br><b>Giải Nhì vòng 4 cu
Ðề: Hệ thống băng tải ...

Chào bạn DPCvietnam
Câu hỏi của bạn tuy ngắn nhưng nếu để trả lời cặn kẽ trên topic này thì có lẽ là điều không thể, vì thực sự nó liên quan rất nhiều yếu tố trong quá trình tính...chọn.
Ví dụ như ngay đầu vào của bạn cũng chưa chuẩn.
Bạn chưa cho biết băng tải này mang vật liệu gì, lên/xuống một góc bao nhiêu độ.
Thêm nữa, băng tải làm bằng cao su (và một số thành phần khác) nên nó sẽ bị giãn trong quá trình làm việc, do đó phải có thiết bị căng băng. Đây là thiết bị không thể thiếu vì nó quyết định tới quá trình làm việc của hệ thống.Với hình bạn dựng thì có thể đặt phần tang cuối tịnh tiến trên hệ thống khung đỡ con lăn bằng bunglong đai ốc...
Bên cạnh đó, nếu bạn có thể chế được một động cơ đáp ứng đủ vòng quay nêu trên thì sẽ không cần bộ phận giảm tốc. Nhưng theo mình biết thì từ động cơ, băng tải thì do nhà sản xuất cung cấp, con lăn đỡ băng thì phải làm theo kích thước vòng bi tiêu chuẩn. Do đó, chỗ giữa tang dẫn động và động cơ không chỉ mỗi khớp nối như thế kia.
Nhìn hình bạn dựng thì mình nghĩ chắc bạn chỉ làm mô hình chơi thôi.

Quay trở lại câu hỏi của bạn thì mình có thể trả lời bạn như sau:
b1: Xác định lực cản chuyển động trên đoạn băng (cả nhánh có tải và nhánh không tải)
b2: tính lực căng băng bằng phương pháp đuổi điểm. (lực kéo ký hiệu là S chẳng hạn)
Lý thuyết của phương pháp này đó là:
Theo hướng chuyển động, sức căng băng tại mỗi điểm bất kỳ bằng sức căng băng tại điểm trước đó cộng với sức cản giữa chúng.
Nếu gọi điểm 1 là điểm rời khỏi tang dẫn động thì sức căng băng tại đây sẽ là Sr = S1 (r~ ra)
và lực này tang dần tới điểm tới tang dẫn động là St
b3: xác định lực kéo cần thiết = St-Sr
b4: tín công suất dẫn động = (lực kéo cần thiết x vận tốc chuyển động)/ (1000x hiệu suất truyền động)
(Vận tốc chuyển động :m/s).

Vì thấy bạn muốn hỏi phần tính toán nên mình tìm sách và chép cho bạn một đoạn lý thuyết như vậy.
Chắc chắn những thứ trên sẽ chưa đủ nếu bạn muốn tính toán cụ thể. Bạn có thể tìm kiếm thêm tài liệu để đọc.
Riêng mình có thể giúp đỡ bạn bằng tài liệu tham khảo: nếu bạn đang ở HN.

P/S: Đọc các topic khác toàn thấy mọi người chia sẻ kinh nghiệm, còn mình thì lại tuôn ra một đống lý thuyết thế này :(

Last edited:
D

DPCvietnam

Author

Dear Mr.Sơn,
Cảm ơn bạn rất nhiều về những kiến thức về băng tải.
Bạn có thể vui lòng gửi cho mình tài liệu, bản vẽ ....liên quan tới băng tải không?
Email: rin2000vn@yahoo.com
Best regards.

K

katoriti

Author

mình đang làm hệ thống cấp phôi tự động cho máy bào vỏ mía......mía dài 60cm,đường kính từ 25-30......mà mình đinh dùng cơ cấu đưa phôi quay tròn xuống băng tải ko bik có được ko?.....các bạn giúp mình với.....thank

B

bang_tai_kt

Author

Cảm ơn bài viết của bạn, rất hay :D
sau đây là bạn phải xác định tại cái gì, bao nhiêu kg ? thì mới dùng trục rulo dẩn là bao nhiêu rồi đổi vận tốc động cơ sang mét/phút.
vd: rulo 90 tải dc 100kg, 114 dc 150-200kg...
nếu bạn thử nghiệm vui lòng sử dụng Biến tần + động cơ 0,5 hp. là ok rùi
hoặc bạn có gì sem www.bangtaikienthuc.com LH để dc hổ trợ cho bạn, thanks !!! chế tạo máy.

B

bang_tai_kt

Author

các bạn nào cần bản vẽ thiết kế băng tải cứ nt mail minh hoặc truy cập www.cokhikienthuc.com.vn, mail: bangtaikienthuc@gmail.com. Thiết kế chế tạo, bản vẽ băng tải mẩu mình có. băng tải cao su, băng tải pvc, băng tải cánh bướm, nâng hạ,. . .