Học cơ khí nên dùng phần mềm gì là hay nhất?

• Thread starter daiduong_1206
  • Ngày mở chủ đề
D

daiduong_1206

Author
em thấy có rất nhiều phần mềm dạy vẽ cơ khí như catia invento solisword, pro engineer
vậy theo các anh nên học phần mềm nào là hay nhất ạ

lddung

Chuyên gia cao cấp
Ðề: học cơ khí nên dùng phần mềm gì là hay nhất

Em học cái nào cũng được! cái nào thuận tiện học nhất cho em thì em học .Khi giỏi 1 PM thì việc chinh phục các PM còn lại sẽ không mấy khó khăn.Catia và Pro mạnh hơn nhưng khó học hơn 2 PM còn lại.Chúc em học tốt!

nếu mà muốn học mà thấy đc thành quả vẽ được liền thì học inventor, solidwork . 2 cái này giao diện trực quan nên có thể học nhanh hơn, và biết vẽ căn bản cũng nhanh
còn proe và catia là thuộc dạng đỉnh rồi (có nhiều module), học rành nó thì quá tuyệt, nhưng khó hơn 2 cái trên nhiều lần

D

daiduong_1206

Author

em cảm ơn các bác nhiều nha! Catia em đã xem qua nhưng rất khó còn invento em thấy dễ hơn có khi em sẽ học invento! Mà các bác cho em hỏi là ngành cơ_điện tử thì học invento có khả thi ko ạ

Theo mình thì nếu bạn học cơ điện tử thì nên học thêm phần mềm catia.Trong catia nó có module thiết kế mạch điện,các điện cực đó
Mình cũng chưa tìm hiểu các module này nhưng theo mình nó bổ ích cho bạn đó
Chúc bạn thành công !

Có lẽ bạn hochi308 chưa hiểu về ngành Cơ điện tử nên mới tư vấn như vậy. Ngành Cơ điện tử không phải là ngành làm về phần "cơ"(phần cứng) trong ngành Điện tử.

D

daiduong_1206

Author

autocard 2d và 3d em đã học nhưng chẳng thấy giúp được mình nhiều vì vậy em mới lập topic này để được jup đỡ nhiều hơn! mong các bác cho ý kiến hay hơn

lddung

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Học cơ khí nên dùng phần mềm gì là hay nhất?

Vậy thì lời khuyên cuối cùng để hết lăn tăn nhé! Em hãy tập trung học CATIA , nó có thể giải quyết hầu hết các vấn đề kỹ thuật ...và biết đâu sau này em muốn làm cho các công ty Nhật hoặc ra nước ngoài sẽ rất thuận lợi cho em!Nếu gần đấy không có chỗ nào học , em có thể bắt xe 32 lên BK, hỏi phòng 105 C8 sẽ được hỗ trợ mọi vấn đề về CAD CAM! Chúc em thành công

D

daiduong_1206

Author

bắt xe 32 lên BK, hỏi phòng 105 C8 sẽ được hỗ trợ mọi vấn đề về CAD CAM! Chúc em thành công
anh giai chơi em quá! Em đang tận tp HCM anh cho em địa chỉ ở Hà Nội! Huhu

lddung

Chuyên gia cao cấp

Oh em ở Sài Gòn sao không nói sớm!:4: Trong ấy thiếu gì chỗ đào tạo CAD CAM..cứ mạnh dạn học đi em ạ ! CATIA ma khó khăn quá thì học ProE hay solid cũng được!

