Học lập trình C-Hitech

PrinceRain

Active Member
Author
Ðề: Học lập trình C-Hitech

HỌC LẬP TRÌNH C-HITECH(PIC16F877A)
BÀI 4 - DÙNG TIMER0 ĐỂ TẠO THỜI GIAN TRỄ BẬT TẮT LED
P/S: Ở BÀI HỌC NÀY SẼ KHÁC NHIỀU SO VỚI CÁC BÀI HỌC TRƯỚC ĐÓ
DO MÌNH CÓ THÊM GIỌNG NÓI CỦA MÌNH VÀO BÀI HỌC, ĐỂ GIÚP CÁC BẠN NHANH HIỂU HƠN NHƯNG TRONG QUÁ TRÌNH MÌNH THU ÂM LẠI THÌ CÓ THỂ GẶP VÀI SỰ CỐ KHÔNG MONG MUỐN
CÓ GÌ CÁC BẠN VUI LÒNG GÓP Ý THẲNG ĐỂ CÁC BÀI HỌC SAU ĐƯỢC XÂY DỰNG TỐT HƠN.
[MEDIA=youtube]A4PzWMSg5TU[/MEDIA]&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p&index=4

PrinceRain

Active Member
Author

BÀI 5 - ỨNG DỤNG NGẮT ĐỂ ĐẾM SẢN PHẨM, HIỂN THỊ SỐ SẢN PHẨM ĐẾM ĐƯỢC LÊN LCD(16x2)
P/S: Ở bài học này sẽ có khác nhiều so với các bài học trước đó, do mình có thêm giọng nói của mình vào bài học nhằm giúp các bạn hiểu bài nhanh hơn, nhưng trong quá trình thu âm lại thì có thể gặp vài sự cố không mong muốn, nên các bạn có gì thấy không ổn thì cứ vui lòng mạnh tay góp ý để giúp các bài học về sau được xây dựng tốt hơn.
[MEDIA=youtube]anQya7dIdOs[/MEDIA]&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p&index=5

PrinceRain

Active Member
Author

BÀI 6 - CHƯƠNG TRÌNH HIỂN THỊ SỐ ĐẾM TRÊN LED 7 ĐOẠN
P/S: Ở bài học này sẽ có khác nhiều so với các bài học trước đó, do mình có thêm giọng nói của mình vào bài học nhằm giúp các bạn hiểu bài nhanh hơn, nhưng trong quá trình thu âm lại thì có thể gặp vài sự cố không mong muốn, nên các bạn có gì thấy không ổn thì cứ vui lòng mạnh tay góp ý để giúp các bài học về sau được xây dựng tốt hơn.
[MEDIA=youtube]x-b4Qttajz0[/MEDIA]&index=6&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p

PrinceRain

Active Member
Author

BÀI 7 - MỞ RỘNG PORT BẰNG IC74595
P/S: Nhân dịp mùa trung thu sắp tới gần, mình xin gửi tặng các bạn bài học này, với tính năng mở rộng PORT của IC74595 thì các bạn có thể điều khiển mái thoải các led đơn, led ma trận...để các bạn có thể tự tạo ra cho mình các món quà trung thu thiệt đẹp và ý nghĩa dành người thân yêu của mình :)
[MEDIA=youtube]VuZLyPxzoRM[/MEDIA]&index=7&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p

PrinceRain

Active Member
Author

BÀI 8 - MỞ RỘNG PORT BẰNG CÁCH KẾT NỐI NHIỀU IC74595
P/S: Nhân dịp mùa trung thu sắp tới gần, mình xin gửi tặng các bạn bài học này, với tính năng mở rộng PORT của IC74595 thì các bạn có thể điều khiển mái thoải các led đơn, led ma trận...để các bạn có thể tự tạo ra cho mình các món quà trung thu thiệt đẹp và ý nghĩa dành người thân yêu của mình :)
[MEDIA=youtube]XS1P1kkJiO4[/MEDIA]&index=8&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p

PrinceRain

Active Member
Author

VÌ SỰ CỐ KỶ THUẬT NÊN MÌNH QUYẾT ĐỊNH LÀM LẠI VIDEO HƯỚNG DẪN BÀI HỌC NÀY, CÓ GÌ CÁC BẠN BỎ QUA CHO MÌNH NHÉ ^ ^

BÀI 8 - MỞ RỘNG PORT BẰNG CÁCH KẾT NỐI NỐI TIẾP NHIỀU IC74595
[MEDIA=youtube]Sum3abc6c_k[/MEDIA]&index=10&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p

PrinceRain

Active Member
Author

Thực lòng thì về chuyện lập trình và thiết kế giao diện giao tiếp máy tính trên nền VISUAL BASIC 6 hồi mình còn ngồi trên ghế nhà trường thì mình không có tốt về phần này, chính vì thế mình cũng ngại biên soạn bài học về nó, nhưng mà thui, do có nhiều bạn đang cần nên mình quyết định đầu tư thêm một buổi tối đề tìm hiểu về nó và cuối cùng thì mình cũng hoàn thành bài học, thế là cũng trọn gói bộ chương trình giao tiếp máy tính gồm C# và VB6. Hi vọng bài học này sẽ giúp ích các bạn được ít nhiều trong quá trình học tập và làm đồ án.
BÀI 14 - GIAO TIẾP MÁY TÍNH - PHẦN 4

