Học lập trình tiện cnc

• Thread starter DuyToan
  • Ngày mở chủ đề
D

DuyToan

Author
Chào các bác!
Hiện tại lao động ở nước ngoài,em vận hành máy tiện MORI SELKI NZ-S1500 loai hai đài dao.Em đang muồn tụ học lập trình và vận hành điều khiển máy tiện cnc mà không biết bắt đầu từ đâu.Xin các bác chỉ giùm em nên bắt đầu như thế nào và bác nào có tài liệu thì cho em xin.em xin cảm ơn nhiều

Ðề: Học lập trình tiện cnc

Một hay n đài dao nếu có cơ sở để hiểu nguyên lý của nó sẽ no vấn đề. Vấn đề bạn cần là vận hành? lập trình + vận hành? mà bạn đang ở nc nào? meslab sẽ cử người sang đào tạo cho bạn :-ss

D

DuyToan

Author

hiện em đang ở hàn quốc.em muốn học lập trình điều khiển và vận hành máy.cái này có thể tự học được không hả anh

Bạn hoàn toàn có thể tự học lập trình và vận hành máy bạn có thuận lợi là đang vận hành thực tế máy tiện MORI SELKI NZ-S1500 cho nên mình thấy bạn chỉ cần trang bị một chút về kiến thức lập trình là ok, bạn có thể tham khảo sách hướng dẫn kèm theo máy và một số tài liệu vể lập trình và vận hành máy có bán ở các nhà sách và trên diễn đàn cũng đã có post lên một số tài liệu liên quan rồi đó, trước đây mình cũng từ học lập trình cho máy tiện MORI SELKI SL3 mình thấy cũng không khó lắm đâu.

D

DuyToan

Author

Em mới copy được qyuển sổ tay lập trình và lập trình gia công trên máy điều khiển số.nhưng em không biết là bắt đầu từ đâu nữa.em muốn học cả vận hành điều khiển nhưng sách tham khảo theo máy thì toàn tiếng nhật và tiếng anh hơn nữa sách đó bọn em không được dùng.chỉ giùm em với.em cảm ơn nhiều

Bạn có phải dân gốc về cơ khí không?
Nếu chưa đc trang bị gì nhiều về cơ khí thì bạn phải học từ những thứ cơ bản nhất: Vẽ kỹ thuật, gia công cơ khí ... để bạn có thể đọc hiểu bản vẽ, bạn có thể hiểu đc các chế độ thông số...

Nên tìm đọc cuốn Giáo Trình CNC tác giả Châu Mãnh Lực khá cụ thể, ngoài ra bạn nên đọc và nắm đc từ cơ bản cho đến chi tiết về máy của bạn đang vận hành có trong cuốn catolog theo máy.

D

DuyToan

Author

em đã học và có làm qua tiện cơ rùi nên nhìn bản vẽ em có thể hiểu.nhưng ma về cnc này thì em không biết nên bắt đầu học từ cái gì trước

Bạn ở chỗ nào ở Hàn quốc ???. Nếu ở gần changwon có thể đến chỗ mình , Mình copy cho một Đống tài Liệu mà Mình có, đảm bảo đủ để bạn có thể lập trình ở mức cơ bản được .
Còn tài Liệu sử dụng về máy bạn đang dùng thì chỉ có tài Liệu kèm theo máy Là chuẩn , vì tuỳ vào loại hệ điều khiển ,đời máy và hãng sản xuất máy mà chúng có sự khác nhau về giao diện và chức năng .

