Hỏi về quy trình lắp ráp Hộp giảm tốc

• Thread starter anhlongbg
  • Ngày mở chủ đề
A

anhlongbg

Author
Anh chị ơi! Cho em hỏi về các quy trình tháo lắp hộp giảm tốc đồng trục cấp 2 có ai biết giúp em với. Em cảm ơn nhiêu.(Có thể gửi qua gmail của em là:anhlongbg@gmail.com)

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>
Ðề: Hộp giảm tốc

Anh chị ơi! Cho em hỏi về các quy trình tháo lắp hộp giảm tốc đồng trục cấp 2 có ai biết giúp em với. Em cảm ơn nhiêu.(Có thể gửi qua gmail của em là:anhlongbg@gmail.com)
Em có phải dân học kỹ thuật (Ngành chế tạo máy) không? Không nên đặt những câu hỏi kiểu "có sẵn" như thế này nhé, những kiến thức cơ bản này nếu Em không biết, Em có thể lên google search là ra cả "hà". Có cả nguyên tắc hoạt động tới cấu tạo, từ đó Em sẽ hiểu được cách vận hành, bảo trì, sửa chữa thế nào bao gồm cách tháo, ráp nó nhé.

"Tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi nhé" mong Em rút kinh nghiệm.

A

anhlongbg

Author
Ðề: Hỏi về quy trình lắp ráp Hộp giảm tốc

Em biết đó là những kiến thức cơ bản nhưng em mới bắt đầu tìm hiểu với lại trong bộ môn chi tiết máy em dược học thi giờ nhà trường đã cắt mất rùi lên pải tự tìm hiểu.Em cũng đã thử tìm trên google nhưng ko thấy,chỉ thấy mấy video thui nhưng nhìn vào đó mà nói thì em sợ ko chinh xác.em đang pải viết báo cáo thí nghiệm.rù sao cũng cảm ơn anh chị nhiều!

Nguyên tắc chung:
- Tháo theo cụm trước, tháo chi tiết sau. Còn cụ thể thì để về xem lại sách đã.

Sơn MDC

<b>Quản lý | Manager</b></br><b>Giải Nhì vòng 4 cu

Em biết đó là những kiến thức cơ bản nhưng em mới bắt đầu tìm hiểu với lại trong bộ môn chi tiết máy em dược học thi giờ nhà trường đã cắt mất rùi lên pải tự tìm hiểu.Em cũng đã thử tìm trên google nhưng ko thấy,chỉ thấy mấy video thui nhưng nhìn vào đó mà nói thì em sợ ko chinh xác.em đang pải viết báo cáo thí nghiệm.rù sao cũng cảm ơn anh chị nhiều!
Cắt môn chi tiết máy thì cũng như không làm đồ án chi tiết máy luôn. Sẽ là thiệt thòi lớn đấy. Mà sao sv cơ khí, nhà trường lại đi cắt môn này được nhỉ ?

M

meohoang

Author

xim chào anhlongbg!
câu hỏi của bạn cũng là câu hỏi của nhiều bạn.
Một số ace đã chia sẽ cho bạn cách thức lắp ráp rồi, mình chia sẽ thêm một chút kiến thức lắp phớt dầu cho hộp giảm tốc:
Trong quá trình sử dụng hộp giảm tốc (Gear box) hoặc động cơ giảm tốc (Gear Motor) đôi khi chúng ta cần thay mới phốt chắn dầu (oil seal) vì những lý do sau:
  • Do sử dụng lâu, cao su bị lão hóa, mép phốt bị nứt hoặc lò xo vòng bị tuột, bung, đứt…gây ra hiện tượng rò dầu.
  • Khi sửa chữa, thay thế các chi tiết bên trong hộp số (nhông, trục, ổ bi…) phải cạy phốt cũ ra (sẽ làm biến dạng, hỏng không sử dụng lại được), vì vậy khi ráp lại hộp số phải thay phốt mới.
  • Nút thông hơi trên hộp giảm tốc bị bít do bụi bẩn bám lâu ngày hoặc hộp số mới nhưng người sử dụng quên tháo bỏ vòng cao su che kín đường thoát hơi trên nút thông hơi (hộp số hãng SEW EURODRIVE. Khi vận hành, do ma sát, hộp số nóng lên làm dãn nở khối không khí bên trong hộp số, áp suất tăng lên, thổi lật ngược lại mép làm kín của phốt gây rò dầu, cần thay phốt mới.
  • với bài viết chia sẽ kiến thức này hơi dài vì vậy bạn có thêm xem thêm bài viết đầy đủ ở đây nhé: http://www.namtrung.com.vn/[MEDIA=y...cua-hop-g[MEDIA=youtube]a-toc[/MEDIA]-54.html
  • nếu các bạn có bất cứ thắc mắc hay chưa hiểu về cách thức này các bạn có thế gửi email cho mình chantroixa24@yahoo.com.vn
  • thân chào bạn!

H

hehe2007

Author

loại giảm tốc này ở đâu bán vậy bác. chỉ e đc ko, e muốn mua 1 cái. nhà ở Lâm Đồng.