hỏi về dòng chảy của nhựa trong khuôn

Author
Em đang tìm hiểu về phần mềm phân tích dòng chảy nhựa trong khuôn. Vậy em phải bổ sung kiến thức gì về khuôn và nhựa ạ. Về khuôn thì em nghĩ phải tìm hiểu về các thông số gia công, em chỉ biết có vậy thui. Mong mọi người chỉ giáo và có tài liệu thì chỉ em với.
Thanks. :) :)

QuyenQCM

Active Member
tài liệu thì không có đâu, toàn làm theo kinh nghiệm thôi
nếu nghiên cứu khuôn nhựa thì cần quan tâm tới đường nước làm mát cổng bơm, độ co ngót, áp lực máy làm sao cho không bị bí hơi ..... nhiều lắm có làm thì mới hiểu hết đc ,sách vở thì chỉ là lý thuyết thôi

L

Liễu Ngân Đình

Có tài liệu đấy, bạn có $3.000 không?
Tài liệu là bộ phần mềm tổng kết tất cả các thể loại Khuôn Nhựa (gần như là đủ võ), Ngoài ra bạn có thể thiết kế khuôn và Phần mềm sẽ cho những chỉ dẫn cần thiết để bạn thiết kế đường đi của Nhựa và độ co ngót của Mác nhựa, v.v... đủ để bạn thành chuyên gia thiết kế khuôn trong vòng 1 năm nếu theo học. Sau 2 năm sẽ là chuyên gia của chuyên gia đẳng cấp các trường ĐH VN, sau 3 năm thì có thể thi thố với đời và thành cao thủ võ lâm nói những điều HÂM HÂM nhưng bạn đừng nghĩ mình Hâm mà là đẳng cấp của thiên hạ thấp kém hơn mình. Sau 5 năm bạn có thể so tài Quốc Tế.

CHUYỆN THẬT KHÔNG ĐÙA.

QuyenQCM

Active Member
Chuyện đùa không thậ. với tư cách cá nhân thì chẳng ông nào dám bỏ gần ấy tiền ra .....

L

Liễu Ngân Đình

Đó mới chỉ là tiền mua phần mềm thôi, chưa chuyển giao công nghệ đâu.
xét về yếu tố lâu dài thì chẳng thấy có gì đáng nói cả.
Không nhẽ ta cứ quen mãi với cái gọi là Phải sờ mó được mới đáng tiền hay sao?

Author
Chào các anh!
Em cũng chưa được thấy phần mềm này ra làm sao cả. Em có quen một người được công ty cử đi học ở Anh về phần mềm này để về áp dụng. Nghe nói các phần mềm này còn rất mới ở VN. Ở VN có nhiều doanh nghiệp áp dụng chưa ạ?
Em không biết nó làm việc như thế nào? Mình thiết kế xong một bộ khuôn rồi nó tự phân tích hay sao vậy. Em không biết gì hết. :( :(
Có 1 công ty phần mềm đề nghị hỗ trợ vcho em về phần mềm phân tích dòng chảy của nhựa.Và kêu em về đó làm khi ra trường. Em băn khoăn quá. Lúc trước em học thiết kế bên đó. Em không biết tại sao công ty lại đề nghị như vậy. Vì em là dân polyme Tự Nhiên nói về khuôn hay công nghệ thì thua BK chắc rồi. Hôm đó bất ngờ quá và cũng chưa có dự định gì nên em cũng chưa biết hỗ trợ ở đây nghĩa là sao. Vì học phần mềm này cũng rất đắt.
Mong mọi người tư vấn dùm.