C

CadFirst

Author

em thấy có rất nhiều phần mềm dạy vẽ cơ khí như catia invento solisword, pro engineer
vậy theo các anh nên học phần mềm nào là hay nhất ạ
Chào bạn,
Tôi thấy bạn rất chịu khó hỏi han và lắng nghe ý kiến của mọi người.
Không biết bạn đang SV hay đi làm rồi?
Tôi nghĩ rằng, mỗi ý kiến góp ý cho bạn đều có cái lý của người nói cả. Còn bạn phải biết tự chắt lọc và áp dụng cho phù hợp với bản thân.
Theo tôi, về CAD 2D, bạn cố gắng nắm vững nền tảng AutoCAD; về CAD 3D thì bạn có thể lựa chọn Solidworks. Thạo được cách làm với những phần mềm này thì việc vận dụng vào các phần mềm tương tự khác là không khó. Còn về CAM, bạn hãy học thật tốt lý thuyết lập trình gia công, thành thạo MasterCAM là có thể tiếp cận xa hơn được rồi.
Nói là học thì vậy thôi, chứ khi làm việc thực tế chúng ta còn phải phụ thuộc vào công ty chúng ta đang làm, khả năng tài chính để đầu tư phần mềm... Vì thế khi Học bạn hãy cố nắm được những gì là cơ bản nhất để có được cơ sở học hỏi và làm chủ các phần mềm mới về sau.
Chúc bạn sớm có câu trả lời cho vấn đề mình băn khoăn.
Thân,

D

daiduong_1206

Author

VKhông biết bạn đang SV hay đi làm rồi?
Tôi nghĩ rằng, mỗi ý kiến góp ý cho bạn đều có cái lý của người nói cả. Còn bạn phải biết tự chắt lọc và áp dụng cho phù hợp với bản thân.
Theo tôi, về CAD 2D, bạn cố gắng nắm vững nền tảng AutoCAD; về CAD 3D thì bạn có thể lựa chọn Solidworks. Thạo được cách làm với những phần mềm này thì việc vận dụng vào các phần mềm tương tự khác là không khó. Còn về CAM, bạn hãy học thật tốt lý thuyết lập trình gia công, thành thạo MasterCAM là có thể tiếp cận xa hơn được rồi.
Nói là học thì vậy thôi, chứ khi làm việc thực tế chúng ta còn phải phụ thuộc vào công ty chúng ta đang làm, khả năng tài chính để đầu tư phần mềm... Vì thế khi Học bạn hãy cố nắm được những gì là cơ bản nhất để có được cơ sở học hỏi và làm chủ các phần mềm mới về sau.
Chúc bạn sớm có câu trả lời cho vấn đề mình băn khoăn.
Thân,
cảm ơn anh! Em đang là Sinh viên năm 2 của trường giao thông vận tải (Cơ sở 2 )
Em biết rằng chuyên ngành mà em đang theo học rất rộng vì vậy em muốn định hướng cho mình có một lối đi riêng sau này ra trường sẽ tốt hơn! Em cũng đã tham khảo và có lẽ em sẽ học Inventor trước vì phần mềm này em thấy dễ học hơn sau đó có kiến thức tốt về nó em sẽ tìm hiểu thêm về Catia
Em xin chân thành cảm ơn các bác các anh đã dành chút thời gian quý báu của mình trả lời giúp em!
Chúc các bác các anh có sức khỏe dồi dào và thành công trong cuộc sống!
Thân ái!

Last edited by a moderator:
L

laurel

Author

Theo mình bạn nên học Unigraphic (NX) bạn à.Cái này mới ra nhưng không hề thua kém CATIA đâu .Và một điều rất hay nữa là nó đang dần thành phần mềm thiết kế tiêu chuẩn trong các tập đoàn hàng đầu về oto của Mỹ và Nhật.Giao diện của thằng này thì miễn bàn luôn bạn à rất trực quan chứ không như Pro đâu.Mình post cho giao diện của thằng này nha.

D

daiduong_1206

Author

Theo mình bạn nên học Unigraphic (NX) bạn à.Cái này mới ra nhưng không hề thua kém CATIA đâu .Và một điều rất hay nữa là nó đang dần thành phần mềm thiết kế tiêu chuẩn trong các tập đoàn hàng đầu về oto của Mỹ và Nhật.Giao diện của thằng này thì miễn bàn luôn bạn à rất trực quan chứ không như Pro đâu.Mình post cho giao diện của thằng này nha.
Hihi như thế này thì em khó quá cái nào cũng hay cái nào cũng muốn học theo em nghĩ thì cái gì cũng nên biết nhưng phải có một cái nào đó trội hơn hẳn em sẽ tìm hiểu về cái phần mềm này! Cám ơn anh đã chỉ giáo

