Hỏi về RapidForm

3

3t_pu

Ðề: Hỏi về RapidForm

Chào cả nhà,
3t_pu thấy chủ đề này thú vị nhưng lại ít người quan tâm, thế nên muốn góp vui chút ít, sản phẩm bên dưới đây cũng được thiết kế ngược bằng XOR dựa trên dữ liệu scan 3D.
Độ chính xác bề mặt đạt: +-0.4mm,
Độ chính xác các vị trí lắp ghép: +-0.1mm

3

3t_pu

Sản phẩm mỹ thuật,

File dữ liệu Scan 3D

File thiết kế thành Solid

Trường hợp này, kết quả tạo được là sự kết hợp của nhiều phần mềm: Rapidform XOR + Geomagic + Solidworks 2010

D

dexom888

Sản phẩm mỹ thuật,

File dữ liệu Scan 3D

File thiết kế thành Solid

Trường hợp này, kết quả tạo được là sự kết hợp của nhiều phần mềm: Rapidform XOR + Geomagic + Solidworks 2010
files solid giống bật trong GOM anh nhờ

3

3t_pu

Em xem cho kỹ nhé, khối solid này được mở trong solidworks nhưng không phải được thiết kế hoàn toàn trong solidworks. Solidworks chỉ chỉnh sửa vá lổi khi được import file này từ đuôi *.X_t (của Rapid form)

Chỉ cần thêm một vài hiệu ứng ánh sáng nữa là ra hình ở trên.

hix nhầm ipad chu không pai iphone :D

và đây là kick thước thật : 21.685 x 0.9634 x 12.9762 mm

Kích thước này chắc là cái nút của ipad chứ hả? Nó giống như đầu ngón tay ấy nhỉ? Vậy chắc là mấy cái gân cỡ 0.1 mm là cùng? Chỗ nào scan được vậy? Cho mình xin địa chỉ với. Bạn xem lại đơn vị kích thước dùm.

hix nhầm ipad chu không pai iphone :D

Mình hơi gà về RapidForm nên không hiểu chỗ này lắm:
Trên hình của bạn thì đơn vị là đúng là mm (như anh NgocAnh_07 nói là không có cái Ipad nào nhỏ như vậy) -> cứ cho là bạn đo vẽ và xử lý bằng hệ inch nhưng chọn nhầm trong phần mềm là mm đi.Nhưng để thiết kế chính xác cái này thì phải dùng thước đo trên mẫu thực tế nữa.Không lẽ bạn lại set luôn đơn vị của thước cặp (điện tử) là hệ inch mà đo? :D

Last edited:

Phần mềm nào cũng vậy đều có chức năng scale.
Tại sao bạn không nghĩ là dùng scale nhỉ. Đây là mẫu của nước ngoài , họ đưa cho mình file .stl và cần mình dựng lại . Họ không nói đây là cái j vì vấn đề bảo mật.
Khi dựng mình vẫn để nguyên kick thước này để dựng và nó đỡ sai số hơn.
Đọc xong chỗ này vẫn không hiểu kích thước thật của mẫu đó là bao nhiêu,và đơn vị là gì...

1 điều nữa là bạn có phần mềm thiết kế ngược thì bạn cần j đến thước đo chứ
Bạn nói ra câu này thì chắc chỉ mới thiết kế mẫu này là mẫu đầu tiên thì phải,hoặc các mẫu thiết kế của bạn trước giờ vẫn chưa sản xuất ra thành phẩm thực tế để kiểm nghiệm về sai số của máy scan 3D

p/s: bạn cần phân biệt sai số giữa dữ liệu scan/vật mẫu và sai số giữa dữ liệu scan này/file sau khi re-design nhé

Last edited:

Xin lỗi có lẽ mình chưa nói rõ là file khi minh nhận đấy là nguyên gốc chưa chỉnh sửa j .
Chính vì vậy mình cũng không rõ kích thước thật của nó là bao nhiêu.
Bạn đang mâu thuẫn chỗ này:
Còn về phần đo kiểm độ chính xác hay sai số bao nhiêu thì mình dùng XOV chứ không dùng XOR. Bạn biết XOV chứ?
Mình biết XOV dùng để kiểm tra độ chính xác của hình scan và hình vẽ lại. Nhưng thường thì ít dùng đến.

Nếu bạn có khả năng đo và vẽ tốt thì cần j phải dùng đến các máy scan cũng như phần mềm thiết kế ngược.
Công nghệ scan3D cũng mới áp dụng vào Việt Nam gần đây thôi, nên nhiều bạn còn bỡ ngỡ. Trước khi có máy scan, trước khi bạn học được Rapidform thì bạn đo vẽ bằng gì? Tất cả các sản phẩm đó đều sai hết sao?

Các mẫu mà mình làm cho khách hàng thì đều phải hỏi khoảng sai số cho phép là bao nhiêu ( Sai số của máy quét + Sai số người dựng)
Mình thường đặt ngưỡng sai số trong khoang 0,1mm và phần nào sai nhiều thì sẽ pải điều chỉnh lại - đây là ưu điểm của thiết kế ngược .
Tới đây thì mình đồng ý với bạn.

Sai số của máy quét (Sai số dữ liệu scan/vật) là rất nhỏ ,máy quét của mình sai số là 0.0004mm.
Sai số này chỉ là lý thuyết và ứng với dạng hình học nhất định nào đó thôi. Bạn nên tự mình kiểm tra điều này.

Bạn hiểu sâu hơn về thiết kế ngược thì mình sẽ trao đổi thêm
Có vẻ bạn tư tin về khả năng của mình.

Có vài điều cần xem lại.
1-Vật thể chỉ có chiều dày chưa tới 1mm, thì các gân có kích thước là bao nhiêu, nếu vẽ được gia công bằng cách nào?
2-Nếu bạn thiết kế ngược bằng rapidform vậy sao cây thư mục không có quá trình làm việc. Chỉ có file import.
3-Bạn cho biết tên cty của bạn (Có thể hợp tác được hay ko?) và nhãn hiệu, cũng như dòng máy scan mà bạn dùng, sai số thât ngưỡng mộ.
4-Bạn nên kiểm tra lại đơn vị của chi tiết (inch, mm hay cm...) có thể nhầm lẫn ở đâu chăng?
5-
Việt Nam mình chưa đủ khả năng quét vật này đâu
Vật này chả cần phải quét cũng vẽ chính xác như yêu cầu của nó( chưa hẳn là của bạn hay khách hàng của bạn mà đã đúng và hợp lý)
Máy của bạn chính xác thế mà không làm nổi thì chắc chẳng ai làm được cả . Không biết bạn làm ở trong hay ngoài nước nhỉ?

Cuối cùng hy vọng được giao lưu và hợp tác với bạn.

D

dexom888

nói chung là phần mềm này hồi mới ra trường mình cũng đã theo đuổi một thời gian tương đối , nhưng điều cuối cùng là KO ĂN THUA , đâm vào nó vẫn đói mà đau đầu ... theo mình là vậy , mình có nói sai gì mong các bác bỏ qua :103:

R

R&B

Có ai có tài liệu không cho em xin với, đang nghiên cứu món này!

Có ai có tài liệu không cho em xin với, đang nghiên cứu món này!
Bạn nào đang nghiên cứu về Rapidform và có thắc mắc mắc gì thì gửi mail cho mình nhé,nếu biết mình sẽ hồi âm sớm nhất có thể
Hiện tại mình đang dùng bản Rapidform XOR3.