Học lập trình C-Hitech

PrinceRain

Active Member
Author
Ðề: Học lập trình C-Hitech

Xin chào các bạn, hôm nay chúng ta cùng đi tiếp bài học tiếp theo. Bài số 21: Điều khiển nhiều thiết bị qua sóng RF. Thì ở bài này khác các bài trước đó là tôi có hướng dẫn thêm các bạn thêm phần DEBUG chương trình, tức là trong quá trình các bạn học lập trình thì các bạn không thể tránh khỏi các lỗi nhỏ lớn, lớn nhỏ trong khi viết chương trình, khi các bạn viết chương trình xong, cứ nghĩ là mọi chuyện sẽ không sao đâu, nhưng nào ngờ thì thực tế nó không được như vậy, nó có sao các bạn ah, nó thường phũ với chúng ta lắm các bạn ah, nhiều lúc viết xong rùi, mà cứ mỗi lần biên dịch xong mà nói cứ báo lỗi hoài, mình éo hiểu vì sao, cuối cùng tới khi tìm ra lỗi thì cũng muộn rùi. Rồi tự trách mình có mỗi lỗi nhỏ xíu mà tìm hoài không ra, pùn thật. uhm nói chung tình hình nó là như thế, thì thông qua bài học này tôi hi vọng sẽ giúp được các bạn tìm được cách tự DEBUG(tìm lỗi) nhanh nhất, khoa học nhất và lợi hại nhất. Ngoài ra sau khi học xong bài này các bạn có thể tự thiết kế và lập trình cho mình các mạch ứng dụng có liên quan tới việc điều khiển thiết bị mà dùng sóng RF. Và nhiều hơn thế nữa.
[MEDIA=youtube]7ubolgDF_bE[/MEDIA]&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p&index=27

PrinceRain

Active Member
Author

Xin chào các bạn, đêm nay chúng ta cùng đi tiếp bài học tiếp theo, bài số 22: Nhập nội dung từ bàn phím và hiển thị len LCD.Ở bài học này tôi sẽ hướng dẫn các bạn cách kết nối các chân của bàn phím ma trận 4x4 với các chân của vi điều khiển, và cách nhập kí tự từ bàn phím và hiển thị lên LCD. Sau khi học xong bài học này, mình hi vọng các bạn có thể lấy đó làm nền và phát triển cho các ứng dụng cao hơn như viết chương trình máy tính bỏ túi, nhập nội dung từ bàn phím mà trận và hiển thị lên bảng quang báo(led ma trận)... và...
[MEDIA=youtube]mkRTNgfegd8[/MEDIA]&index=28&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p

PrinceRain

Active Member
Author

Xin chào các bạn, đêm nay chúng ta cùng đi tiếp bài học tiếp theo, kế thừa của bài học trước đó, bài số 23: Điều khiển 10 hiệu ứng led qua bàn phím ma trận 4x4. Ở bài học này tôi sẽ hướng dẫn các bạn cách viết các chương trình hiệu ứng led từ đơn giản đến phức tạp, trong quá trình hướng dẫn, tôi sẽ cùng các bạn đi từng bước từng bước từng bước 1 để xây dựng một chương trình vừa đủ, tôi cũng sẽ trình bày suy nghĩ cũng như xúc cảm của mình trong quá trình lập trình, để sao cho các bạn có thể hiểu và tự đi tiếp.
Sau khi học xong bài học này, tôi hi vọng các bạn có thể lấy đó làm nền và phát triển cho các ứng dụng cao hơn như viết chương trình khóa điện tử, máy tính bỏ túi, nhập nội dung từ bàn phím mà trận và hiển thị lên bảng quang báo(led ma trận), tạo các hiệu ứng led đẹp như hiệu ứng trái tim, hiệu ứng ông sao... và ...
[MEDIA=youtube]IzFyt5xCkm4[/MEDIA]&index=29&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p

PrinceRain

Active Member
Author

Đến hẹn lại lên. Vâng nay chúng ta lại cùng gặp nhau tiếp ở bài học số 24: Điều khiển led ma trận. Ở bài học này tôi sẽ hướng dẫn các bạn cách sử dụng led ma trận 8x8 như nào, cách tạo Font chữ để hiển thị trên led ma trận, cách kết nối các chân của chúng, cách sử dụng các hàm thư viện có sẵn và hiểu chúng hoạt động ra sao. Nói chung tôi sẽ cố gắng đưa bài học về dạng đơn giản và dễ hiểu nhất. Sau khi học xong bài học này tôi hi vọng các bạn có thể tự đi tiếp, tự làm cho mình những bảng quang báo đẹp mắt, quà tặng cho người yêu hay người thân của mình... và ...
[MEDIA=youtube]tC-[/MEDIA]-eovRc6E&index=30&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p
P/S: Còn đây là trang học tập và ngâm cứu mà mình mới cho ra đời: https://www.facebook.com/Hoctapvanghamcuu/
từ đây và về sau các tài liệu hay hỗ trợ về học tập, đồ án, luận văn, ý tưởng sáng tạo... mình sẽ hệ thống lại trên đây, các bạn sẽ xem và tải tài liệu cần thiết trên đó, ngoài ra nếu các bạn muốn trao đổi với mình về vấn đề mà các bạn đang thắc mắc thì các bạn có thể trao đổi với mình trên page, nếu các bạn quan tâm tới trang thì hãy like, share và ủng hộ page nhé.

PrinceRain

Active Member
Author

Ở bài trước đó tôi đã hướng dẫn về cách lập trình 1 led ma trận, vậy để lập trình được nhiều led ma trận 1 lúc thì ta cần làm như thế nào, thì đó chính là nội dung bài học đêm nay của chúng ta. Bài 25: Điều khiển led ma trận(8x64) - Phần 2.
Trong bài học lần này chúng ta cùng tìm hiểu cách lập trình một lúc 8 led ma trận, cách sử dụng IC mở rộng PORT 74HC595 trong việc quét led, cách sử dụng thư viện, cách hoạt động của các hàm trong thư viện như thế nào, cách tạo Font chữ để hiển thị trên led ma trận, cách kết nối các chân của chúng. Nói chung tôi sẽ cố gắng đưa bài học về dạng đơn giản và dễ hiểu nhất. Sau khi học xong bài học này tôi hi vọng các bạn có thể tự đi tiếp, tự làm cho mình những bảng quang báo đẹp mắt, quà tặng cho người yêu hay người thân của mình... và ...
[MEDIA=youtube]i5tvN9hXoxo[/MEDIA]&index=31&list=PLg9XJ0RMPPzpuG9LaHVw-vwQYhEoMZH5p
P/S: Còn đây là trang học tập và ngâm cứu mà mình mới cho ra đời: https://www.facebook.com/Hoctapvanghamcuu/
Từ đây và về sau các tài liệu hay hỗ trợ về học tập, đồ án, luận văn, ý tưởng sáng tạo... mình sẽ hệ thống lại trên đây, các bạn sẽ xem và tải tài liệu cần thiết trên đó, ngoài ra nếu các bạn muốn trao đổi với mình về vấn đề mà các bạn đang thắc mắc thì các bạn có thể trao đổi với mình trên page, nếu các bạn quan tâm tới trang thì hãy like, share và ủng hộ page nhé.