Học cơ khí nên dùng phần mềm gì là hay nhất?

• Thread starter daiduong_1206
  • Ngày mở chủ đề
V

vumale

Author
Ðề: Học cơ khí nên dùng phần mềm gì là hay nhất?

về mô phỏng 3D thì không gì bằng solidwork còn đã là dân cơ khí thi autocad phải ok thi mới kiếm ăn được!!

lddung

Chuyên gia cao cấp

AK47 nặng nề, đạn to (7.62 mm) bắn mạnh hơn,xa hơn, chính xác hơn, ít hỏng hóc hơn ( ngâm nước bẩn - (nước bùn, cát) thoái mái bắn vẫn tốt,anh em đặc công rất ưa chú này..ngược lại AR15 dễ hóc đạn). Trong khi đó AR15 tốc độ bắn nhanh hơn hẳn (Tiểu liên cực nhanh) , nhẹ nhàng , cơ động nhưng tầm bắn gần,(tốt nhất là 100m,trên 200m không thể so với AK được!) . Vì vậy khó có thể cái nào là ưu việt nhất! tùy vào hoàn cảnh mục đích cụ thể mà thôi.:6:

Last edited:
E

englsolid

Author

AK47 nặng nề, đạn to bắn mạnh hơn,xa hơn, chính xác hơn, ít hỏng hóc hơn ( ngâm nước bẩn thoái mái bắn vẫn tốt,anh em đặc công rất ưa chú này..ngược lại AR15 dễ hóc đạn). Trong khi đó AR15 tốc độ bắn nhanh hơn hẳn (Tiểu liên cực nhanh) , nhẹ nhàng , cơ động nhưng tầm bắn gần,(trên 200m không thể so với AK được!) . Vì vậy khó có thể cái nào là ưu việt nhất! tùy vào hoàn cảnh mục đích cụ thể mà thôi.:6:
bạn tự tin nhỉ. tôi khâm phục bạn lắm. riêng khoảng hóc đạn thì bạn nói làm gì khi nhúng vào nước bẩn. bạn phải nói là AK ủ trong cát khi lấy ra bắn vẫn oke, còn AR15 (nay là AR16 và singapo đã cải tiến thành công AR16 thành AR16M) thì chịu (nhưng chẳng ai làm thế cả)
@pkjp80. phần mềm autocad là nguyên thủy của các loại phần mềm vẽ. nếu bạn giỏi autocad bạn sẽ biết sử dụng các lệnh khác trong các phần mềm khác (tương tự như vậy). còn chính phải ở bạn.
dẫn lời 1 tiền bôi: phần mềm chỉ là công cụ hỗ trợ, chính tư duy của bạn mới là quan trọng.
@all. lạm bàn 1 chút, mong các bạn thông cảm đừng để ý câu chữ!

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Chuyện kể rằng có 5 ông thầy bói rủ nhau đi xem voi....câu chuyện sảy ra thế nào thì ai cũng bít rồi, hihihi...làm gì có ai có đủ thời gian mà vọc được đủ hết các chương trình CAD CAM đâu. Không thể so sánh được gì cả mỗi phần mềm có một thế mạnh riêng và ai làm phần mềm nào thì biết phần đó, công ty dùng phần mềm nào thì nhân viên dùng phần mềm đó, bạn có muốn dùng phần mềm khác cũng không được, và muốn dùng modun khác của phần mềm đó cũng không được. Trừ khi bạn làm xếp đi mua phần mềm, mà nếu làm xếp thì bạn gọi lần lượt các hãng cung cấp phần mềm đến giới thiệu sản phẩm thì bạn sẽ biết được phần mềm nào là cái bạn cần.
Nói thật với bạn lúc mình phỏng vấn xin việc, người ta hỏi mình có biết dùng Catia không? Mình trả lời "tôi chỉ biết lấy dữ liệu(part, assy) ra màn hình rồi quay quay, xem xem rồi đo đo thôi, không biết tạo dữ liệu như thế nào cả", người ta bảo thế là quá đủ để làm việc rồi và còn nói thêm là người ta chỉ hỏi chơi thế thôi chứ nhận mình vào làm thì người ta sẽ dạy mình vài lệnh đủ để làm việc, còn việc vẽ tạo dữ liệu (vẽ CAD 3D) đã có nhân viên chuyên vẽ (không phải kỹ sư) làm, và người ta nhấn mạnh công việc của kỹ sư không phải là để vẽ mà là nghĩ ra cái cho người khác vẽ:7:.
Nói lại nữa thì nhàm nhưng tư duy và tự bản thân đưa ra được ý kiến và cách thức để giải quyết vấn đề mới là cái cần thiết chứ không phải là phần mềm. Không có phần mềm CAD bạn vẫn có thể vẽ tay ra giấy cho người khác hiểu ý của bạn, còn bạn không có ý tưởng ý kiến gì thì bạn có giỏi CAD cũng chẳng biết vẽ gì (rảnh thì vẽ mấy con chuột máy tính ở ngay trước mặt cho vui...)