[MEDIA=youtube]x1wFTRirozg[/MEDIA]&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p&index=20

PrinceRain

Active Member
Author

Xin chào các bạn, thì sau gần 2 ngày thì mình cũng soạn xong tiếp bài số 15: Chương trình đọc thời gian thực từ IC DS1307, thì với bài học này, sau khi các bạn học xong thì các bạn có thể từ làm các mạch ứng dụng hữu ích mà mình yêu thích như mạch lịch vạn niên, mạch hiển thị thời gian trên lcd, trên led 7 đoạn, led ma trận, đồng hồ led quay ... nói chung là tùy vào ứng dụng và sản phẩm mà bạn yêu thích, và hi vọng rằng nó sẽ có ích cho những bạn đang làm đồ án và bài tập liên quan tới việc đọc thời gian thực.
[MEDIA=youtube]yMtmOGLywXc[/MEDIA]&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p&index=21

PrinceRain

Active Member
Author

Xin chào các bạn, hôm nay mình xin hướng dẫn tiếp bài học số 16: Chương trình điều khiển động cơ DC(PWM). Sau khi các bạn học xong bài này thì từ đây các bạn có thể phát triển tiếp các mạch ứng dụng cao hơn, như xây dựng chương trình điều khiển xe robot, điều khiển cánh tay robot, xe robot tự động dò nguồn sáng, xe robot tự động tránh vật cản... và ...
[MEDIA=youtube]nwRzT-QT4mI[/MEDIA]&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p&index=22

PrinceRain

Active Member
Author

Xin chào các bạn, tình hình nó là như thế này, thì vừa rùi gần đây nhất mình mới cho xuất bản bài số 17: Chương trình điều khiển động cơ DC(PWM).
Nhưng theo một số ý kiến phản hồi lại cho mình là code hơi khó hiểu, nên mình đã suy nghĩ và quyết định làm tiếp bài 17: Chương trình điều khiển động cơ DC(PWM) - Phần 2. Ở bài này mình đã viết lại chương trình thư viện PWM sao cho nó giản đơn và dễ hiểu nhất. Ngoài ra mình có bổ sung thêm một số tính năng quan trọng khác đó là thêm các tính năng điều khiển quay trái, quay phải, chạy động cơ, dừng động cơ thông qua các nút nhấn bên ngoài. Thì với các tính năng mới này mình tin là nó sẽ khá hữu ích với những bạn đang làm bài tập hay đồ án về thiết kế và điều khiển xe robot dò nguồn sáng, robot tự động tránh vật cản... và ... nói chung là các bạn có thể phát triển tiếp các mạch ứng dụng cao hơn nữa.
[MEDIA=youtube]k1kUAj_978U[/MEDIA]&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p&index=23

PrinceRain

Active Member
Author

Xin chào các bạn, hôm nay chúng ta cùng đi tiếp bài số 18: Chương trình đọc ADC từ LM35 và hiển thị lên LCD. Thông qua bài học này mình hướng dẫn cho các bạn cách đọc giá trị ADC từ các cảm biến mà ngõ ra là dạng tín hiệu analog, và từ đó có thể thực hiện được các mạch ứng dụng có liên quan tới chương trình đọc ADC như đọc nhiệt độ, độ ẩm, điều khiển động cơ DC qua triết áp(biến trở)... và ...
[MEDIA=youtube]cMHYTiVpVVU[/MEDIA]&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p&index=24

PrinceRain

Active Member
Author

Xin chào các bạn, hôm nay chúng ta cùng đi tiếp bài số 19: Điều khiển động cơ DC bằng triết áp và nút nhấn.
Thông qua bài học này mình hướng dẫn cho các bạn cách điều khiển động cơ DC quay trái, quay phải, tăng tốc độ động cơ, giảm tốc độ động cơ, đọc giá trị ADC từ các cảm biến mà ngõ ra là dạng tín hiệu analog, và từ đó các bạn có thể thực hiện được các mạch ứng dụng có liên quan tới chương trình đọc ADC như đọc nhiệt độ, độ ẩm, xe robot tự động tránh vật cản, xe robot tự động trồng và chăm sóc cây cảnh, điều khiển xe robot từ xa qua sóng RF, bluotooth... và ...
[MEDIA=youtube]mItpmAl_x8k[/MEDIA]&index=25&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p

PrinceRain

Active Member
Author

Xin chào các bạn, vậy là chúng ta đã cũng đi qua hết 19 bài học lập trình C-Hitech. Thì dựa kiến thức đã trải qua 19 bài học trước đó, hôm nay tôi xin hướng dẫn tiếp bài học số 20: Điều khiển các thiết bị điện trong nhà qua giao tiếp máy tính.Thông qua bài học này tôi sẽ hướng dẫn các bạn cách điều khiển các thiết bị điện trong nhà qua giao tiếp máy tính, rùi từ đó các bạn sẽ lấy bài học này làm nền để phát triến tiếp cho các ứng dụng cao hơn như điều khiển thiết bị qua điện thoại smartphone, máy tính PC, laptop,... và ...
[MEDIA=youtube]agP_eFZXeHk[/MEDIA]&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p&index=26