HỎI VỀ CÁCH VẼ TRỤC VÍT, BÁNH VÍT?

• Thread starter skyview
  • Ngày mở chủ đề

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Chào chú cháu cũng đang muốn vẽ 2 bộ truyền bánh răng trong hộp giảm tôc của ĐACTM.Chú có thể snend hướng dẫn cho cháu đc ko. cháu xin cảm ơn.
yahoo: toong02_11@yahoo.com
Cậu nêu đề bài cụ thể đi, tớ sẽ cùng các cậu thiết kế từ đầu cho đến hoàn chỉnh.

Các cậu nên cùng làm với tớ thì hay hơn là copy để nộp, chẳng thu hoạch được gì! Cam đoan rằng sau khi tự làm xong hộp giảm tốc này với sự giúp đỡ của các bạn có kinh nghiệm, không những kiến thức về môn Chi tiết máy mà cả kỹ năng sử dụng SW của các cậu cũng sẽ tiến một bước dài đấy!

B

buihaitrieu

Author
Ðề: Re: HỎI VỀ CÁCH VẼ TRỤC VÍT, BÁNH VÍT?

Mấy cái này cũng đơn giản thôi, khó khăn gì đâu nhỉ?

Cậu cho xin địa chỉ email, tôi sẽ gửi cho mấy file này, trình bày dài dòng trên diễn đàn mất thời gian lắm và cũng bất tiện cho nhiều người khác nữa!
anh DCL có thể gửi cho em mấy file đó không? em cảm ơn anh.

H

hoangtumattrang

Author
ðề: Hỏi về cách vẽ trục vít, bánh vít?

chú dcl chú có bản vẽ trục máy tiện có lắp ổ bi ko gửi giúp cháu với ..chú có biết phần mềm cosmosdesignstart ko ? chú chỉ giúp cháu với cháu đang làm đồ án phải dùng phần mềm này mà lại ko có tài liệu hướng dẫn . Cám ơn chú nhiều !!! chú gửi cho cháu theo mail : minhhtbk@yahoo.com . Một lần nữa thanks chú nhiều nhé!!!

M

manhansamac

Author

Không biết topic này đóng chưa. Em mới tập vẽ Bánh vit - Trục vít theo đường thân khai. Em đã đọc nhiều bài viết mà vẫn chưa vẽ được , các anh có thể giúp em được không .Có file hướng dẫn rõ ràng một tí :D .Em cám ơn nhiều!! có thể gửi qua mail nhulong88@gmail.com

Bác có thể gửi cho em xin Bane trục vít và bánh vít của em được không ah. Cám ơn bác nhiều. Mial của em vhienkl@gmail.com

U

ubuntu

Author

Dùng phần mềm Geartrax của Camnetics có đủ để dùng, còn Cam thì dùng Camtrax, khai báo thông số sẽ tự động xuất sang SolidWorks.

Hình dưới là kết quả của Geartrax và Camtrax.

Last edited by a moderator:
D

duccnc

Author

Chào chú cháu cũng đang muốn vẽ 2 bộ truyền bánh răng trong hộp giảm tôc của ĐACTM.Chú có thể snend hướng dẫn cho cháu đc ko. cháu xin cảm ơn chú nhiều.
yahoo: duccnc@yahoo.com

S

sonthuyloi

Author
Ðề: ðề: Hỏi về cách vẽ trục vít, bánh vít?

Em chào các anh trong diễn đàn, em cũng đang làm đồ án về môn chi tiết máy cần vẽ trục vít bánh vít nhưng chưa biết làm thế nào, các anh có thể gửi cho em hướng dẫn được không ạ.em cảm ơn nhiều

lúc nãy em quên gửi địa chỉ mail.hj
anh có thể gửi hướng dẫn vào địa chỉ mail này cho em được không ah. pvson90@gmail.com
thank các anh nhiều

Lần sau sử dụng chức năng sửa bài bạn nhé :1:

D

dikt08

Author
Ðề: Re: HỎI VỀ CÁCH VẼ TRỤC VÍT, BÁNH VÍT?

