Hỏi về việc lấy tọa độ điểm đo trước và sau gia công

• Thread starter GaCon6491
  • Ngày mở chủ đề
G

GaCon6491

Author
Chào các ace, hôm nay, mình có một vấn đề nêu ra mong các ace trao đổi giúp đỡ !
Các bạn làm khuôn thì chắc hẳn ai cũng đều biết đến công việc lấy tọa độ điểm đo trước(tùy trường hợp) và sau gia công cnc và xung. Không biết mọi người làm như thế nào nhưng trước tới giờ mình vẫn lấy tọa độ điểm trên phần mềm và suất ra bản cứng chuyển xuống bộ phận máy để họ check. Vấn đề đặt ra là với việc gia công chày xung, hoặc các chi nhỏ, có ít điểm đo thì ok, không mất quá nhiều thời gian, nhưng khi làm khuôn, thì số điểm đo tăng lên rất nhiều lần, và mình thấy việc nhập thủ công bằng tay rất mất thời gian. Mình đã nghĩ đến việc liệu có 1 cách nào đó có thể mã hóa hoặc chuyển đổi hay đại loại như vậy những tọa độ điểm đo sang file nc mà máy cnc có thể đọc được rồi truyền vào máy như truyền trình. Nhưng bản thân mình chỉ học cơ khí, k có kiến thức về cơ điện tử, hay tin học gì nên chỉ dừng lại ở mức ý tưởng. Hôm nay lên đây hỏi thăm các cao thủ xem liệu ý tưởng của mình có khả thi không, hoặc bác nào có cách làm nào khác để giải quyết vấn đề này ngang qua vào đây chỉ giáo, cám ơn tất cả ace !