D

DuyToan

Author

Anh đang ở changwon ạ,vậy thì em ở xa anh quá.có thể gửi qua mail hoặc yahoo không hả anh nếu được thi hãy gửi cho em vào mail:contrailucnam@gmail.com
Em xin cảm ơn ah

Bạn có thể hoàn toàn tự học để có thể lập trình đc trên máy bạn sử dụng
Mình cung đã từng đặt câu hỏi tương tự như bạn đối với bản thân mình khi mới bước vào nghề
Chập chững bước chân sang đất khach quê người 1 chữ bẻ đôi không biết bất đồng về ngôn ngữ
Và cũng như bạn chẳng biết đầu từ đâu cũng may mình đc ông giám đốc nhiệt tình giúp đỡ khoảng tg 4 tháng mình không phải làm j chỉ đến cty đi theo giám đốc ghi chép theo ý hiểu của mình và ngoài tg 12h làm việc ở cty về nhà mình tìm hiểu thêm kiến thức ở trên mạng nhưng lại khó khăn hơn khi máy mình chay hệ điều hành Mazaktrol nên các kiến thức trên mạng gần như không có về nó rồi ra cty mình cầm quyển program manual về tự tay lần mò lấy sau 4 tháng mình cũng đã lập trình dc những bản vẽ đơn giản 1 năm sau mình có hoàn thành cả 1 bộ khuân mẫu
Còn bạn cũng mới vào nghề thì chắc chắn găp nhiều khó khăn nhưng đừng vì những khó khăn mà nản bạn nhé
Còn về vấn đề phương pháp học thì theo bản thân mình có vài ý tham khảo cho bạn như thế này
1: bạn hoc thành thuc thao tác trên máy
2: bạn về nhà học thuộc các lệnh cua mã ISO
3: bạn tg ở cty bạn lên máy chép cac program cua sản phẩm cty về nhà xem nó là cái j
4: bạn khi trông máy để ý lưỡi dao di lại ăn vào sản phẩm thô ntn để hiểu đường đi của mũi dao
5: về nhà khi có ít vốn kiến thức bạn tư viết ra giấy bản program của mình rồi post lên cho mọi người kiểm tra dùm
Khi thực sự tự tin vào bản thân bạn có thể nhờ giám đốc kiểm tra hộ
Đó là vài ý kiến của bản thân mình chúc bạn luôn thành công có j cần mình giúp trong khả năng của mình bạn có thể liên lạc với mình qua yahoo heartbeat249 of tell 01089266989 mình tên Thanh hoặc bạn cần những bản vẽ đơn giản phức tạp mình sẽ gửi cho bạn thực hành

Last edited by a moderator:

ha ha ! cái máy này NZ1500 mình đã làm việc với nó 2 năm về cơ bản thì không có gì . dễ lắm . Nhưng khó ở đây là kiến thức lập trình của bạn đến đâu . bạn có thể viết chương trình nào đơn giản chưa? nếu cần bạn hãy mail cho mình nhé . Mình sẽ đưa cho bạn chương trình mẫu để bạn nhìn xem có giống với chương trình của bên bạn ko?

K

khanhbro

Author

a cho e xin ít tài liệu của a đc ko vậy . e cung bắt đầu mê cái cnc này rồi . . . e cũng ở changwon nè ..:D ....

ai chỉ giúp mình cấu trúc câu lệnh G75
theo em tìm hiểu thì đây là câu lênh chu trình tiện rãnh cà cắt đứt ai cỉ giúp em với
em đang mắc chổ này mà không biết làm thế nào
cám ơn mọi người
tý quên mọi người cho em hoi G72 là chu trình gia công thô ăn dao dọc còn G70 là chu trình gia công tinh đúng không ạ

Của bạn đây nhé bạn có thể tham khảo chương trình:
%
G21G40G99
G28U0.
G28W0.
T200
T201
S800M4
M8
G0X90.Z15.
X83.
G1Z-50.
G75R1.
G75X60.Z-20.P3000Q3000F0.02
G0X83.Z-50.
M9
X100.
Z30.
G28U0.
G28W0.
M5
M30
%

G72 Lệnh tiện thô mà dụng cụ di chuyển theo trục X .
G70 Lệnh gia công tinh.