L

Liễu Ngân Đình

Em chẳng thua dân BK đâu, họ là dân Đào SẮT bằng SẮt. Người ta tuyển em về là đúng quá đi rồi. Muốn thiết kế được khuôn thì phải hiểu được cơ - hoa - biến dạng, nôm na là t/c của vật liệu mà vật liệu ở đây là Nhựa chứ ko phải Kim loại, mọi kiến thức Polyme của em được ứng dụng triệt để trong thiết kế cái khuôn này kết hợp với Phần mềm để cho ra đường dẫn nhựa hợp lý nhất.
VD: 1 sản phẩm như cái nắp bút bi có các vòng ngoài vỏ (tưởng tượng giống như đường ren), nếu phải mấy ông nhà mình thiết kế thì chỉ cần 1 đường dẫn nhựa vào là xong nhưng sản phẩm cái nổ cái xịt và chỉ được vài cái cho 1 mẻ. Nhưng nếu có phần mềm tính toán thì có thể cùng 1 công suất máy sẽ cho ta 1 chùm cả Chục sản phẩm và mỗi sản phẩm có tới 3 đường dẫn nhựa bé bằng cái đầu Kim nhưng đường dẫn nhựa thì to bằng sản phẩm luôn.
Vậy để làm được sản phẩm nhiều đã khó, còn phải chịu chơi nữa (mất công đào bới, mất nhiều nhiệt, có khi phải vứt nhựa đi không tái sinh lại, v.v...) Nếu em là dân Polyme thì đương nhiên sẽ chọn phương án sao cho tiết kiệm nhất, vì Phần mềm chỉ là Gợi ý, không phải đúng 100%. Còn gia công thế nào thì gọi mấy ông BK vào làm nốt theo tiêu chí mà em đã nêu ra.
Em có thể hiểu em là người Vẽ ra cây cầu Cần thơ, Còn người ta xây thế nào, thiết kế móng cầu thế nào thì em không cần biết. Em chỉ cần biết rằng Cây cầu của em Đẹp, tiện dụng. Mà Tiện dụng được chú trọng hơn (trong trường hợp thiết kế khuôn)
Tóm lại người ta chọn đúng người đúng của đấy.

Author
Cám ơn anh Đình nhiều nhé. Nghe anh nói vậy em cũng yên tâm. Lúc trước em cũng lo lắm. Vì dân TN ra trường thì dễ thất nghiệp :( Nên em tìm hiểu theo hướng công nghệ của BK nhưng lại gặp tiếp khó khăn (do tính chất của công việc không hợp với nữ lắm, với lại dễ bị ế nữa).

