Hỏi về máy lốc tôn 3 trục

N

ngochoi

Ðề: Re: Hỏi về máy lốc tôn 3 trục

Nếu hỏi địa chỉ lốc tôn thì cho biết trước thông số: chiều dày tôn, loại tôn, đường kính lốc ??
Nếu tìm địa chỉ lốc ở gần Ngọc Hồi thì để tớ thầu vụ này cho, chỗ tớ ngay Quán Gánh.
Tớ cũng gần đó, thực ra là tớ muốn uốn thẳng lại tôn, chả là tớ có đi thuê cắt tôn khổ 400x1200x2 để làm thành khuôn, do cắt tôn từ tôn cuộn nên các tấm tôn bị cong theo một chiều có R theo kích thước 400, giờ muốn làm phẳng lại để hàn cho dễ, bác thử báo giá cho mình, cho mình xin địa chỉ để mình gửi phôi xuống bác làm thử.
Mong bác hồi đáp sớm vì mai là T7 rùi.
Chân thành cảm ơn bác vì hồi đáp!

D

ducquan578

Ðề: máy lốc tôn 3 trục

Ở xưởng em có máy lốc tôn 3 trục, mỗi lần lốc ống rất vất vả về khâu làm sao cho 2 mép tôn không bị góc nhọn.
máy 3 trục thì trục trên (trục chính) sẽ là trục truyền động, 2 trục dưới là trục dẫn. Trục chính được cylinder thủy lực nâng hạ lên xuống để đút tôn vào và cũng để điều chỉnh bán kính lốc. Trục chính quay qua motor điện, chuyển động quay qua cơ cấu bánh răng
Em mốn hỏi:
Để lốc ống không bị méo thì phải mất công đập 2 mép tới 1 góc phù hợp với bán kính
Với máy lốc 3 trục có phương pháp nào khắc phục để giảm nhân công đập 2 mép thủ công không ạ??
Có bác nào giúp em với
Thanks!!!

worm

Well-Known Member
Moderator

Ở xưởng em có máy lốc tôn 3 trục, mỗi lần lốc ống rất vất vả về khâu làm sao cho 2 mép tôn không bị góc nhọn.
máy 3 trục thì trục trên (trục chính) sẽ là trục truyền động, 2 trục dưới là trục dẫn. Trục chính được cylinder thủy lực nâng hạ lên xuống để đút tôn vào và cũng để điều chỉnh bán kính lốc. Trục chính quay qua motor điện, chuyển động quay qua cơ cấu bánh răng
Em mốn hỏi:
Để lốc ống không bị méo thì phải mất công đập 2 mép tới 1 góc phù hợp với bán kính
Với máy lốc 3 trục có phương pháp nào khắc phục để giảm nhân công đập 2 mép thủ công không ạ??
Có bác nào giúp em với
Thanks!!!
Chỉ bạn 1 cách mà bên tôi áp dụng nhé: lốc với tấm tôn có chiều dài lớn hơn chu vi cần lốc một đoạn, khi đã lốc đạt đường kính thì cắt bỏ đoạn thừa, hàn ghép 2 mép và lốc tròn lại thêm vài lần nữa.

D

ducquan578

Chỉ bạn 1 cách mà bên tôi áp dụng nhé: lốc với tấm tôn có chiều dài lớn hơn chu vi cần lốc một đoạn, khi đã lốc đạt đường kính thì cắt bỏ đoạn thừa, hàn ghép 2 mép và lốc tròn lại thêm vài lần nữa.
Như vậy có lãng phí vật liệu quá không anh???

N

Ntcuccu

Ðề: Hỏi về máy lốc tôn 3 trục

có thể dùng máy ép để ép hai bên đường sinh bạn ạ
Tuy nhiên bạn phải làm khuôn gá
Trước đây cty mình cũng ngồi Đập , GÕ .nhưng rất mất thời gian và ko hiệu quả đối với vật liệu dầy từ 5mm trở lên
Vì vây nếu số lượng của cty bạn nhiều bạn làm gá ( tạm gọi là khuôn trên và khuôn dưới ) khuôn trên có thể là 1 đoạn thép tròn phay đi một nửa (hoạc cắt dây ) .dùng cho tất cả các loại đường kính cần lốc được vì khi ép bạn cần có dưỡng kiểm R .để ép sao cho đạt đúng r cần lốc
cách này có thể gọi là chuyển từ cơ sang bán cơ rồi đấy
chúc may mắn

F

fairytale

cho e hỏi : khi mình lốc ống xong rùi thì việc tháo cái ống đó ra như thế nào với điều chỉnh đường kính ống như nào khi lốc trên máy 3 trục mình phải cắt 1 đoạn ko lốc được???

