Học cơ khí nên dùng phần mềm gì là hay nhất?

• Thread starter daiduong_1206
  • Ngày mở chủ đề
K

knv1987

Author
Ðề: Học cơ khí nên dùng phần mềm gì là hay nhất?

Học cad là hơn hết, nó là phần mềm cơ bản nhất mà, nếu học tốt cad thì chuyển sang các phần mềm khác rất nhanh, nhất là với Iventer và solid. Mình thấy vậy còn học gì đó là tuỳ từng người phải vậy ko?

mình nghĩ bạn nào muốn biết mình nên học phần mềm nào thì trước tiên nên tự hỏi mình học nó để làm gì, thiết kế, mô phỏng hay gia công ... Vì mỗi phần mềm đều có thế mạnh của riêng nó.
Các bạn cứ nói mục đích của mình thì các bác khác sẽ trả lời giúp cho.
Chúc các bạn học tốt.

mình cũng đang học cơ khí. và đang học PM PRO/E thấy rất hay.còn CATIA sài cũng không kém. 1 trong 2 pm này bạn học cái nào cũng đc.

em thấy có rất nhiều phần mềm dạy vẽ cơ khí như catia invento solisword, pro engineer
vậy theo các anh nên học phần mềm nào là hay nhất ạ
tôi nghĩ học cái nào cũng thấy thiếu,nhưng cũng k thể cái gì cũng biết.vậy trong cơ khí có nhiều phần mềm nhưng bạn nên có sự lựa chọn,vì khi đi làm chắc chắn có sự phân chia,ví dụ như cơ khí oto-toyota dùng catia,miền nam đa phần dùng pro/e,miền bắc dùng sw,mastercam...
nhưng tôi nghĩ bạn nên bắt đầu từ autocad(cái cơ bản nhất),và sau đó nghiên cứu 1 trong các phần mềm:sw,pro,mastercam,catia,inventer...

A

anhkien24

Author

em nghĩ rằng muốn xây ngôi nhà vững chắc thì cái móng phải chắc chắn nhất thì cả côgn trình mới vững được. do vậy mình biết rõ cái cơ bản trứoc rồi mới phát triển dần lên. theo em thì học autocad thật tốt như 1 số bác đã nói rồi học nhưng cái khác cũng sẽ nhanh hơn(theo yêu cần của thị trường hi hi hi) có gì không phải mong các bác bỏ quá cho em nhé. em cũng đang trong quá trình học tập tại trường thôi ạ.

Pathétique

Active Member

Mình đã dùng qua cả Catia, ProE, Inventor và Solidwork. Mình khuyên bạn là chọn cái nào cũng được, vì về nguyên tắc gần như nhau cả. Các công ty thường họ cũng chỉ yêu cầu biết 1 trong những cái này thôi.

Nói chung đừng quá quan trọng mấy phần mềm CAD, nó chỉ là 1 kĩ năng rất dễ so với những kiến thức và kĩ năng cần thiết khác của kĩ sư.

Q

quehuongtoi

Author

mọi người ơi nhân tiện đây cho em hỏi luôn tiện bọn em đăng kỹ học pro_e rồi trong khi thầy dạy thì thầy bảo học mechanical rồi sau đo tiếp cận pro dễ hơn ,nhưng sau khi học xong autocad mechanical desktop thầy lại phân tích các phần mềm thầy nói nên học catia vì no mạnh hơn nhưng dễ học hơn ,nhưng theo em tim hiểu thì catia vẫn khó như pro,mà bọn em là dân cơ khí mà thầy nói học catia trong catia có cả mạch diện tử ,điện.theo em nghĩ catia mạnh hơn nhưng nó khó hơn phải không ah,ah nhân tiện đây anh em nào có tài liệu "thiết kế mô hình 3D với autocad mechanical desktop" cho em xin với,em cảm ơn nhiêuf!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

worm

Well-Known Member
Moderator

Học nhiều mà cái đầu vẫn nhét bí vào thì học gì cũng mất công mất của mà chẳng có ích lợi gì.

T

tam_tim068

Author

học pro/e là hay nhất, nhưng phải chuyên sâu, và nắm chắc..ok

Pathétique

Active Member

Mình nghĩ là chẳng có phần mềm nào mạnh hơn ở đây cả. Đơn giản là vì nếu phần mềm dở quá thì người ta đã không sử dụng nữa rồi.

1 project sử dụng phần mềm nào tùy thuộc vào nhiều yếu tố, gồm đặc điểm của project (finite element analysis, fluid, electrotechnique...), kinh nghiệm người dùng... và cả nơi thực hiện project (ví dụ như có hợp đồng với Dassault thì dùng Catia, hay với PTC thì dùng ProE). Cùng làm design cuộn cảm cho máy gia tốc LHC (http://en.wikipedia.org/wiki/Large_Hadron_Collider) nhưng có viện thì dùng Catia, việc khác dùng Solidwork, chẳng ai nói là cái nào mạnh hơn, dễ hơn được cả. Đến phần finite element analysis thì càng phong phú hơn, nhưng các phần mềm free thì được ưu tiên hơn. Trong project LHC thì ít nhất 4 phần mềm được dùng và crosscheck, kết quả rất gần nhau.

Thật ra thì đến giờ việc làm ra 1 phần mềm CAD có những chức năng cơ bản không phải là 1 việc quá khó nữa, giống như để làm ra 1 cái ô tô chạy được thì Đức, Mỹ, Pháp... đều làm ra kết quả như nhau thôi.

Cả việc vẽ CAD cũng thế thôi, thật ra những project rất lớn của thế giới, từ nghiên cứu hạt cơ bản đến vũ trụ thì phần CAD cũng do những kĩ thuật viên trình độ 2 năm sau khi tốt nghiệp cấp 3 làm, kinh nghiệm cho thấy kĩ sư còn làm chậm hơn!

T

thongpd

Author

Hi Em,
Em nên khảo sát hầu hết các doanh nghiệp tại việt nam( nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư việt nam), họ cần mình biết sử dụng phần mềm nào nhiều nhất, sau đó em quyết định đi học cái đó. Vừa có thể phục vụ cho em làm đồ án khi đi học và vừa có thể ứng dụng sau này cho công việc thực tế. Ở trường các thầy không bắt buộc em phải biết phần mềm nào, cái quan trọng mà người kỹ sư cơ khí phải biết thiết kế ra sản phẩm gì, cách giải quyết vấn đề kỹ thuật, còn phần mềm chỉ là công cụ giúp ta giải quyết vần đề nhanh thôi....

nếu bạn học cơ điện tử thì mình khuyên bạn học phần mềm solidword vì trong quá trình học sẽ dùng phần mềm này. khi đã pro rồi thì sau đó học luôn iventer vì hai cái này gần giống nhau

K

kilyku

Author

Quyết định chọn CAD, và ProEngineer vì em đang học Cơ khí chế tạo.
Và mong muốn sau này của em là làm việc cho các Công ty của Nhật.
Hy vọng là đúng xu thế!

quá hay .. em chẳng khác gì mấy ông bạn của anh ... chạy lòng vòng mà vẫn chưa biết học cái gì cho chắc, ngành nghề thì bạt ngàn . hiện tại em chưa xác định được , rất là mơ hồ. :(

N

ngochoi

Author

em thấy có rất nhiều phần mềm dạy vẽ cơ khí như catia invento solisword, pro engineer
vậy theo các anh nên học phần mềm nào là hay nhất ạ
Theo tớ bạn lên học autocad2d, 3d, tiếp đó học kĩ solidwork, trước tớ nghĩ SW cũng chỉ là dựng 3D và mô phỏng thôi, nếu chỉ vì 2 lý do này thì tớ cũng không mày mò SW làm gì vì autocad 3D tớ cũng đủ dùng, nhưng từ ngày đọc topic của bác DCL thì tớ đã thay đổi khái niệm về thiết kế, đây chính là bước ngoặt thay đổi khái niệm thiết kế một cách rõ ràng hơn.
và cũng khuyên bạn nên học thêm SAP, đây là phần mềm chủ yếu của các bác kĩ sư ngành xây dựng, nhưng bạn nên biết phần mềm này vì tớ thấy phần thiết kế của SW có nhiều hạn chế trong mảng kết cấu thép.
Đó là 3 phần mềm cơ bản bạn nên học. Chúc bạn tìm cho mình sự lựa chọn đúng đắn.

K

KHANH THUY

Author

nếu bạn học cơ khí chế tạo.học Catia nếu là kĩ sư thiết kế,học CIMATRON nếu bạn muốn làm kĩ sư lập trình gia công!