Cả AR15 và K63 (con cháu của AK47) đều đã dùng qua. Thích bắn bằng K63 (để thước ngắm 3) hơn AR15 dù rằng thành tích khi bắn 2 loại súng này tương đương nhau. Hehe

"Học cơ khí nên dùng phần mềm gì là hay nhất ?" Hic hic. 2 chữ cơ khí mà diễn ra thì biết bao nhiêu tông chi họ hàng. Cụ thể là theo ngành nào mới được chứ. Ví dụ nếu bạn học điều khiển tự động hay cơ điện tử... và cần 1 phần mềm thiết kế nhanh chóng, dễ thao tác thì chắc Solidworks là thích hợp. Nhưng nếu bạn làm về bề mặt phức tạp chắc Catia sẽ tốt hơn còn làm về khuôn mẫu thì ôm Pro/E cho nó rộng đường binh.

D

daiduong_1206

Author

"Học cơ khí nên dùng phần mềm gì là hay nhất ?" Hic hic. 2 chữ cơ khí mà diễn ra thì biết bao nhiêu tông chi họ hàng. Cụ thể là theo ngành nào mới được chứ. Ví dụ nếu bạn học điều khiển tự động hay cơ điện tử... và cần 1 phần mềm thiết kế nhanh chóng, dễ thao tác thì chắc Solidworks là thích hợp. Nhưng nếu bạn làm về bề mặt phức tạp chắc Catia sẽ tốt hơn còn làm về khuôn mẫu thì ôm Pro/E cho nó rộng đường binh.
Em học Cơ_Điện tử nhưng mà hỏi luôn cơ khĩ cho các bạn ai chưa biết có thể tham khảo

lddung

Chuyên gia cao cấp

Cả AR15 và K63 (con cháu của AK47) đều đã dùng qua. Thích bắn bằng K63 (để thước ngắm 3) hơn AR15 dù rằng thành tích khi bắn 2 loại súng này tương đương nhau. Hehe
AR15 và AK là tiểu liên ,K63 là súng Trường (so sánh e khập khiễng..tuy rằng nó tự động lên đạn như tiểu liên) và nó là con cháu của CKC thì "hợp lý" hơn :3:. Cả AK , CKC, K63 đều dùng chung 1 loại đạn nhưng CKC và K63 nòng dài hơn ..tốc độ đạn cũng cao hơn AK ,nên đường đạn rất "căng", hiển nhiên là chuẩn xác rồi! Đặc biệt trong thực tế chiến đấu 300-400m thì K63 "không thành vấn đề" nhưng AR15 thì chỉ là "may mắn "! Nếu bác từng dùng SVD (bắn tỉa) thì bác hẳn thấy "sức mạnh Sô Viết" tuy bắn loại đạn 7.62 cổ điển từ thế chiến thứ 2(của súng trường K44) nhưng trong 1km "đã vào ống ngắm thì sống sót chỉ là số phận":4: Hôm nay 22/12 Spam mạn đàm sang quân sự chút!:35:

Nói chung với sinh viên hiện nay , điều kiện hiện tại thuận lợi học gì thì cứ học .Học tốt 1 cái sau vài tháng các thắc mắc dần sáng tỏ! Đâu phải cưới vợ là nợ cả đời đâu mà lo!

Last edited:

Bạn có câu hỏi hơi ngố. Chắc bạn mới học năm 1 hay năm 2 nên nghĩ quan trọng cái này cái kia. Khi học dần sẽ có yêu cầu các phần mềm phù hợp. Bạn học các phần mềm thông dụng nhưng chưa chắc sau đi làm đã làm nó mà dùng phần mềm chuyên biệt. Tốt nhất là nắm kiến thức ngành rồi ráp nó với các phần để làm chứ cứ chạy vòng quanh đi học phần mềm này phần mềm kia sẽ sao nhãng những cái quan trọng. Mình có mấy anh bạn hồi xưa cũng chạy thế miết cái gì cũng đi học trước cả rồi, học proengineer rồi thế mà đến khi đi thí nghiện gặp mấy cái máy CNC hỏi lập trình cho nó bằng ngôn ngữ gì? Hóa ra là bị lừa vì đi học chỉ được họ dạy vẽ như vẽ trên AUTOCAD, học hành các môn nợ lên nợ xuống, không đọc tài liệu hay báo trí để nắm bắt thông tin nên có học trước rồi cùng lùi lại sau. Mấy anh bạn khác thì tìm hiểu kỹ càng nên học cái gì cũng nhanh và vượt lên trước, nói chung là nên tìm hiểu tổng quan về ngành nghề, tình hình của nó hiện tại và xu thế phát triển, sau đó thì tìm những cái cần và phù hợp về thời gian thời điểm để học thì mới hiểu và hiểu sâu và giỏi được, cái gì cũng cần có tiến trình có tính lịch sử của nó.

AR15 và AK là tiểu liên ,K63 là súng Trường (so sánh e khập khiễng..tuy rằng nó tự động lên đạn như tiểu liên) và nó là con cháu của CKC thì "hợp lý" hơn :3:.
Rứa mà cách đây mấy năm nghe ông nào giải thích rằng K63 cũng là 1 dạng tiểu liên có quan hệ với AK47. Cám ơn bác lddung2010 nhé

R

rustbolt

Author

Nói chung với sinh viên hiện nay , điều kiện hiện tại thuận lợi học gì thì cứ học .Học tốt 1 cái sau vài tháng các thắc mắc dần sáng tỏ! Đâu phải cưới vợ là nợ cả đời đâu mà lo!
Nhất trí, khối anh có vợ rồi vẫn lèo tèo vợ bé, bồ nhí...!

@daiduong_1206
1- Cách bắt đầu tốt nhất là hãy làm ngay... một nửa (khối lượng công việc). Bỏ thì thương, vương thì tội -> chắc chắn bạn sẽ hoàn thành nửa còn lại!
2- Thời gian mà bạn dành để suy nghĩ, cân nhắc nên học cái gì đủ để cho bạn tiếp cận được một phần mềm nào đó rồi (nắm được những điều cơ bản nhất và có nhận định tổng quan về nó)
3- Bạn nói rằng "phần mềm dạy vẽ cơ khí như catia invento solisword, pro engineer" chứng tỏ bạn chưa nắm được cái "hồn" của CAD/CAM. Chúng là các phần mềm thiết kế và hỗ trợ gia công cơ khí chứ không chỉ là công cụ vẽ kỹ thuật (chưa xét đến CAE). Xin nhấn mạnh, thiết kế và vẽ khác nhau nhiều lắm!
4- Chọn... đại lấy 1 cái và hãy làm như ý 1, bạn sẽ tự chiêm nghiệm ra câu trả lời.

Chúc bạn thành công!

