Hoc CNC nen hoc Máy Tiện hay máy Phay.

• Thread starter Soulles89
  • Ngày mở chủ đề
S

Soulles89

Author
Em có biết Hoc CNC chia lam Máy Tiện với máy phay? Mấy Pro cho e hỏi mình nên học cái nào, hay la phải học cả hai cái luôn. Thanks!

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: Hoc CNC nen hoc Máy Tiện hay máy Phay.

Vậy thì mục đích là học để đứng máy hay để thiết kế chương trình cho máy chạy? Nếu học để đứng máy thì chọn 1 trong 2, còn nếu học để thiết kế thì chẳng chọn cái nào hết.

Nếu có điều kiện thì bạn nên học cả 2 thứ luôn tức là cả tiện và phay vì có những chi tiết cần sự kết hợp cả tiện và phay. Sau khi học tập và vận hành máy được vài năm tùy vào năng khiếu của bạn thì mới có kinh nghiệm thực tế, sau đó bạn mới có thể nghĩ tới việc học lập trình CNC. Vì nếu bạn chưa bao giờ có kinh nghiệm thực tế với vận hành và setup trên máy thì khi bạn vào học thẳng lập trình thì sẽ rất có nhiều sai sót trong lập trình. Về mức độ khó trong 2 chuyên ngành này thì các đàn anh đi trước thường nói với mình là phay khó 10 thì tiện chỉ khó 3 tức là học phay sẽ khó hơn học tiện vì phay có chế độ setup rất phong phú. Và nên nhớ là nếu bạn yêu nghề này thì hãy học nha vì nó cực lắm đó nhưng nó làm cho mình cảm thấy thích thú khi tạo ra những đồ vật theo trí tưởng tượng của mình.

T

truccan

Author

mấy anh cho hỏi ở sàigòn nơi nào đào tạo vận hành máy cnc có bài bản và khi học xong rồi có thể đứng máy làm đụoc

Theo tôi bạn nên học lập trình tiện trước. kinh nghiệm giảng dạy vài năm cho tôi thấy điều này. Phay có nhiều phần khó hơn.

Nếu có điều kiện thì bạn nên học cả 2 thứ luôn tức là cả tiện và phay vì có những chi tiết cần sự kết hợp cả tiện và phay. Sau khi học tập và vận hành máy được vài năm tùy vào năng khiếu của bạn thì mới có kinh nghiệm thực tế, sau đó bạn mới có thể nghĩ tới việc học lập trình CNC. Vì nếu bạn chưa bao giờ có kinh nghiệm thực tế với vận hành và setup trên máy thì khi bạn vào học thẳng lập trình thì sẽ rất có nhiều sai sót trong lập trình. Về mức độ khó trong 2 chuyên ngành này thì các đàn anh đi trước thường nói với mình là phay khó 10 thì tiện chỉ khó 3 tức là học phay sẽ khó hơn học tiện vì phay có chế độ setup rất phong phú. Và nên nhớ là nếu bạn yêu nghề này thì hãy học nha vì nó cực lắm đó nhưng nó làm cho mình cảm thấy thích thú khi tạo ra những đồ vật theo trí tưởng tượng của mình.
Chuẩn đáy bác ạ. Tiện chỉ có biên dạng 2D nên nếu học lập trình không thôi ai mà nhanh trí chỉ cần học trong vài hôm là có thể đánh chận trên giấy với Mastercam rồi. Phay thì muôn hình muôn vẻ hơn nhiều. Học gì là tuỳ vào điều kiện và nhu cầu cụ thể của bạn. Nếu điều kiện cho phép thì nên học cả 2, học phay trước. Còn không thì học phay sau này học tiện thuận lợi hơn nhiều.

nên học tiện trước cho thành thạo rồi học phay bạn ơi, nếu thành thạo tiếng anh thì học cam cho máy tiện nhanh thôi

theo mình bạn lên học phay chứ tiện học xong ít chỗ tuyển lắm máy cơ thì tiện nhiều hơn phay còn máy cnc thì phay luôn nhiều hơn bởi làm khuôn thì xưởng nào chăng vài con hj đã học thì học hẳn cái khó đi bạn

Nên học cả 2 , tiện phay gì cũng có cái khó của nó ! theo mình thấy tiện khó hơn phay nhiều đấy bác !

C

cnc hcm

Author

cnc có nhiều loại tiện, phay, bào,chấn, đột, cắt dây, bắn điện ... bạn chỉ cần học một cái cho thành thạo, rồi chuyển qua cũng nhanh lắm.phay hay tiện cũng như nhau thôi.bạn nên lên spkt mua tài liệu về học.chào thân ái