L

Liễu Ngân Đình

Bậy hết sức. Ai bảo Công việc này không hợp với nữ? Chỉ mẹt, gọi tên hắn lên coi hắn ăn nhựa chưa?
Em đừng nhầm tưởng thiết kế mấy cái đường dẫn nhựa còi còi ấy mà mấy tay cơ bắp dễ làm nhé. Đàn ông thường cứng nhắc, ví như anh nè, em không thấy anh hơi bị Khùng khùng hay sao, rất cứng nhắc. Vì thế đường dẫn nhựa cứ thẳng băng. Nhưng chỉ hợp với những sản phẩm Phọt phẹt, đơn giản thôi. Với những loại sản phẩm tinh tế thì không thể cứ Đường thẳng ta đi được. Cần mềm mại, cần uyển chuyển, cần tinh tế, và đôi khi cần Hầm hố, ngóc ngách, luồn lách và có những lúc cần đi dăm bảy đường hay Ẩn thân nữa. Anh không nói chuyện gì ngoài chuyện thiết kế đường dẫn nhựa đâu nhé. Hãy nhớ câu này nhé : "Cái gì đẹp tích cực thì đều có chiều hướng Tốt tích cực" Anh tổng kết đấy, vì vậy em thử xem trong công việc của em có đúng không nhé.
Cao Xanh tạo ra người phụ nữ vốn dĩ mềm mại và uyển chuyển thì hiển nhiên người phụ nữ thiết kế đường dẫn nhựa cũng tinh tế hơn Đàn ông rồi. Em chưa biết đó thôi, trên thế giới phụ nữ làm về cao phân tử nhiều lắm, chứ cái ngành Nhựa này thì đếm không xuể đâu. Vì vậy em không phải là cá biệt nên em yên tâm là mình không cô đơn đến độ sợ mình Đứng giữa THẬP DIỆN MAI PHỤC chọn Chồng đâu mà sợ Ế ẨM. Và em hãy nhìn sản phẩm của mình (bao gồm đường dẫn nhựa và sản phẩm kết hợp với nhau) sau khi thiết kế xong thấy rất đẹp, vậy là đã thành công 80% rồi, sau khi ra sản phẩm thật mà vẫn thấy nó đẹp thì hiển nhiên là thành công 100%. Còn nếu thấy nó xấu thì chứng tỏ có nhiều cái chưa Thuận theo tự nhiên, Dòng chảy rất tự nhiên mà và em kiểm soát đường đi của nó theo tính chất của nó, thì hiển nhiên em phải tuân theo cái tự nhiên của nó. Mà Cao Xanh luôn đẹp, luôn lộng lẫy.
Tuy nhiên em cũng không bỏ qua con đường tìm hiểu cách gia công Khuôn của BK vì có thể em đưa ra 1 giải pháp thực hiện nhưng đó lại là 1 bài toán khó giải hoặc không giải được với dân BK trong điều kiện hiện tại.
Ví như em là 1 Kiến trúc sư xây dựng tượng đài Cán cân công lý không công bằng.
Tức 1 bên nặng chĩu, một bên nhẹ tênh và cái Cán cân thì mỏng mảnh mong manh. Em vẽ ra là như thế, nhưng cái ông Kỹ sư kết cấu bó tay không thiết kế nổi cái cán cân làm thế nào để cái cán cân mỏng mảnh ấy Thẳng mà không bị cong hay võng do nhiệt độ môi trường hay do sức nặng của Cái bên nặng chĩu kia kéo xuống. Ông xây dựng cũng bó tay luôn vì ông Kết cấu không làm được kết cấu. Lý do là chưa kiếm được Titan để làm vì thời điểm ấy chưa tổng hợp và tinh luyện được vật liệu này với hàm lượng nhiều hay chưa tìm ra. Vậy là em đã làm chuyện không tưởng rồi.
Quay trở lại với việc thiết kế đường đi nhựa thì ví như dòng chảy của nhựa với vận tốc lớn và cần phải làm 1 cái gì đó để giảm vận tốc dòng chảy của nhựa. Em thiết kế 1 đường hầm cụt tại điểm ngoặt để giảm vận tốc dòng chảy trước khi Phun tạo vật. Em vẽ thì dễ ợt nhưng mấy ông BK thì khóc thét lên vì không biết phải gia công bằng phương pháp nào để tạo ra đường hầm cụt ấy, nói Khoan 1 lỗ thì dễ nhưng máy nào khoan được cái đường Hầm Song Song với đường dẫn nhựa trước khi chuyển hướng? 1 bài toán mà dân BK méo miệng không trả lời nổi với em và em cũng im thin thít khi họ hỏi cách gia công. (hiển nhiên là có cách nhưng cứ ví dụ vậy cho Khúc khửu)
Vậy nên em cũng không nên từ bỏ công cuộc nghiên cứu các phương pháp gia công khuôn. Mình phải biết cái tổng thể trước khi đi vào cái chuyên sâu. Đúng không nào!

Chúc em "Học nữa học mãi" học dài dài mà vẫn không chán Học! ;D

Hôm nay, HN lạnh mà mình cao hứng quá, viết hơi nhiều, bà con thông cảm.

Anh Đình nói hay thế...hiihi :D nhưng mà em đọc mới chỉ thấy toàn 2 chữ "phần mềm" mà chẳng ai nói rõ hơn là phần mền nào cả ? ít nhất anh và mọi người cũng cho biết tên để anh em tham khảo chứ !