Như vậy cũng được nhưng chưa thực hay lắm, vì những lý do sau:

1. Theo như các bước bạn mô tả thì bạn dùng lệnh Extruded Boss/Base chỉ để tạo "lõi" của trục vít, trong khi tại các bản vẽ kỹ thuật (Drawing) thì một trong những thông số cơ bản phải có là đường kính đỉnh của trục vít. Tất nhiên là bạn hoàn toàn có thể lấy kích thước này bằng thủ công, nhưng như vậy là chưa hay.
Theo tôi, bạn nên dùng lệnh này để tạo "phôi" cho đường kính lớn nhất của trục vít, sau đó dùng dùng lệnh Sweep Cut để tạo rãnh vít. Tóm lại, bạn dựng mô hình càng giống như thực tế gia công bao nhiêu thì càng hay bấy nhiêu. Khi gọi các Drawing thì chúng sẽ tự động có các kích thước như bạn mong muốn.

2. Không cần tạo một Axis để làm gì.

3. Có thể không cần tạo thêm mặt tham chiếu trong trường hợp này. Bạn không nói rõ nhưng tôi đoán bạn sẽ dùng một mặt tham chiếu vuông góc với đường xoắn tại một đầu để vẽ biên dạng pháp tuyến của răng vít. Bạn có thể chỉ cần vẽ biên dạng vít lên một mặt tọa độ đi qua đường tâm của trục vít là được dĩ nhiên đây là biên dạng tiếp tuyến.

Tóm lại, như một câu ngạn ngữ: "Mọi con đường đều dẫn tới Rome!", ta có rất nhiều cách để hoàn thành một nhiệm vụ, nhưng trong những cách đó, sẽ có cách hay hơn những cách khác.

Chúc bạn may mắn!
VẬy cho mình hỏi khi assembly bánh vít và trục vít gồm những bước nào khi vẽ xong trục vít còn bánh vít là bánh răng trong phần Add toolbox?
Thank.

V

vantrung101

Author

Bác có tài liệu hướng dẫn bánh răng truyền động (như bộ bánh răng ăn khớp, trục vít bánh vít, vít me đai ốc bi...) khộng? Mình đang cần để cần để vẽ một số cụm chi tiết trong bộ truyền động của máy mà tìm không thấy tài liệu nào nói về vấn đề này. Bác có thì gửi cho mình theo email vantrung.thaco@gmail.com tài liệu càng rõ ràng càng tốt. Cảm ơn bác trước nha!

L

lab.cdt

Author
thanks a khát...e vẽ được rồi.
các anh có thể hướng dẫn lại cách vẽ trục vít và bánh vít trong solid 2011 được không?
em mới học solid nên còn 'gà' lắm....giúp em với..
chú CDL có thể hướng dẫn lại cách vẽ trục vít cho cháu không ạ? cháu có đọc bài do chú viết nhưng chưa hiểu lắm...

Hướng dẫn cụ thể thì không có thời gian. Đây cũng là một cách
B1: Dùng Extruded Boss/Base vẽ đường kính ngoài nhé, Dùng Revolved Cut tạo bậc vát mép luôn, vẽ rảnh then...
B2: Helix tạo đường xoắn vít (cùng thông số trục vít) làm đường dẫn cho lệnh Sweep bước 3
B3: Vẽ trên sketch chưa tâm trục biên dạng rảnh ren vít. Dùng lệnh Sweep (phải đóng hết sketch) với biên dạng là sketch vừa vẽ và đường dẫn là đường xoắn vít B2

L

lab.cdt

Author

thanks a khát...giờ em thử..có gì em nhờ anh tiếp..chắc chắn sẽ nhờ tiếp..

L

lab.cdt

Author

em vẽ rồi..nhưng chỗ đầu vào của ren và đầu ra kết thúc của ren thì không biết làm sao cho đẹp..nhìn thấy kỳ kỳ..anh khát (và các bạn xem qua) giúp em với để em được vẽ tốt hơn..
link: http://www.mediafire.com/file/q383cs5z7iybup0
chúc cả nhà ngủ ngon!......

Mình thì chưa được xem một bản vẽ kỹ thuật về trục vít. Không biết bạn đã xem chưa nhưng mình biết bạn đã vẽ sai theo bản vẽ kỹ thuật. Chú DCL cũng đã nhắc một bạn ở trên vẽ sai.
Thứ 1: Người ta cho đường kính ngoài trục nên đầu tiên bạn vẽ cái trục chưa cắt ren chứ không phải vẽ lõi trục
Thứ 2: Biên dạng Sketch dùng lệnh Sweep phải là biên dạng đo được trong thực tế (Sketch chiều trục) và là Sketch người ta dựa đó chế tạo ra trục vit chứ không phải là Sketch có phương nghiêng bất kì như bạn.(Sketch chính là 1 tiết diện dao tiện lúc tiện trục vít)
Và chuyển động tương đối dao tiện và trục vít khí tiện chính là biên dạng sketch theo đường helix vậy
[ANH]2E96_4F45888F[/ANH]
Thứ 3: có nhiều con đường để đi đến đích, Ai tìm con đường ngắn nhất là người chiến thắng. Bạn nên tư duy và tìm con đường ngắn nhất cho mình. Tư duy nhưng theo bản vẽ kỹ thuật nhé
Mỗi cái rảnh then thôi bạn dùng 2 lệnh Extrude cut

L

lab.cdt

Author

thanks a khát...
Em cũng chưa nhìn thấy bản vẽ kỹ thuật về trục vít. Cái này em lấy số liệu từ 1 bài tập chi tiết máy..
Anh có thể nói rõ hơn về biên dạng được sweep..Nếu như đối với trục vít ta có:
m = 8 mm
z1 = 2(tối qua em chỉ vẽ 1...)
khoảng cách trục: a = 240 mm
d1 = 80 mm
da1 = 96 mm
df1 = 60.8 mm
góc xoắn ốc vít: 11.31(độ)
Góc biên dạng ren: 20(độ)

L

lab.cdt

Author

trục vít có 1 mối ren em làm theo anh khát cũng vẽ cũng được rồi....nhưng khi vẽ 2 mối ren,em dùng lệnh Helix tạo đường xoắn vít thì sao nó cứ cho cùng 1 đường xoắn ốc vít thôi...có cách nào tạo 2 đường xoắn ốc khác nhau trên cùng 1 trục không?..các anh chị giúp em với...
link:http://www.mediafire.com/file/xpihpc75a4ozxft

Dường helix tạo từ vòng tròn cơ sơ. vẽ hai vòng tròn cơ sở ở hai vị trí thì cho 2 đường xoắn vít chứ. Khoảng cách 2 vòng tròn cơ sở chính là khoảng cách 2 đường helix (=khoảng cách 2 đường xoắn vít)

L

lab.cdt

Author

Ý anh em chưa hiểu lắm..2 vòng tròn cơ sở này phải nằm trong 1 mặt phẳng mà anh..vì khi vào dao tiện ta vào cùng 1 mặt phẳng nhưng khác vị trí. Có như vậy thì các mối ren mới đều...Vì thế mà 2 helix được xây dựng từ các vòng tròn có cùng đường kính..Và vì ta vào dao tiện tại cùng 1 mặt phẳng nên các vòng tròn này là 1..
Anh nói: " vẽ hai vòng tròn cơ sở ở hai vị trí thì cho 2 đường xoắn vít chứ ". Em không hiểu câu này lắm..có phải là 1 đầu của trục vít ta vẽ 1 vòng tròn và xây dựng 1 helix..rồi làm tương tự cho dầu còn lại của trục..? Nếu là cách này thì em thử rồi nhưng các mối ren không đều anh khát ơi...
hix..để vẽ bánh vít em lấy từ thư viện của solid bánh răng trụ răng nghiêng có được không anh khát..( em thấy chúng có cùng góc nghiêng răng (thường là vậy trong các bài toán chi tiết máy) mặc dù các công thức về đường kính vòng đỉnh chia, chân răng...và vài thông số khác nữa là khác nhau..)

Thế này hay hơn này. Bạn dùng 1 đường helix thôi nhưng biên dạng lại là kép. Bạn tưởng tượng cho 2 dao tiện vào tiện cùng lúc ấy. Có nhiều cách cùng đi một con đường
P/S: thank ta đi không lân sau ta không nói đâu :))