E

englsolid

Author

tôi thấy có rất nhiều ý kiến đóng góp cho bạn. nhưng học cơ khí thì có rất nhiều chuyên ngành. bạn học kỹ sư thiết kế hay kỹ sư chế tạo. mục đích của bạn học phần mềm cad cam là gì. từ 2 dữ kiện đấy bạn sẽ tìm được phần mềm phù hợp với bạn. nói chung. đã là dân cơ khí thì phần autocad phải oke đã. từ đó bạn thích học phần mềm nào cũng được. chỉ có điều bạn có hứng thú hay không thôi. chúc bạn mọi điều tốt lành

Vấn đề bạn hỏi trước giờ mình thấy có rất nhiều sinh viên quan tâm. Khi còn đi học mình cũng băn khoăn như bạn.

Theo mình, nếu đang còn là sinh viên và định hướng của bạn sau này sẽ làm việc trong môi trường Cad/Cam thì bạn nên học các môn Vẽ Kỹ Thuật, Hình học Họa Hình và các kiến thức nền của cơ khí cho giỏi.

Khi đã vững kiến thức và nắm được cách "dựng mặt", "dựng hình" rồi thì mình bảo đảm trong vòng 3-4 tháng bạn sẽ học xong cách sử dụng các phần mềm cad/cam mà bạn muốn học. Nhưng nếu muốn làm việc tốt với 1 phần mềm thì ít nhất cũng phải mất 2 năm.

Suy cho cùng, phần mềm chỉ là công cụ. Như một đại ca bên diễn đàn cũ đã nói: "Bạn có thể học đánh máy bằng Ms word; thậm chí là đánh máy rất nhanh. Nhưng nếu muốn làm thơ bằng Microsoft word thì lại là một chuyện khác."

Thân mến.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Mình cũng xin bỏ phiếu cho Catia, phần mềm này là PLM - Product Lyclce Management, có đầy đủ CAD/CAM/CAE...hình học, động học, động lực học...CAM, Mould & Die..Electric, Thiết Kế Ngược, Thiết Kế surface dạng free form là phần mềm số 1, rất dể kiếm việc làm.

S

sakura2009

Author

mình nghĩ rằng có nhiều phần mềm hay nhưng quan trọng là trong giai đoạn hiện nay thì nên dùng phần mềm nào phù hợp với điều kiện thực tế:
Nếu nói về thực tế thì mình nghĩ MASTER_CAm vẫn là phần mềm được sử dụng nhiều ngoài thực tế.nó đơn giản gọn ,giá thành cũng tương đối rẻ nên được sử dụng rất nhiều trong sản xuất.với MAS bạn hoàn toàn yên tam để xin việc.
còn nếu bạn thích làm bên khuôn thì mình khuyên nên sử dụng PRO-E nó khá là mạnh và được sử dụng khá nhiều trong các công ty chế tạo khuôn ép nhựa hay khuôn đúc áp lực.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

tôi thấy có rất nhiều ý kiến đóng góp cho bạn. nhưng học cơ khí thì có rất nhiều chuyên ngành. bạn học kỹ sư thiết kế hay kỹ sư chế tạo. mục đích của bạn học phần mềm cad cam là gì. từ 2 dữ kiện đấy bạn sẽ tìm được phần mềm phù hợp với bạn. nói chung. đã là dân cơ khí thì phần autocad phải oke đã. từ đó bạn thích học phần mềm nào cũng được. chỉ có điều bạn có hứng thú hay không thôi. chúc bạn mọi điều tốt lành
Hi, AutoCAD là phần mềm...rất phổ biến và dường như là...bắt buộc với dân Kỹ Thuật.

Nhưng ngày nay mình nghỉ tư duy cũng thay đổi rất nhiều, ví dụ ngày xưa (ngày nay ở VN mình cũng còn nhiều) trong một công ty về kỹ thuật, bắt buộc phải trang bị một bàn họp...phẵng, rộng để trải bản vẻ ra xem - bây giờ đi kèm với bàn họp là một máy chiếu & LCD to để xem 3D. Đọc từ 2D ra 3D hay ngược lại trong thiết kế, gia công, thi công..mắc rất nhiều sai sót ...

Last edited: