Học cơ khí nên dùng phần mềm gì là hay nhất?

• Thread starter daiduong_1206
  • Ngày mở chủ đề
Ðề: Học cơ khí nên dùng phần mềm gì là hay nhất?

Pathétique nói cũng có ý đúng của cậu ấy, với 1 project cụ thể như thiết kế máy chẳng hạn .Phần lớn chỉ sử dụng thiết kế chi tiết dạng khối thì đương nhiên là không cảm nhận được sự khác biệt , thậm chí Solidworks có phần trực quan, đẹp hơn Catia. Vấn đề này đã bàn từ lâu và rất nhiều rồi, nhất là các bài của bác Vo Huy Thanh. Chung quy lại, nó là công cụ của người kĩ sư mà thôi , ở Việt Nam không hạn chế về bản quyền nên cứ học 1 trong các giải pháp PLM mạnh nhất hiện nay là CATIA, NX....Ngoài CAD/CAM/CAE nó còn hỗ trợ Automation như lập trình Robot, PLC..vv nên rất tiện về sau nếu muốn phát triển tiếp mà không phải học thêm phần mềm khác.
Mình Sử dụng solidworks có thể nói cũng lâu thâm chí còn là kỹ thuật về solidworks cho đại lý tại của Sing và có Chứng Chỉ này nọ nhưng chưa từng có suy nghĩ giao diện đẹp hơn Catia. Catia về đồ họa mềm mại hơn bất cứ PM nào khác. Riêng Solidworks thì đồ họa giật giật rất khó chịu còn Catia thì mềm mại và chạy mượt không nói về phần cứng nhé vì mình dùng phần cứng khỏi chê ( 2G đồ họa + 16 G RAM nề 64bit).
đồng ý PM là công cụ xong có nhiều bào toán thì PM rẻ tiền sẽ không thể thực hiện nếu muốn thực hiện thì phải Viết thêm add on cho nó mệt lắm chúng ta cần PM mà khi có y thưởng kỹ thuật thì PM có tool cho chúng ta thực
hiện và những PM đắt tiền sẽ cho ta các tool này với độ tin cậy kỹ thật cao do đó nó mới
đắt tiền và chúng ta không phải mất thời giờ
gia công cái addon cho đâu đầu. Mình nói trên cơ sở dùng khá nhiều PM rồi và cũng thực tế nhiều rồi trong cơ khí chính xác và Hàng không.

- để CM lời mình và các bạn nói mình upload lên 1 file STP và ai có Solidworks thì dùng ... Mục đích là để đọ sức mạnh phần mềm về Design.
+ một mô hình cong voi bán kính cong khá lớn.
+ mình muốn trải cái part này sao cho dễ machining nhất tức là 1 mặt phải phẳng.
+các PM có nhiêm vụ trải phẳng cái part này ra để dễ gá đặt trong khi machining.
+bản chất giống việc unfold trong S metal nhưng chúng ta làm vơi solid.
Hãy đọ nào cho diễn đàn nóng lên.
LINK đây : http://www.mediafire.com/?2aigvtn46fo97c4

Mình Sử dụng solidworks có thể nói cũng lâu thâm chí còn là kỹ thuật về solidworks cho đại lý tại của Sing và có Chứng Chỉ này nọ nhưng chưa từng có suy nghĩ giao diện đẹp hơn Catia. Catia về đồ họa mềm mại hơn bất cứ PM nào khác. Riêng Solidworks thì đồ họa giật giật rất khó chịu còn Catia thì mềm mại và chạy mượt không nói về phần cứng nhé vì mình dùng phần cứng khỏi chê ( 2G đồ họa + 16 G RAM nề 64bit).
đồng ý PM là công cụ xong có nhiều bào toán thì PM rẻ tiền sẽ không thể thực hiện nếu muốn thực hiện thì phải Viết thêm add on cho nó mệt lắm chúng ta cần PM mà khi có y thưởng kỹ thuật thì PM có tool cho chúng ta thực
hiện và những PM đắt tiền sẽ cho ta các tool này với độ tin cậy kỹ thật cao do đó nó mới
đắt tiền và chúng ta không phải mất thời giờ
gia công cái addon cho đâu đầu. Mình nói trên cơ sở dùng khá nhiều PM rồi và cũng thực tế nhiều rồi trong cơ khí chính xác và Hàng không.
Chào bạn chimen_bka

Mấy phần mềm bạn kể, mình cũng có xài sơ sơ, nên có góp ý chung thế này:

1. Bản thân mình thấy ngược lại với bạn, là giao diện SW đẹp và trực quan hơn Catia. -> vậy có lẽ đây là vấn đề thẩm mỹ và cảm nhận của mỗi người nên chắc không cần tranh luận nữa.

2. Chưa chắc cái gì tích hợp nhiều chức năng đã là tốt. Nếu tính riêng từng chức năng thì liệu Catia vẽ các hình đơn giản có nhanh bằng SW? Chỉnh sửa file cad có bằng Spaceclam? Vẽ hoa văn có bằng Artcam hay Jdpaint, và lập trình có hay bằng Delcam hay Cimatron?

Mình nghĩ nếu chỉ hay làm 1 cv nào đó thì chọn 1 phần mềm chuyên về xử lý những việc này sẽ hay hơn. Còn làm nghề đa năng, hoặc làm dự án lớn như bạn, hoặc mình (cái này ví dụ thôi) bạn có nghĩ rằng nếu bạn chỉ ôm mình em Catia liệu có bằng 1 người kết hợp làm trên nhiều phần mềm khác nhau?

3. Chưa chắc chỉ mỗi Catia chuyên dùng đề thiết kế tàu, xe, phi thuyền... Dưới đây là 1 trong số các project làm hoàn tòan trên SW:

Với mình thì ngược lại, thường thì mình nhận các job thiết kế bằng SW nhiều hơn Catia -> vì vậy theo mình thì SW dễ kiếm tiền hơn Catia là cái chắc

Nói đùa thôi, thực ra phần trên chỉ là nhận xét của cá nhân mỗi người. Mình nghĩ là không nên so sánh PM này hơn PM kia chỗ nào, dễ gây tranh cãi cá nhân và gây hoang mang cho người khác. Thay vào đó nếu ai sử dụng PM nào thành thạo thì nên chỉ ra các thế mạnh của phần mềm đó, cho các bạn trẻ dễ hình dung và có định hướng xem cái nào phù hợp với mình :)

- Có nhiều điểm mình thấy the_rock nói OK ! Quan điểm mình Tính phù hợp như bạn nói ! Xong về design cơ bản thì PM nào cũng phải đạt được ( Design Xe cộ , máy bay , tàu bè ...) bản chất giống thậm chí Autocad3D cũng vẽ đc, ai thích dùng j thì dùng.
Mình muốn nói tới các tool đặc biệt chút + tư duy phần mềm theo hướng kỹ thuật. Chỉ tiêu đánh giá PM trên thế giới là Chất xám tích hợp trong PM đó ( = tương đương với giá trị PM ). Mình không nói tới vẽ hình học cơ bản trong các PM vì đó là cái tối thiểu PM phải có. Nhưng ơ VN công nhận Solidworks phu hợp hơn vì mình biết Catia ở VN thời điểm này Hầu như không bán đc bản quyền nào =)).
Mình thì PM nào cũng biết đôi khi khách hàng cần PM này pm nọ cũng dễ ràng hơn.
Và nên học it nhất Catia Solidworks PRO NX CIM + một ngôn ngữ lập trình giúp thêm các tool khi cần.
Khi đi làm các bạn sẽ thích nghi với 1 PM và đôi khi sẽ rất tiện lợi khi bạn biết các PM còn lại ( hơi khó ).

- Tất cả các công ty nhà máy Của Boeing + airbus đều sử dụng Catia ( CAD/CAM/CAE)
- ô tô thì thì tình trạng cùng 50/50
- 1 modul CAM ADVANCE của CAM có giá = cả PM DELCAM + CIMATRON + Mastercam
đó à thông tin ( Còn CAM của catia rất tuyệt vời )