Last edited by a moderator:

paven8880

Active Member

Một câu hỏi rất sinh viên!
Mình thấy câu hỏi như vậy khá nhiều trên Mes khi băn khoăn lựa chọn 1 phần mềm! Âu cũng là đúng khi ta đứng giữa 1 đại dương các phần mềm CADCam!
Chọn phần mềm CAD/CAM nào ư?
Bây giờ nhiều cái muốn biết - muốn học - thậm chi cái nào cũng muốn giỏi! Khó!
So sánh các loại súng bạn thấy rằng: khi có địch thì loại nào diệt được là ta diệt ngay có kịp thời gian suy nghĩ đâu mà so sánh! Chậm là chết!
Tuy nhiên với phần mềm theo tôi bạn hãy chọn 1 phần mềm mà xung quanh bạn có nhiều bạn biết để ta có thể học tập lên được nói cách khác là có điều kiện để bạn nâng cao!
Cao thủ gậy cũng trở thành gươm!
Mèo trắng hay đen miễn là tóm được chuột!
Còn về việc băn khoăn khi ra làm việc có áp dụng không thì bạn khỏi lo!
khi bạn giỏi 1 cái thì cũng dễ để làm quen và giỏi cái thứ 2 thôi!
Gơi ý: như kinh nghiệm của mình, mình chọn Catia! Catia khi thiết kế mình cảm thấy không hề bị "bó tay"
Chúc bạn thành công!
thân

D

daiduong_1206

Author

Em cũng biết
Thời gian mà bạn dành để suy nghĩ, cân nhắc nên học cái gì đủ để cho bạn tiếp cận được một phần mềm nào đó rồi (nắm được những điều cơ bản nhất và có nhận định tổng quan về nó)
Nhưng mà trước khi mình bắt đầu vào làm một cái gì đó mình cũng phải biết được nó sẽ mang lại cho mình cái gì và thành quả của nó ra sao và con đường nào đi là hay nhất nên em mới đưa ra câu hỏi của mình!
Em thiết nghĩ khi mình biết được con đường nào là sáng sủa mình sẽ cất bước được nhanh hơn và khỏe hơn
Dù sao cũng cám ơn các anh các bác đã đóng góp ý kiến của mình
Chúc các bác các anh mạnh khỏe và công tác tốt!!!!

C

CadFirst

Author

Em cũng biết
Nhưng mà trước khi mình bắt đầu vào làm một cái gì đó mình cũng phải biết được nó sẽ mang lại cho mình cái gì và thành quả của nó ra sao và con đường nào đi là hay nhất nên em mới đưa ra câu hỏi của mình!
Em thiết nghĩ khi mình biết được con đường nào là sáng sủa mình sẽ cất bước được nhanh hơn và khỏe hơn
Dù sao cũng cám ơn các anh các bác đã đóng góp ý kiến của mình
Chúc các bác các anh mạnh khỏe và công tác tốt!!!!
"Tự vấn mình trong niềm yên tĩnh
Chợt mỉm cười phổ lại thơ xưa
Thà một phút làm việc có ích
Còn hơn ngồi mơ tưởng suốt trăm năm!
"
(Trích. Tự vấn)

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Tại hạ trước đây trót dại...lên tiếng phê bình một phần mềm, ngay lập tức bị "đập" tơi tả nên nhanh nhanh rút kiếm (comment) bôn tẩu là thượng sách. :75:

Có thể ví meslab là vỏ lâm Trung Nguyên hội tụ đầy đủ các "cao thủ" đến từ các phái Nga Mi, Võ Đang, Thiếu Lâm ..(AutoCAD, SoliaWork, MasterCAM..Catia, Pro/E, Cimatron..Visi)...mổi môn phái chứa đựng rất nhiều bí kíp huyền ảo, để giử vửng niềm tin sắt đá vào môn vỏ mà mình đã chọn (hay bị chọn..hoặc tình cờ chọn..he he) các cao thủ này không quan tâm, chê bai..thậm chí mạt sát đối phương...và tự tôn mình là thiên hạ vô đối...haha...(just kidding). Vỏ lâm đang sôi hùng hục, các võ sư đang bế quan luyện công chờ một ngày vỏ lâm tranh bá...ai sẽ là thiên hạ vô địch?...(có lẻ cuộc thi thiết kế - chế tạo với đề tài tự do...vào đầu năm 2010 chăng?)

Trở lại câu hỏi của bạn, chắc bạn vào trang web của từng phần mềm chắc chắn phần mềm nào cũng có chử "we are leading..." vì thói đời đứng thứ hai là như đứng ...chót (giống người đi cùng Amstrogn lên mặt trăng hay....giống U-23 VN mới đây. Nếu tinh ý một chút bạn có thể nhìn số post và số comment ứng với từng phần mềm thì có thể nhận ra..một cách tương đối phần mềm nào được quan tâm -dùng nhiều nhất tại Việt Nam (dỉ nhiên là dùng..thấy hay mới dùng tiếp), đứng đầu là Pro/E ngay sau đó là SolidWork & SolidCAM, thứ 3 là AutoCAD & Invenor, thứ 4 là Catia và Unigraphic, MasterCAM và Cimatron chia nhau các vị trí còn lại (đây là lý do mà ngày đêm..các cao thủ ra sức..truyền bá vỏ công của mình để mở rộng..môn phái). Trong đó MasterCAM và Cimatron có ưu thế về CAM. Thêm một điều là có không dưới 1000 hệ thống CAD/CAM trên thế giới...

Chỉ có bạn mới quyết định cái nào là phù hợp với mình nhất, và nhất là...khuyên ai chọn phần mềm CAD/CAM may rủi giống như khuyên họ chọn ..vợ vậy. Mình dịch dùm bạn một đoạn search từ google với từ khóa "which is the best CAD/CAM software in the world ?".

AutoCad : AutoCAD của hảng AutoDESK là một trong những phần mềm thiết kế & drafting 2D chuyên nghiệp chạy trên máy tính cá nhân (PC) tốt nhất trên thi trường. Ưu thế này đạt được tứ sự tín nhiệm rộng rải của các công ty sản xuất và kỹ thuật trên tòan thế giới
CATIA V5: Là phần mềm hàng đầu thế giớ về CAD/CAM/CAE chi thiết kế cơ khí cho chi tiết solid, hybird hay dạng tấm. Cùng với khả năng phân tích rung động, va chạm và động lực học. Catia là phần mềm thiết kế ban đầu cho SME, điện tử, xe hơi, hàng không và công nghiệp đóng tàu. Thường chạy trên Workstattion.
MasterCam : Phần mềm CAD/CAM hàng đầu chạy trên máy tính cá nhân (PC). Đưa ra giải pháp cho gia công 2 trục cơ bản và nâng cao, gia công phay & tiện cho máy nhiều trục, cắt dây EDM, thiết kế 3D, drafting 2D, thiết kế chi tiết dạng solid & surface. Master được thiết kế và bán theo bất kỳ budget nào của khách hàng.
Pro/ENGINEER 2000:Giải pháp thiết kế cơ khí 3D cao cấp với sự hổ trợ các nhà thiết kế & kỷ sư chế tạo trong việc phát triển sản phẩm xuyên suốt mọi ngành công nghiệp. Tạo ra các chi tiết dạng solid hay dạng tấm, lắp ráp, hàn hay…
SolidWorks : Giải pháp phần mềm CAD 3D mạnh mẻ. Một giao diện màn hình đơn giản với khả năng kéo-và-thả độc nhất giúp các nhà thiết kế và kỷ sư xây dựng lắp ráp trong thời gian kỷ lục.
:43:

Last edited:

Nếu bạn học cơ điện tử thì nên chọn Inventor hoặc SolidWorks vì nó dễ học, giao diện trực quan, thư viện đầy đủ, màu sắc sáng sủa...nói chung là rất phù hợp với việc vẽ khối solid.