Re: Ðề: Hỏi về máy lốc tôn 3 trục

cho e hỏi : khi mình lốc ống xong rùi thì việc tháo cái ống đó ra như thế nào với điều chỉnh đường kính ống như nào khi lốc trên máy 3 trục mình phải cắt 1 đoạn ko lốc được???
Mình chưa làm việc với máy 3 trục nhưng chắc cũng tương tự như máy 4 trục thôi. Mình suy luận thế này: Điều chỉnh trục thả lỏng ống, chỉ đỡ chứ không kẹp. Mở nắp đỡ trục bên hông ra (gọi là Tilting Bearing Side). Dùng cầu trục di chuyển từ từ.
Phần thép thừa không bẻ được gọi là Flat End, kích thước như thế nào đều phải tính toán và lấy dấu sẵn trên tấm tôn. trong khi cuốn ống phải dùng dưỡng kiểm tra, khi đường kính gần đạt thì lấy ống ra cắt bỏ đoạn thừa này. Đưa vào máy lốc tiếp đến khi hai mép gần khít rồi hàn đính lại. Cẩu ống ra, tién hành hàn đầy. Điều chỉnh sai lệch đường kính ống bằng hệ thống gông.
Với tôn dày độ 50 mm trở lại thì máy 4 trục chỗ tụi mình không cần cắt Flat End. Hệ thống gông chỉ dùng khi tôn quá mỏng (dưới 20mm) và đường kính ống lớn. Hầu như bọn mình chỉnh sai lệch đường kính trực tiếp trên máy.
Nghe đâu nhà máy chế tao ống của PV Pipe mới thành lập ở Tiền Giang có thiết bị chuyên dụng để chỉnh sai lệch. Mình chỉ xem hình anh em đi tham quan về chứ chưa trực tiếp tìm hiểu.

worm

Well-Known Member
Moderator

Thực ra việc lốc thế nào còn tùy thuộc vào hệ máy lốc nữa. Cùng là 3 trục nhưng thế hệ mới thì 2 động, 1 tĩnh; còn thế hệ cũ thì 2 tĩnh 1 động. Đối với máy thế hệ mới, do 2 trục lốc có thể thay đổi góc nghiêng, vị trí ... nên không cần đoạn cắt bỏ, cũng như lốc côn dễ hơn nhiều.

chào các bác !
e thấy các bác bàn tán nhiều về máy lôc tôn,nhưng em tháychwaai nói vào chủ đề chính mình cần j cứ nói chung thế thì khó lắm em co mọt số tài liệu về máy lốc tôn đáy bác nào cân bảo em !kể cả là hình ảnh máy nhập khẩu hay máy việt nam sản xuất
Bác cho em xin tí bản vẽ máy lốc tôn 3 trục với. em đã có 3 trục rồi. lốc vật liệu mong thôi nhưng muốn làm cho nó khoa học tí . Phamtuaninox@gmail.com cảm ơn bác

T

toyboy1992

bác nào có bản vẽ cơ khí của máy lốc tôn 3 trục kiểu cũ hoăc mới có thê cho em xin không ạ,em muốn chế 1 cai máy lốc tôn mini dùng để lốc các loại tôn mỏng có kích thước dưới 1-2 mm. nhằm cho công việc lốc inox bọc bảo ôn cho hệ thống đường hơi của công ty. các bác có thì phản hồi cho em qua mail: truonglethanhk55.hust@gmail.com nhé.Thanks các bác nhé.

S

sacsac1224

Ðề: Re: Hỏi về máy lốc tôn 3 trục

mình đang làm đồ án về máy lốc tôn 3 trục này...mọi người có tại liệu về nó cho mình xin với..mong mọi người giúp đỡ mình ..gmail của mình : doicanhthienthan.mylove93@gmail.com

V

viethaibk57

a làm đồ án thiết kế máy lốc tôn 3 trục à. a có tài liệu k cho e xin với