Mình học cad 2d,3d ,Solidword 2010 và mastercam,1 ít đang tìm tòi về fanuc và catia.
Mong nhận được lời khuyaan của các bạn và các anh chị

Mình học cad 2d,3d ,Solidword 2010 và mastercam,1 ít đang tìm tòi về fanuc và catia.
Mong nhận được lời khuyaan của các bạn và các anh chị
để học phần mềm j còn phải phụ thuộc vào điều kiện làm việc sau này thế nhưng bản thân mình từng học rất nhiều các phần mềm : AUtocad, PROE, Mastercam,Solidworks, Cimatron, NX, INVENTOR và cuối cùng mình dừng lại ở Catia.
Nếu ai sử dụng catia Thành thao sẽ nhận thấy rằng Catia Vượt trội về Về mọi mặt nhất là làm việc đồ họa rất mềm mại không giật giật như các PM khác. một điều nữa là Học Catia đạt trình độ cao thì có khả năng kiếm khá nhiều Tiền =)) vì đơn giản là chỉ có ô tô , máy bay , tàu thuyền mới dùng thằng này. Mọi các bạn mới học có thể học một phần mềm nào đó trước để có tư duy về phần mềm 3D trước khi Học một đại CAD/CAM/CAE như Catia.

Mình nghĩ là chẳng có phần mềm nào mạnh hơn ở đây cả. Đơn giản là vì nếu phần mềm dở quá thì người ta đã không sử dụng nữa rồi.

1 project sử dụng phần mềm nào tùy thuộc vào nhiều yếu tố, gồm đặc điểm của project (finite element analysis, fluid, electrotechnique...), kinh nghiệm người dùng... và cả nơi thực hiện project (ví dụ như có hợp đồng với Dassault thì dùng Catia, hay với PTC thì dùng ProE). Cùng làm design cuộn cảm cho máy gia tốc LHC (http://en.wikipedia.org/wiki/Large_Hadron_Collider) nhưng có viện thì dùng Catia, việc khác dùng Solidwork, chẳng ai nói là cái nào mạnh hơn, dễ hơn được cả. Đến phần finite element analysis thì càng phong phú hơn, nhưng các phần mềm free thì được ưu tiên hơn. Trong project LHC thì ít nhất 4 phần mềm được dùng và crosscheck, kết quả rất gần nhau.

Thật ra thì đến giờ việc làm ra 1 phần mềm CAD có những chức năng cơ bản không phải là 1 việc quá khó nữa, giống như để làm ra 1 cái ô tô chạy được thì Đức, Mỹ, Pháp... đều làm ra kết quả như nhau thôi.

Cả việc vẽ CAD cũng thế thôi, thật ra những project rất lớn của thế giới, từ nghiên cứu hạt cơ bản đến vũ trụ thì phần CAD cũng do những kĩ thuật viên trình độ 2 năm sau khi tốt nghiệp cấp 3 làm, kinh nghiệm cho thấy kĩ sư còn làm chậm hơn!
Bạn này nói hài ghê !
Nếu thế mua quách DS Solidworks cho rẻ tội gì mua DS CATIA cho tốn phí ra mỗi năm 1 bản dùng đc gần 1 tỷ. trong đó Solidworks chỉ 6000 usd.
chẳng qua ít tiền thì phải dùng PM yếu mà thôi và thêm câu PM nào chả mạnh như nhau để động viên.
- Dùng PM nào thì cái chính phải là phù hợp với scoong việc cụ thể của doanh nghiệp đó không lan mam lãng phí
Vidu như xưởng khuôn nhở chỉ cần Solidwoks + 1 PM CAM nho nhỏ chứ không thể mua Catia để dọa nhau, điều nàu gọi là hợp lý hóa chứ thực sự Catia mạnh hợp solidworks là cài chắc mặc dù solidworks giờ cũng của DS.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Pathétique nói cũng có ý đúng của cậu ấy, với 1 project cụ thể như thiết kế máy chẳng hạn .Phần lớn chỉ sử dụng thiết kế chi tiết dạng khối thì đương nhiên là không cảm nhận được sự khác biệt , thậm chí Solidworks có phần trực quan, đẹp hơn Catia. Vấn đề này đã bàn từ lâu và rất nhiều rồi, nhất là các bài của bác Vo Huy Thanh. Chung quy lại, nó là công cụ của người kĩ sư mà thôi , ở Việt Nam không hạn chế về bản quyền nên cứ học 1 trong các giải pháp PLM mạnh nhất hiện nay là CATIA, NX....Ngoài CAD/CAM/CAE nó còn hỗ trợ Automation như lập trình Robot, PLC..vv nên rất tiện về sau nếu muốn phát triển tiếp mà không phải học thêm phần mềm khác.