L

Liễu Ngân Đình

Ở VN cũng có mấy nơi sử dụng rồi, nhưng toàn bản không ngon lắm. Gần đây có 1 bản rất ngon và rất thực tế, dễ sử dụng. Nhưng mình chẳng liên quan đến Nhựa nữa mà Cái RAM bé, bên cạnh đó cái BUS nó hẹp cộng thêm cái HDD có dung lượng thấp quá mà cái CPU thỉnh thoảng lại bị nhiễm vi rút LOVE có S (Loves) Phiên bản mới nên cũng bất cập lắm. Vì vậy Tổng hợp lại cái Case (Cái đầu) của mình thích xoá những gì không dùng đến lắm nên khi quay lại làm thường giống như "Con Hổ bị nhốt trong vườn Bách Thú" nằm dài nhớ cảnh ngày xưa.
Thông cảm nhé, mình không nhớ tên cái phần mềm ấy.

Q

QueThanh

Tieunguu muốn làm khuôn nhựa thì kiếm cái soft này mà học. "Moldflow Plastics Insigh" hoặc có nhiều tiền hơn thì mua thêm "Moldflow Plastics Advisers". Bấy nhiêu là đủ làm khuôn rồi.
À viết thêm . Nếu rành về CATIA thì trong CATIA có workbench gọi là "Mold tooling Design" với các library về "hot chamber", phụ kiện linh tinh của khuôn nhựa cũng tiện cho thiết kế khuôn nhựa, bấy nhiêu đó cũng đủ kiếm xiền rồi .

L

Liễu Ngân Đình

Kiếm Xèng của ông chủ thì dễ vì đều như vắt Chanh, Kiếm của thiên hạ là hơi bị La XƯƠNG XƯƠNG đấy. ho ho ho ;D. nếu không nói là để thuyết phục người ta tin mình đúng là cũng hơi bị Chảy máu mắt ấy chứ :'(.
Nhưng có cơ hội thì cứ thử đi, đảm bảo sẽ không mất công mất sức đâu.

L

Liễu Ngân Đình

Thấy thiên hạ dùng Proo 2001 để chạy thử đấy nhưng chỉ là chạy theo thiết kế của mình chứ ko hỗ trợ tính toán nhá.
Mà dẫn nhựa rồi thì cũng phải tính toán được đường làm mát nữa kẻo lại thiếu yếu tố để hoàn thiện.
Đường làm mát quan trọng không kém đường dẫn nhựa.
Đôi khi còn có cả đường thoát khí nữa, vì vậy cũng không dễ thiết kế lắm.

Author
Tóm lại là muốn tạo được một bộ khuôn hoàn chỉnh và chất lượng thì phải quan tâm đến tất cả. Từ thiết kế sản phẩm, tách khuôn, các đường dẫn nhựa, đường nước phải làm sao để có thể gia công được.Đúng không anh Đình.Anh nói rất hình tượng và thực tế. Cái này cũng đòi hỏi kinh nghiệm nhiều. Lúc trước học vẽ em cũng bị hỏi thiết kế và tách khuôn như vậy sao gia công và lấy sản phẩm ra ;D. Xấu hổ quá. Em nghe nói đường thoát khí không thiết kế trên máy mà khi hoàn chỉnh khuôn rồi mới làm thủ công.
Em cũng đang tìm tài liệu về phương pháp gia công khuôn nhưng vẫn chưa tìm được.
Phần mềm phân tích dòng chảy của nhựa em nói là Visiflow của hãng Vero(Ý). Trước đây em học V
phiên bản 14, em chưa học các phần mềm khác nên không so sánh được. Nhưng nghe mọi người nói visi hỗ trợ tách khuôn,thiết kế khuôn và gia công mạnh lắm. Về phần thiết kế sản phẩm thì chỉnh sửa dễ hơn Pro.cũng có phiên bản 15 rùi. Hơi bị hấp dẫn đó. Nhưng bây giờ không có thời gian vẽ hay làm gì cả, thi học kỳ tới nơi rồi.
Đĩa thì mua ở ngoài có (6000d), em có crack, ai cần thì nói với em nghen. NHưng sao crack của em export không được. :mad:

