hỏi về dòng chảy của nhựa trong khuôn

V

VOVANCUONG

Ah. mình sẽ phân tích cho bạn hiểu nhiệm vụ của bạn nha:
quá trình hoàn thành quá trình thiết kế khuôn thực hiện qua các gia đoạn chính sau:

CAE-CAD-CAM: thứ tự có ý nghĩa như sau: phân tích kỹ thuật nhờ vào máy tính , thiết kế nhờ vào máy tính (thiết kế khuôn) và gia công nhờ vào máy tính (gia công khuôn).
Nhiệm vụ của bạn là CAE. Chức năng cơ bản CAE như sau:
-Tìm vị trí cổng phun.
-Phân tích dòng chảy.
-Phân tích nhiệt độ áp suất,
-Phân tích kênh nhựa tối ưu...

Rất nhiều tham số bạn có thể vào phần mềm có những chức năng nào thì chứng có nhiệm vụ đó.

Nhưng mình sẽ nói rõ hơn như sau: sau khi bạn thiết kế xong sản phẩm mẫu, trong phần CAE bạn thực hiện ép (thổi...) sản phẩm dựa trên khuôn và máy ép ảo. Khuôn và máy ép ảo này được đại diện bởi các thông số đặc trưng như : nhiệt độ khuôn, nhiệt độ ép, vị trí cổng phun, nhiệt độ môi trường, nhiệt độ kênh làm nguội,..., tốc độ ép, áp xuất phun, nhiệt độ phun.... Nhiệm vụ của bạn là tìm ra các thông số tối ưu này để ép ra sản phẩm thoả mãn nhu cầu của bạn. sau khi bạn đã có những thông số này bạn mới đưa vào quá trình thiết kế khuôn.

Để làm được phần này bạn cần có kiến thức rất xâu về máy ép, thiết kế khuôn và thiết kế sản phẩm. Nhưng trước hết bạn nên hiểu về máy ép.
Cần nói rỏ với bạn là ở Việt Nam giường như vẫn chưa có công ty nào dám nhận mình là có khả năng kiểm soát được phần này. Vì phần này cần nhiều yếu tố bạn ạ (vừa là chuyên gia thiết kế và có kinh nghiệm kết hợp với kiến thức chuyên môn nữa. Nên mong bạn cần cố gắng và tìm tòi thì hy vọng bạn mới tiếp cận nỗi. Nếu bạn chưa có kiển thức chuyên môn về khuôn mẫu thì bạn thực hiện phần này liền thì bạn sẽ không biết làm gì cả.

Chúc bạn có hướng đi đúng cho mình.
thân mếm.

ps : Phần mềm mà anh Que Thanh giới thiệu là đúng rồi đó bạn, ở đại học bách khoa TP HCM. phần mềm này cũng dể kiếm thôi. bạn có thể vào mà xin thôi là thầy sẽ cho.

M

minhphuong1805

Nghe bác LNĐ nổ kinh quá, mất 3000$ cộng với 5 năm kinh nghiệp có thể so tài với thiên hạ thì đơn giản quá, em nghĩ với cá nhân thì 3000$ là to chứ công ty lớn là muỗi.
Bác ơi! võ kiếm tiền của người ta thì không có giá rẻ mạt đó đâu. bác có thể nói sơ qua về bộ phần mềm đó không? em nghe mà ham quá.

Liễu Ngân Đình viết:
Có tài liệu đấy, bạn có $3.000 không?
Tài liệu là bộ phần mềm tổng kết tất cả các thể loại Khuôn Nhựa (gần như là đủ võ), Ngoài ra bạn có thể thiết kế khuôn và Phần mềm sẽ cho những chỉ dẫn cần thiết để bạn thiết kế đường đi của Nhựa và độ co ngót của Mác nhựa, v.v... đủ để bạn thành chuyên gia thiết kế khuôn trong vòng 1 năm nếu theo học. Sau 2 năm sẽ là chuyên gia của chuyên gia đẳng cấp các trường ĐH VN, sau 3 năm thì có thể thi thố với đời và thành cao thủ võ lâm nói những điều HÂM HÂM nhưng bạn đừng nghĩ mình Hâm mà là đẳng cấp của thiên hạ thấp kém hơn mình. Sau 5 năm bạn có thể so tài Quốc Tế.

CHUYỆN THẬT KHÔNG ĐÙA.

QuyenQCM

Active Member
M

minhphuong1805

QuyenQCM viết:
có đấy là phần mềm moldflows plastic
bạn có thể tham khảo ở đây:
http://meslab.org/mes/index.php/topic,145.0.html
Bác ơi!
Phần mềm này thì em biết cách đây lâu rồi bác ạ (trước đây ít nhất 5-7 năm thì chắc bác biết bác Sinh-Thái trường BK cũng đi bán mấy cái phần mềm này), chỉ dùng nó để có thể kiếm tiền thiên hạ thì đã dễ quá, ngành công nghệ khuôn mẫu của VN đã không tụt hậu với thế giới như thế này.
Cái em cần là bí quyết công nghệ cơ.

QuyenQCM

Active Member
bí quyết công nghệ muốn có thì chỉ còn cách xuống xưởng ép nhựa đứng máy 1 time,đã gọi là bí quyết thì là bí mật rồi bạn à.

M

minhphuong1805

QuyenQCM viết:
bí quyết công nghệ muốn có thì chỉ còn cách xuống xưởng ép nhựa đứng máy 1 time,đã gọi là bí quyết thì là bí mật rồi bạn à.
Hi, thế bác bảo 3000$ thì họ có bán không?
Em chỉ thắc mắc là bác ở trên bảo bỏ ra 3000$ cộng với 5 năm thì có thể đọ với thiên hạ thì em thấy *** quá, không biết bác ấy đã hiểu hết về khuôn nhựa chưa? thôi bác ơi em Stop ở đây thôi.

T

tuansaker

plastic advisor của Pro/E mô phỏng dòng chảy của nhựa trong khuôn rất tốt
Ngoài ra còn có phần mềm Moldex 3D