T

trinhan2001

Author

Chào các bạn!
Tôi là thành viên mới nên chưa biết gì nhiều. Tôi muốn học về lập trình máy TIỆn và PHAY CNC, vậy tôi phải BẮT ĐẦU từ đâu?? Xin các bạn hướng dẫn , Xin chân thành cảm ơn các bạn.
( Bản thân tôi là thợ tiện máy CƠ, bậc nghề 5/7, biết đọc và vẽ bản vẽ theo tiêu chuẩn VN, biết dùng ACAD căn bản, có hoc lớp lập trình căn bản ngôn ngữ Pascal) Mong các bạn hướng dẫn thêm.

Chào các bạn!
Tôi là thành viên mới nên chưa biết gì nhiều. Tôi muốn học về lập trình máy TIỆn và PHAY CNC, vậy tôi phải BẮT ĐẦU từ đâu?? Xin các bạn hướng dẫn , Xin chân thành cảm ơn các bạn.
( Bản thân tôi là thợ tiện máy CƠ, bậc nghề 5/7, biết đọc và vẽ bản vẽ theo tiêu chuẩn VN, biết dùng ACAD căn bản, có hoc lớp lập trình căn bản ngôn ngữ Pascal) Mong các bạn hướng dẫn thêm.
Không biết anh muốn học hệ điều khiển nào và trên máy nào.

Hì em biết được cái FANUC với SINUMERIK thui còn mấy hệ khác em cũng chưa xem, đang bận rộn thực tậ tốt nghiệp nên cũng mệt, mò mẫn nhiều nhứt đầu.

Chúc anh thành công.

T

trinhan2001

Author

Không biết anh muốn học hệ điều khiển nào và trên máy nào.

Hì em biết được cái FANUC với SINUMERIK thui còn mấy hệ khác em cũng chưa xem, đang bận rộn thực tậ tốt nghiệp nên cũng mệt, mò mẫn nhiều nhứt đầu.

Chúc anh thành công.
Chào bạn !
Thành thật mà nói là mình chưa biết có bao nhiêu HỆ ĐK, và bao nhiêu loại máy. Nên khg biết phải BẮT ĐẦu từ đâu nữa.Vậy bây giờ mình phải làm gì trước???? Cảm ơn bạn đã trả lời.

Chào bạn !
Thành thật mà nói là mình chưa biết có bao nhiêu HỆ ĐK, và bao nhiêu loại máy. Nên khg biết phải BẮT ĐẦu từ đâu nữa.Vậy bây giờ mình phải làm gì trước???? Cảm ơn bạn đã trả lời.
Hì, bây giờ để bắt đầu từ đầu, anh cần phải học 1 hệ điều khiển nào đó. Nói như mấy anh đã nói nhiều hệ nhưng cũng na ná thôi.

Nói chung anh phải biết cái cơ bản về lập trình và về máy

Em gửi anh tài liệu nè về hệ FANUC anh về đọc không hiểu hỏi anh em trên MES chứ bây giờ mà nói ra thì dài tới năm 2020 mất, hì

http://www.mediafire.com/?6403dp8sryg28os,4k2ripy3145c9h3,b1caqa9jddwxcbc

Em nghe mấy thầy nói hệ này vẫn còn dùng nhiều và là cơ bản nhất nên em gửi. Anh cố gắng xem, cũng không khó lắm đâu.

Anh có thể chuyển lick sang bên này một xíu, em có mấy bài tập hướng dẫn cơ bản

Chuyển link

Mấy anh MOD đừng bắt tội em quảng cáo nghen, do bài bên trang này nhiều nên em chuyển luôn cho nhanh
Chúc anh thành công nghen

T

trinhan2001

Author

Chân thành cảm ơn bạn PHUCTUONG.

N

ngayveconxa

Author

ANh ơi em ở daegu anh có thể cho em xin tài liệu về cnc và MCT ko ạh em đang làm tiện em muốn học hỏi thêm và lập trình...em mới chỉ biết setting thay dao và mũi khoan chưa hiểu về các câu lệnh... em xin cảm ơn anh nhiều nhé!
Email của em đây ạh
thanhhai19872001@yahoo.com