Em hỏi câu này hơi bị ngố, đừng cười nhé: em vẫn chưa hiểu phần mềm phân tích dòng chảy phân tích thế nào, và phân tích cái gì.Để từ đó em còn biết bổ sung kiến thức gì về nhựa và khuôn. Cám ơn mọi người nhé.
Mes đa số là dân HN, toàn thấy họp mặt ở HN. Tp.HCM không thấy gì hết. Tp mấy bữa nay cũng hơi lạnh. Nó góp phần làm tụi em đi học trễ. ;D ;D

L

Liễu Ngân Đình

Em hỏi câu này hơi bị ngố, đừng cười nhé: em vẫn chưa hiểu phần mềm phân tích dòng chảy phân tích thế nào, và phân tích cái gì.Để từ đó em còn biết bổ sung kiến thức gì về nhựa và khuôn. Cám ơn mọi người nhé.

Ngố ơi là ngố.
Em thấy nó phân tích mầu Xanh Biển, Xanh Lá, Đỏ, Hồng, Tím,v.v.....
Em tưởng nó làm cho đẹp hả?
Phân tích dòng chảy là để xem Lượng Nhựa điền đầy sản phẩm có điền đầy được không hay thiếu, nếu thiếu thì phải thêm những yếu tố gì, nếu đầy rồi thì áp lực ấy đã đủ chặt chưa. Nếu điền đầy mà chưa đủ áp lực thì bề mặt sản phẩm sẽ bị Nhăn, hoặc nhẹ quá, v.v... nếu đầy và thừa áp lực thì sẽ bị via hoặc bị phì nhựa ra ngoài, nếu đủ áp lực, đủ nhựa thì sản phẩm có bề mặt căng, cơ tính tốt, mọi đương nét trên khuôn dù mờ nhất cũng thấy rất rõ,v.v...
Sản phẩm sau khi ra rồi thì ta quan tâm tới phần mà mắt thường khó quan sát, chân tay hay đầu lưỡi khó cảm nhận đó là Ứng suất nhiệt trên sản phẩm.
Đường dẫn nhựa quan trọng như thế nào thì thôi ko bàn tới nữa, lúc này ta quan tâm tới đường Nước làm mát.
Đường nước làm mát có ảnh hưởng rất lớn tới SP, ví như đường nước không tốt sẽ làm cho sp bị nguội không đều dẫn đến bị bết khuôn, sản phẩm đang mềm thì bị đẩy ra khiến biến dạng sản phẩm, v.v... Giả sử SP ngon lành rồi nhưng khi đưa lên máy phân tích ta sẽ thấy phần ứng suất nhiệt trên sản phẩm và được hiển thị chính là các mầu sắc mà em đã thấy.
Bảng hướng đọc sự phân bố dẫn nhiệt được mô tả ngay cạnh đó.
Đấy chính là cơ sở để ta phân bố đường dẫn nhựa và đường làm mát sao cho hợp lý nhất.

Lúc trước học vẽ em cũng bị hỏi thiết kế và tách khuôn như vậy sao gia công và lấy sản phẩm ra .
Nếu đã đi trên con đường chuyên nghiệp thì như anh đã viết ở những bài trước. Việc em thiết kế đường dẫn nhựa thêm đường làm mát là 1 công việc không phải ai cũng Nghĩ ra được. Em chỉ cần có chút kiến thức về đơn vị của mình xem họ có đủ trang thiết bị phục vụ sản xuất theo ý đồ của mình không mà thôi, chứ về cơ bản em thiết kế hầm hố cỡ nào cũng gia công được. Còn việc tách khuôn thế nào là việc của người khác, gia công thế nào là việc của người khác. Chẳng qua quen kiểu làm Chọn gói nên mới Đau cái đầu. Ví như Ông For ấy, ông ấy đã cho ra đời công nghệ sản xuất theo dây chuyền, 1 người chỉ chuyên 1 việc thì mới hiệu quả và nhanh. Chuyên biệt hoá công việc là vậy. Việc thiết kế khuôn không khác thiết kế 1 cỗ máy, cỗ máy cũng cần mỗi người 1 việc mới thiết kế hoàn hảo chứ.

Em nghe nói đường thoát khí không thiết kế trên máy mà khi hoàn chỉnh khuôn rồi mới làm thủ công.
Ai nói câu ấy thì trình còn thấp hơn mấy cậu học sinh Trung Cấp. Ngay từ khi thiết kế đã tính được đường thát khí cần có kích thước thế nào và gia công trên máy là chuyện xưa nay thiên hạ vẫn làm, chỉ có mấy ông tư nhân không có máy mới phải Chổng mông, trợn mắt dũa thôi.

Nhưng nghe mọi người nói visi hỗ trợ tách khuôn,thiết kế khuôn và gia công mạnh lắm
Tách khuôn thế nào phụ thuộc chủ yếu vào máy và khả năng kiểm soát thiết kế của người thiết kế. Ví như máy có khả năng mở khuôn 4 chiều thì người thiết kế Tách khuôn cũng phải có tư duy về khả năng và hạn chế của máy và của cả chính bản thân mình. Em làm đường dẫn nhựa và đường nước thì không cần quan tâm đến vấn đề này (nếu chuyên biệt hoá công đoạn).

Ví dụ em thiết kế 1 chi tiết có đường dẫn nhựa đâm từ 2 đầu (trên dưới) và đường làm mát hình 2 Lò xo lồng vào nhau. Sản phẩm nằm giữa 2 lò xo lồng vào nhau. Với chày cũng có đường làm mát (đơn giản không tính). Vậy bóc tách khuôn thế nào là việc của người thiết kế Khuôn, còn nếu em lo luôn thì em phải chạy xuống xưởng xem con máy Ép ấy thế nào, đậu phun ra sao, công suất máy, khả năng mở khuôn, nếu thêm kết cấu tay kéo thì Bấu víu vào đâu để định vị và Kéo, v.v... Nói Túm lại là phải chiêm ngưỡng con máy hơi bị lâu.

Sau đó ngồi Vò đầu tính toán. Ra được sản phẩm khó nhằn thì "Da nhăn như Da người Già và Khô như Da con Rắn".
Nói vậy chứ mất khoảng 3 năm đần mặt với việc Ôm tổng thể khuôn thôi, sau đó thì không có gì khó, chỉ sợ Xèng không nhiều thì không làm thôi.

Doạ vậy chứ còn món Cọc đẩy cũng chẳng phải dễ chơi đâu, đôi khi cũng phải trả giá siêu đắt chỉ vì Cọc đẩy. Cứ từ Ngâm Cứu nhá. Há há há

QuyenQCM

Active Member
QueThanh viết:
Tieunguu muốn làm khuôn nhựa thì kiếm cái soft này mà học. "Moldflow Plastics Insigh" hoặc có nhiều tiền hơn thì mua thêm "Moldflow Plastics Advisers". Bấy nhiêu là đủ làm khuôn rồi.
tôi có đủ cả 2 thằng này bạn nào cần thì nhá máy làm trận nhậu là Ok, thế nhé

L

Liễu Ngân Đình

Bây giờ lại kêu tôi có cơ đấy ;D
Lúc trước nói sao ấy nhỉ? Ôi RAM của tôi không nâng cấp được mới đau. :D
Nhậu trà đá với thuốc lào Tiên lãng nhá ::)

Author
Cám ơn anh Đình rất nhiều. ;) :) :D
Đa số dân cơ khí đều khoái thuốc lá và trà đá, tại sao vậy? Tại sao không phái cafe mà lại là trà đá.

QuyenQCM

Active Member
Liễu Ngân Đình viết:
Bây giờ lại kêu tôi có cơ đấy ;D
Lúc trước nói sao ấy nhỉ? Ôi RAM của tôi không nâng cấp được mới đau. :D
Nhậu trà đá với thuốc lào Tiên lãng nhá ::)
Thì tài liệu khác với phần mềm chứ :D
nhậu thế nào mà chẳng được