Chỉ khi nào đi chuyên về thiết kế thì mới chọn những phần mềm vẽ surface như Pro/E, Catia, UGS... Những phần mềm này còn có cả chức năng PLM nhưng hình như tớ chưa thấy ai dùng nó hết đó

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Mình mạn đàm thêm chút xíu...nếu bạn muốn làm việc cho các công ty làm khuôn mẫu, gia công của Nhật & các công ty vệ tinh - các công ty này thường nhận chi tiết thiết kế từ các hảng lớn như Honda, Toyota, Canon, Nidec Tosok, Mitsubishi ....bạn sẽ thấy hầu hết các chi tiết này được thiết kế từ Catia, ...các công ty này sau khi thiết kế họ còn thực hiện các công đoạn sửa chửa và tối ưu hóa dử liệu CAD (bước rất quan trọng không thể thiếu cho quá trình CAE sau này), rồi đem dử liệu này đi tính toán CAE, phân tích cơ học, tính toán phân tích dòng chảy nhựa...Ngoài ra Catia còn tích hợp chung với Inovia, Smarteam...hổ trợ việc thiết kế thời gian qua mạng internet - các nhóm kỷ sư từ Nhật và Mỹ..có thể cùng lúc thao tác chung trên phần mềm hay quản lý file - cái này ra đời do khoảng cách địa lý và khác biệt múi giờ..ví dụ ks Nhật thiết kế xong đến 7h chiều họ nghỉ, cũng là lúc ở Mỹ thức dậy mở máy ra..làm tiếp file mà ks Nhật đang làm. Ngoài ra còn chia sẽ công việc, thông tin thiết kế. Đôi khi việc dùng Catia.."khó", bởi yêu cầu và quá trình sử dụng của nó rất nhiều và đầy đủ một cách hoàn hảo.

D

dangvannhat

Author

mình nghĩ, nếu bạn đã có tâm nguyện như vậy thì bạn nên học catia là hay nhất, bởi phần mềm này rất hay và nếu học chuyên sau bạn có thể áp dụng đc rất nhiều, tùy vào năng lực của mình Nhưng học catia bạn phải đầu tư vào nó nhiều đấy, bạn nên tham khảo thêm các diễn đàn khác thì sẽ có bổ trợ thêm một phần cho bạn, đặc biệt các trang tiếng anh. Chúc bạn học tốt với những gì bạn muốn:41:

Đúng là catia có ưu điểm vượt trội về mọi mặt trong số các phần mềm CAD/CAM hiện nay, ngoài ra nó có thêm phần CAE nữa. Nhưng học sử dụng được các module của catia thì hơi khó so với người mới bắt đầu vì tài liệu hạn chế. Tài liệu tiếng việt về catia hiện nay mới chủ yếu nói về một số module giản đơn, phần về những tính năng cao cấp của catia thì mình chưa thấy.Thêm vào nữa là giá của catia rất đắt và đòi hỏi cấu hình của máy tính phải tương đối mạnh.

Theo mình với người mới bắt đầu tìm hiểu phần mềm CAD/CAM thì nên bắt đầu bằng SolidWork và MasterCam, 2 phần mềm dễ học, nhiều tài liệu và được dùng nhiều ở các công ty Việt nam hiện nay. Khi bạn đã thành thạo 2 phần mềm này rồi thì việc học các phần mềm còn lại không phải là khó khăn bởi vì xét về bản chất các phần mềm tương đối giống nhau, chỉ khác nhau về cách thể hiện.

R

retechauto

Author

Chào!Mình dùng qua khá nhiều phần mềm Cad/Cam và mỗi phần mềm đều có thế mạnh của nó. Theo mình nghĩ cơ bản 2d thì học autocad, qua thiết kế 3D thì chọn 1 phần mềm thiết kế 3D theo kiểu model tree, quản lý và chỉnh sửa.Sử dụng thành thạo là Ok. Khi thành thạo thì việc sử dụng phần mềm khác sẽ nhanh hơn nhiều. Về gia công CNC thì Mastercam, bởi nó dễ dùng và tài liệu tiếng việt cũng nhiều. Ra làm thì công ty dùng phần mềm nào thì mình cập nhật và dùng phần mềm đó thôi. Làm việc theo nhóm mà, 1 mình 1 thuyền là chết chắc.hehehe:106:.

TAMAC

Active Member

Câu hỏi đưa ra đã gần 3 tháng, đủ thời gian để chủ Topic quyết định và chắc đang học phần mềm nào đó rồi, các bạn có lẽ không cần tư vấn thêm nữa.