N

ngochoi

Author

- Có nhiều điểm mình thấy the_rock nói OK ! Quan điểm mình Tính phù hợp như bạn nói ! Xong về design cơ bản thì PM nào cũng phải đạt được ( Design Xe cộ , máy bay , tàu bè ...) bản chất giống thậm chí Autocad3D cũng vẽ đc, ai thích dùng j thì dùng.
Mình muốn nói tới các tool đặc biệt chút + tư duy phần mềm theo hướng kỹ thuật. Chỉ tiêu đánh giá PM trên thế giới là Chất xám tích hợp trong PM đó ( = tương đương với giá trị PM ). Mình không nói tới vẽ hình học cơ bản trong các PM vì đó là cái tối thiểu PM phải có. Nhưng ơ VN công nhận Solidworks phu hợp hơn vì mình biết Catia ở VN thời điểm này Hầu như không bán đc bản quyền nào =)).
Mình thì PM nào cũng biết đôi khi khách hàng cần PM này pm nọ cũng dễ ràng hơn.
Và nên học it nhất Catia Solidworks PRO NX CIM + một ngôn ngữ lập trình giúp thêm các tool khi cần.
Bác chimen_bka không biết đó thôi, không nói chung gì việt nam sử dụng SW, bản thân các bác MOD ở đây cũng đều chuyên về SW, bác sẽ tìm thấy chủ đề về SW rất nhiều, có thể những đánh giá của bác là đúng, mình cũng thấy các bạn học tập ở nước ngoài đều đánh giá rất tốt phần mềm Catia, nhưng nhập gia tùy tục bác ạ, sau một thời gian khá lâu sinh hoạt ở diễn đàn, đến tớ đây cũng nghĩ SW là nhất rồi bác ah.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Mình muốn nói tới các tool đặc biệt chút + tư duy phần mềm theo hướng kỹ thuật. Chỉ tiêu đánh giá PM trên thế giới là Chất xám tích hợp trong PM đó ( = tương đương với giá trị PM ). Mình không nói tới vẽ hình học cơ bản trong các PM vì đó là cái tối thiểu PM phải có. Nhưng ơ VN công nhận Solidworks phu hợp hơn vì mình biết Catia ở VN thời điểm này Hầu như không bán đc bản quyền nào =)). Mình thì PM nào cũng biết đôi khi khách hàng cần PM này pm nọ cũng dễ ràng hơn.
Khi đi làm các bạn sẽ thích nghi với 1 PM và đôi khi sẽ rất tiện lợi khi bạn biết các PM còn lại ( hơi khó ).
Thật lòng theo mình cả the_rock và chimen đều dùng phần mềm CAD/CAM ở trình độ cao nên có những nhận xét là khá hay. The_rock theo mình là một trong số người vẽ CAD thuộc loại tốt nhất của diển đàn, Chimen thì CAM rất tốt theo mình nghĩ. Kakaka.

Trước đây mình không nghĩ là sử dụng nhiều phần mềm là hay, vì như thế nó sẽ loãng. Sử dụng 1 cái mà thành thục vẫn hay hơn. Tuy nhiên khi mà dùng cho thực tế thiết kế + gia công, thì kết hợp điểm mạnh của từng phần mềm hay cái mà phần mềm này làm được nhanh hơn so với phần kia.

Chí mèn nói chưa bán được license Catia nào là chưa đúng nhé, (cách đây 8 năm mình làm cho công ty phân phối Catia + NX ở Việt Nam) Xài và mua bản quyền của Catia có Mitsuba ( mua cả chục license CATIA), Standley, Mitsubishi Motor...mua NX nhiều nhất là Tae Kwang Vina (thông tin này là 8 năm trước nhé).

Mình dùng CAM của cả Catia và Cimatron, mình có nhận xét là Khoan, Khoét, Doa + gia công Pocket 2,5X + phay 4,5 trục Catia ăn đứt Cimatron, catia điểm 9, Cimatron chỉ 5 điểm -Cimatron gia công cho Pocket, 4,5 trục dở 1 cách ..botay.com. Gia công 3D Catia 7 điểm - không có nhiều tùy chọn cho chiến lược gc finishing surface + đặc biệt yếu khi gia công High Speed, gc 3D Cimatron 9điểm => theo mính lý do tại sao dân làm khuôn mẫu dùng Cimatron nhiều nhất.

Chém gió cho vui: Dân Singapore dùng NX phổ biến + nhiều nhất . Dân Thái Lan dùng Catia nhiều nhất. Dân Nhật bản dùng Catia cũng nhiều nhất. Dân Ấn Độ gia công CAM dùng Delcam là nhiều nhất.

T

tdtan10

Author
Ðề: học cơ khí nên dùng phần mềm gì là hay nhất

Anh có tài liệu học Creo-2 không cho em xin với,cảm ơn anh nhiều lắm: tdtan10@gmail.com

N

nghiathanh7

Author

anh ipumpkin nói rất đúng!dan viet nam xai chua ban quyen la nhieu nhat.kaka

:24:

C

camtech24

Author

Bạn không lên so sánh thế để làm gì. chúng ta chỉ tập trung nghiên cứu và ứng dụng vài cái sơ sơ của 4 modul trong 1 phần mềm: design, mold, cam, assembly and simulation. do vậy tất cả các phần mềm đều tích hợp. Vì vậy bạn chỉ cần học thật tôt 1 trong các phần mềm sau là ok: Topsolid, solidworks, catia, NX, pro/e..
Chúc bạn thành công!
http://trungtamcadcam.vn/trang_chu.html

C

chinech

Author

Cách nay cũng khoảng 10 năm người ta chia CAD/CAM cho cơ khí như thế này:
Bậc cao: Catia, Pro E, Unigraphic
Bậc trung: Inventer, solid W, solid E ...
Bậc cơ bản: autocad và các phần mềm CAD thông thường

các phần mềm chung bậc thì có thể nói là tương đương nhau.

