hàn inox với đồng ? các bác đã thử chưa

• Thread starter vugiasinh
  • Ngày mở chủ đề
V

vugiasinh

Author
hôm qua em được chứng kiến rồi. đỉnh thật
nghệ nhân Hàn Mạc Tử

:)

Ðề: hàn inox với đồng ? các bác đã thử chưa

Cho thêm thông tin để mình mở rộng tầm mắt đi bạn ( hình ảnh, video, tường thuật...), bạn chỉ nói vậy thì làm sao hiểu.
TKS

V

vugiasinh

Author

Cho thêm thông tin để mình mở rộng tầm mắt đi bạn ( hình ảnh, video, tường thuật...), bạn chỉ nói vậy thì làm sao hiểu.
TKS
mai mình chụp cho :)) công nghệ mà săn tìm ở một vài cty gia công nhớn lại bị từ chối lại tìm dc ở 1 ông cụ ngồi vỉa hè :))

mrgiang99

Active Member

mai mình chụp cho :)) công nghệ mà săn tìm ở một vài cty gia công nhớn lại bị từ chối lại tìm dc ở 1 ông cụ ngồi vỉa hè :))
Hàn bằng cách hàn thiếc của mấy ông làm máng xối là dính thôi!
(thực chất là hỗn hợp thiếc-chì-kẽm)

Cần dùng với chất tẩy phù hợp (hàn the, acid....)

Nhưng đặc điểm là không bền, do chỉ tạo thành liên kết do hợp kim hóa bề mặt thiếc-đồng và thiếc-inox

Đặc biệt Inox không hàn thiếc/chì được (ai không tin cứ thử, hàn không dính), phải pha thêm đồng vào que hàn nó mới dính, loại que hàn này có màu trắng, ánh hơi đỏ hồng(có nơi gọi là đồng trắng). Thợ làm máng xối chỉ hàn sắt mạ thôi (mạ kẽm, niken...)
Hàn đồng với inox bài bản phải có que hàn phù hợp (vảy hàn) có nhiệt độ nóng chảy phù hợp, không làm phá hỏng chi tiết đồng.
Không biết hàn inox với đồng đỏ hay đồng thau. Mình vẫn tự hàn ống đồng đỏ với inox hoài, dùng que hàn đồng thau. Còn inox với thau thì phải thợ tay nghề cao mới làm được, mình cũng hàn mà hỏng hoài do tay nghề kém.

SG thì thợ lề đường ở gần cầu Ông Buông (Kinh Dương Vương, quận 6) có lẽ tay nghề cao nhất trong những chỗ mình từng làm.

Thanks.

mrgiang99

Active Member

Đặc biệt Inox không hàn thiếc/chì được (ai không tin cứ thử, hàn không dính), phải pha thêm đồng vào que hàn nó mới dính, loại que hàn này có màu trắng, ánh hơi đỏ hồng(có nơi gọi là đồng trắng). Thợ làm máng xối chỉ hàn sắt mạ thôi (mạ kẽm, niken...)
Hàn đồng với inox bài bản phải có que hàn phù hợp (vảy hàn) có nhiệt độ nóng chảy phù hợp, không làm phá hỏng chi tiết đồng.
Không biết hàn inox với đồng đỏ hay đồng thau. Mình vẫn tự hàn ống đồng đỏ với inox hoài, dùng que hàn đồng thau. Còn inox với thau thì phải thợ tay nghề cao mới làm được, mình cũng hàn mà hỏng hoài do tay nghề kém.

SG thì thợ lề đường ở gần cầu Ông Buông (Kinh Dương Vương, quận 6) có lẽ tay nghề cao nhất trong những chỗ mình từng làm.

Thanks.
Bạn Phúc làm nhiều nên kinh nghiệm nhiều nhỉ!

Tớ cũng nghĩ là hàn gió đá bằng que hàn đồng được... nhưng nhà cung cấp SUS304 cho mình khuyến cáo là nó không dính nên chẳng thử bao giờ!
Mặc dù theo tớ nó vẫn dính nhưng do hợp kim hóa bề mặt không sâu nên dẽ tróc....

Còn hàn thiếc Inox thì lúc trước tớ có mang cái lược nước mía của bà bị đi hàn nên biết là nó hàn được... nhưng kém bền!

Chờ câu trả lời của Vugiasinh vậy!

Hi anh em,

Việc hàn đồng với inox hiện tại công ty mình đang làm khá nhiều trong các máy lọc nước biển thành nước ngọt...
Mình gửi các anh em thông số của 1 WPS hàn quy trình này tham khảo nhé...Các thông số cũng tương đối đơn giản thôi
[ANH]078D_505FE9E6[/ANH]

[ANH]31D9_505FEB77[/ANH]
Đây là hàn Vật liệu 2 pha Duplex với Copper.

Mối hàn này đòi hỏi thợ hàn có tay nghề ổn định và quen với các thông số của mối hàn...
Các bạn có thể tìm đọc trong ASME Section IX SFA 5.7 Copper and Copper Alloy Arc Welding Electrodes để hiểu về vật liệu hàn cho hàn đồng.

V

vugiasinh

Author

tớ đang đi công tác nên chưa chụp ảnh được
tớ hàn một cái riềm nồi, hàn để nối 1 ống tròn 304 với thành nồi 304 khoảng cách giữa ống và thành là 3mm-5mm
thợ hàn bằng que đồng thau
cảm nhận của mình xong là mối hàn khá chắc, mình dùng máy doa, đánh bóng không thấy dấu hiệu bong tróc
khi ông cụ hàn thì ông ấy chấm que hàn vào một loại bột gì đó :). hàn bằng bình oxy (vì mình thấy có 2 bình khò lửa)

mình dân ngoại đạo (hóa) mô tả như thế ko biết có rõ dc phần nào ko nhỉ :)

Trời,
Tưởng hàn ống đồng vào ống inox mới cần có công nghệ hay phương pháp gì mới. Chứ hàn đồng inox với inox thì hầu như thợ nào làm cũng được. Không có gì đặc biệt. Mình vẫn thỉnh thoảng làm (giờ ở xưởng không còn máy hàn gas-oxy nữa, thỉnh thoảng ra ngoài mượn hàn khi thợ bận thôi, còn không bận thì để họ hàn).
Bột để hàn đồng là hàn the.
Thanks.

Cái này thực chất tớ biết từ lúc lên 5 tuổi. Lúc ấy nhà tớ có garage sửa xe tải , hàn xì. Lúc đó thì chả quan tâm lắm. Giờ thấy cũng bình thường mà :D

V

vugiasinh

Author

vậy mà đợt trước mình có thiết kế bộ nồi có hàn 1 loạt ống đồng vào đĩa bằng inox , mà mấy đơn vị gia công cho mình đều bảo không hàn được
thế mới biết thế giới '' ngọa hổ tàng long '' thật

M

maycokhi05

Author

hôm qua em được chứng kiến rồi. đỉnh thật
nghệ nhân Hàn Mạc Tử
:)
Chứng kiến "nghệ nhân Hàn Mặc Tử" hàn thì em chưa từng :4:.
Nhưng em thấy cái này rồi. (hàn đồng với Inox). Mấy bác trong nghề xem qua chắc biết thôi.
[video=youtube;FCElIf21Kew]http://www.youtube.com/watch?v=FCElIf21Kew&list=PLXlw9zmNjwFsHGordFnbw9nPmIJ7eB8Qv&index=2[/video]​