Hàn thiết bị đã chứa xăng dầu

• Thread starter hoawelder
  • Ngày mở chủ đề
H

hoawelder

Author
Kính thưa các thầy/cô/anh/chị/em...
Chẳng là đang ngồi ôn luyện tiếng anh thì không hiểu sao em lại nghĩ đến 1 vấn đề là hàn các thiểt bị (bình, bồn bể chứa...) đã chứa xăng, dầu. Em lên mạng tìm nhưng không thấy tài liệu hoặc kinh nghiệm được chia sẻ. Vậy em xin lập thớt này hỏi mọi người kinh nghiệm hàn thiết bị đã chứa xăng dầu a.

Và còn vấn đề này nữa ạ. Sắp tới em phỏng vấn vào vị trí QC. Bác nào đã có kinh nghiệm làm QC thì có thể chia sẻ cho em it kinh nghiệm làm vốn được không ạ.

Em xin chân thành cảm ơn!!!!

Ðề: Hàn thiết bị đã chứa xăng dầu

Bạn nên rửa sạch và khi hàn thì mở nắp để cho nó thông khí tốt..hj mình nghĩ thế

T

trieuson3tk

Author

Hàn những thứ như bình xăng , các vật đang còn xăng , hơi xăng còn là còn là còn nguy hiểm .
cần làm sạch bình đựng bằng nước . rồi mang hàn

Pathétique

Active Member

Xe máy là 1 thiết bị chứa xăng dầu, nhưng nếu hàn cái chân chống thì khó có thể xảy ra nguy hiểm, trước cổng trường mình vẫn thấy họ hay làm. 1 cái tường dày 10 m, bên trong chứa xăng, chỉ hàn 1 đường có độ sâu 3 mm cũng không gây nguy hiểm gì.

Giải pháp là mô phỏng, hoặc tính toán ước chừng (analytical, finite difference, finite element) với mô hình truyền nhiệt, so với nhiệt độ và áp suất gây cháy của nhiên liệu là ổn.

Bạn có bài toán cụ thể mình có thể mô phỏng giúp bạn.

Trong các bình, bồn đã chứa xăng dầu muốn hàn để đảm báo anh toàn mức cao nhất thì phải xả hết xăng dầu còn sót trong đó( Tất nhiên rồi). Sau đó đổ đấy nước vào ngập trên vị trí cần hàn. Nếu vị trí hàn nằm ở phía trên cao nhất của bình hoặc bồn thi phải đổ nước lên cao với mức diện tích cắt ngang từ mặt nước lên(Diện tích mặt cắt ngang khoảng không trong bình) =< khảng 4 lần diện tích miệng bình hoặc bồn.
Nhớ mang máng là như thế :)

Nếu phải cho nước vào thì que hàn và thiết bị phải gần như đặc chủng mới làm được...các bác nhỉ?

H

hoawelder

Author

Em cũng nghĩ giống bác minhgranite . Bác worm biết thì nói cho em biết đi ạ.