Xu hướng hiện tại là 1 phần mềm này đều có thể sử dung dữ lieu CAD của các phần mềm khác nên chọn cái nào không còn quan trọng nữa.
ở việt nam mình thì hay dung dao mổ bò để làm gà thôi (không nói về các công ty lớn, mua bản quyền cho modun cần dung thôi) vì toàn dung phần mềm lậu

Ngành cơ khí các bạn quá để tâm tới phần mềm CAD/CAM mà quên những phần mềm tính toán thiết kế là không thỏa đáng. Những CAD/CAM thích hợp cho thiết kế mô hình và chế tạo máy. Trong thực tế sản xuất phải sử dụng phần mềm chuyên ngành tính toán thiết kế bởi nó cho năng suất rất cao, chính xác và đồng bộ cho lập dự án. Ví dụ trong thiết kế dây chuyền công nghệ hay kết công trình kết cấu khung thép mà sử dụng CAD/CAM 3D thì bao giờ cho xong. Bạn tham khảo một số ứng dụng sau để thấy nó có gì khác
-Phần mềm tính toán thiết kế cơ khí VNMitCalc: https://sites.google.com/site/congnghe3ac/home/vnmitcalc-1
-Phần mềm thiết kế cột điện PLS-CADD, PLS-POLE, TOWER: https://sites.google.com/site/congn...duong-day-[MEDIA=youtube]a-dien[[/MEDIA]/url]

Ngoancp

Active Member
Hơn 10 năm trước, mình cũng hỏi câu học phần mềm gì. Và mình bắt đầu tìm hiểu từng phần mềm, mỗi phần mềm ít nhất 6 tháng. Mỗi phần mềm có những ưu và nhược điểm khác nhau. Thật sự rất khó trả lời cho câu hỏi, học cơ khí nên sử dụng phần mềm gì?

Bởi vì đó là câu hỏi từ ngọn. Muốn biết cần học phần mềm gì. Phải xác định làm trong lĩnh vực nào, và thu hẹp dần. Cách dễ nhất là bạn cần xác định làm cho công ty nào. Từ đó mới xác định mình cần phải học gì.

Không chỉ câu hỏi phần mềm gì, mà bạn cần học gì, đều phải trả lời trước câu hỏi, bạn muốn làm gì?

Vào chém với các bác cho vui:
+ Em từng dùng CATIA để làm đồ án hoàn thiện từ thiết kế chi tiết, tới thiết kế khuôn, gia công, mô phỏng bền CAE trong lúc học đại học cách đây đến 5-6 năm.vẽ surface ...bla bla..... đủ để chém gió.
+ Khi ra ngoài vẫn tiếp tục làm với CATIA và bắt đầu thấy bất cập khi về vấn đề vẽ vời rồi thì ràng buộc quá lằng nhằng.. nói chung là phải nghĩ rất lâu rồi mới đặt con số lên bản vẽ. sau đó thử qua INVENTOR, SOLIDWORK, Matercam cũng không thấy khác mấy.
+ Cuối cùng giờ thiết kế điện thoại, khuôn mẫu, gia công chuyển qua dùng NX thấy quá hợp với tư duy của mình ( người và kiếm hợp nhất ). Không quan tâm đến các lệnh trước đó ra sao, không quan tâm nó ràng buộc với cái gì., thích thì thêm vào không thích thì xóa tất cả các lệnh giữ nguyên body mà làm tránh lỗi vặt + nhanh mà còn báo cáo sếp cho kịp. Surface về cơ bản em thấy nó so với catia chả khác mấy bác nào vẽ CATIA rồi sang bên này cũng thế. Chắc do đặc thù công việc cần nhanh gọn nên thấy nó hơn hẳn mấy ông còn lại. nhưng nó cũng có vài yếu điểm nhỏ nhưng mình chấp nhận cái đó để có những cái còn lại.

H

Hienbk

Author
Vào chém với các bác cho vui:
+ Em từng dùng CATIA để làm đồ án hoàn thiện từ thiết kế chi tiết, tới thiết kế khuôn, gia công, mô phỏng bền CAE trong lúc học đại học cách đây đến 5-6 năm.vẽ surface ...bla bla..... đủ để chém gió.
+ Khi ra ngoài vẫn tiếp tục làm với CATIA và bắt đầu thấy bất cập khi về vấn đề vẽ vời rồi thì ràng buộc quá lằng nhằng.. nói chung là phải nghĩ rất lâu rồi mới đặt con số lên bản vẽ. sau đó thử qua INVENTOR, SOLIDWORK, Matercam cũng không thấy khác mấy.
+ Cuối cùng giờ thiết kế điện thoại, khuôn mẫu, gia công chuyển qua dùng NX thấy quá hợp với tư duy của mình ( người và kiếm hợp nhất ). Không quan tâm đến các lệnh trước đó ra sao, không quan tâm nó ràng buộc với cái gì., thích thì thêm vào không thích thì xóa tất cả các lệnh giữ nguyên body mà làm tránh lỗi vặt + nhanh mà còn báo cáo sếp cho kịp. Surface về cơ bản em thấy nó so với catia chả khác mấy bác nào vẽ CATIA rồi sang bên này cũng thế. Chắc do đặc thù công việc cần nhanh gọn nên thấy nó hơn hẳn mấy ông còn lại. nhưng nó cũng có vài yếu điểm nhỏ nhưng mình chấp nhận cái đó để có những cái còn lại.
Không biết tiền bối k bao nhiêu bk vậy ạ, vãn bối hiện đang dùng catia, bên công ty nhật dùng catia nhiều hơn Nx phải ko ạ?

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Đề tài này nên dừng tại đây vì Câu hỏi đưa ra không khác gì hỏi: Nhậu món gì ngon nhất?
Ai cũng có sở trường sở thích riêng, nên nếu nói cái này hơn cái kia là vô lí vì họ chỉ đứng ở góc nhìn của họ, thậm chí còn tranh cãi nhau.

Theo chủ quan mình nghĩ thì việc học gì không quan trọng bằng cách suy nghĩ như nào. Ví dụ mình từng dùng Nx, Catia, Solid thì đều có đặc điểm chung là vẽ trên nền sketch sau đó dùng các lệnh để tạo hình... trong khi Icad thì không dùng sketch, không cây hồ sơ, 2D sang 3D trực tiếp..vvv

Trong khi ngành cơ khí chế tạo lại tùy thuộc vào từng nghề cụ thể mà đòi hỏi độ khó của chi tiết khác nhau. Với nghề của mình là máy tự động dạng dây chuyền, việc chế tạo các chi tiết càng đơn giản thì càng tốt, thậm chí nó đa phần được tạo ra bởi các block hay thép tấm gập. vậy mình có cần 1 phần mềm quá phức tạp k? thậm chí làm biên dạng cam cũng chỉ cần bản vẽ 2D.

Điều cốt lõi không phải là dùng phần mềm gì để tính toán, mà là cái đầu nó có suy nghĩ được không? Nếu cái đầu k suy nghĩ được thì Cad có mạnh cỡ nào cũng như bạn cầm 1 cái kiếm bằng Silicon mềm để chém người. còn với cao thủ võ lâm thì chỉ tay không cũng chết người vậy.

Thêm vào đó khi đi làm, mỗi công ty lại sử dụng 1 phần mềm khác nhau đòi hỏi bạn phải học nó. vậy nếu bạn cắm cúi vào học vài phần mềm để làm gì khi cty bạn vào lại dùng 1 phần mềm khác?

Cá nhân mình cho rằng chỉ cần nắm rõ cách tư duy của phần mềm Autocad và Solid work thì dù học mới phần mềm gì cũng dễ vì cách suy nghĩ của các phần mềm đa phần giống nhau.

Ps: cốt lõi thứ 2 là ngoại ngữ.

G

giacongcokhibinhduong

Author
dạ, cty em vừa mở luôn còn ít kinh nghiệm mọi người định hướng em với, thậm chí website http://giacongcokhibinhduong.com cũng vừa tạo cách đây 2 ngày luôn..Em cũng tính hỏi nên học phần mềm hay đầu tư sao hiệu quả..

Nếu đang là sinh viên, bạn nên học khoảng 4 phần mềm CAD ( khoảng 3-6 tháng là thành thạo 1 phần mềm rồi) , 1-2 phần mềm CAM, thêm phần mềm tính toán nữa thì ngon.
Còn đi làm rồi thì tùy công ty, nhưng mà mĩnh vẫn nghĩ nên ưu tiên SOlidwork :)
Có người nói biết lắm cũng có ích gì , nhiều lúc đang làm gặp tình huống mà phải kết hợp nhiều phần mềm thì mới đi được !