Học sử dụng SOLID EDGE ST .

• Thread starter duyhungtnut
  • Ngày mở chủ đề
D

duyhungtnut

Author
Chào mọi người, mình đang học sử dụng solid edge st. và có gặp 1 số vướng mắc, mình lập topic này để mọi người cùng học và trao đổi.

Last edited by a moderator:
Ðề: Học sử dụng SOLID EDGE ST .

"While working in ordered sheet metal, constructs a cutout in a sheet metal part such that the thickness faces of the cutout are always perpendicular to the sheet faces. This is useful when the Cutout command would create non-perpendicular faces, which can prevent you from being able to add features to those faces later.

Use Normal Cutout when an exact fit is required. In many cases, Normal Cutout lets you avoid unbending the part to model a cutout. Also, be aware that Normal Cutout creates B-Spline curves in flat patterns. If you require flat patterns without B-Spline curves, use the Unbend command to temporarily flatten the part, then use the Cutout command."

Đoạn này trong help - Giải thích tác dụng của normal cutout :) đã ngồi học thì tự dịch nhé,

Solid edge ST ngoài phần TUT đi kèm còn phần help giống kiểu ACAD, nên không biết thì dở ra tra.

Hơi ngoài luồng: Nghịch phần sheet metal này cũng không hữu dụng lắm :)

Đây là ví dụ mà anh kiếm được trên Net. Em sẽ thấy biên dạng tạo ra giữa Cut(hình trên) và Normal cut out(hình dưới).
Thực tế thì hình dưới sẽ đúng thực tế khi gia công kim loại tấm hơn nhé.

E làm phẳng ra rồi cút đến lúc nào cong lại nó ko hiện ra phần cut a ah
Chào em,

Nếu muốn cắt 1 lỗ mà đi theo đường Bend thì trước hết em phải Unbend đoạn đó ra, Sau đó cắt 1 lỗ rồi dùng lện Rebend lại. Đó là kết quả mà em cần. Nếu em chưa hiểu thì anh sẽ up hình lên cho.

Em dùng lệnh Bend để uốn cong theo bán kích tùy ý nhé.
Còn lệnh Flex thì anh chưa biết trên Solid Edge. Hy vọng những phiên bản sau sẽ hay hơn. Máy anh hiện tại chỉ có ST3

:),

Sau này cho cái hình cho dễ tưởng "voi" nhé! Nói cũng khó hình dung :D

Có vẽ cách này của em hơi thiếu thực tế đối với phần mềm. Vì thường đối với dạng Sheet metal, từ vật thể sẽ Flatten ra tấm phẳng.
Trở lại trường hợp của em. Hiện tại anh chỉ biết lệnh BEND dùng cho việc từ 1 tấm, vẽ đường uốn sau đó cho nó R và góc nó sẽ bend cho em.
Còn cuộn tròn thì thường vẽ tròn sau đó trải phẳng ra là tối ưu nhất.

Vì Sheet metal một điều cũng khác quan trọng là K-factor. Nó sẽ quyết định kích thước cần của tấm.

Nếu em kiếm ra được cách thì chia sẽ lại anh nhé

N

nguyennhotu

Author

Solid Edge ST7 là phiên bải mới nhất, về Sheet metal thì Solid Edge rất cơ động rồi.
[MEDIA=youtube]BrRrDMMAfPw[[/MEDIA].../MEDIA]://www.youtube.com/watch?v=BrRrDMMAfPw

Uốn 180 độ thôi em à. 360 phải dùng chiêu nhưng không đúng thực tế đâu em.
Tốt nhất là làm như anh nói ban đầu. Và anh thấy em cũng làm được rồi đấy.
Vẽ trỏn, Unbend, cắt lỗ rồi Rebend.

K-factor được gọi nôm na là hệ số giãn nở của vật liệu tấm khi "chấn". Điều này rất quan trọng vì mỗi chiều dày tấm hay mỗi cung "chấn" cũng có hệ số khác nhau. Tùy tình hình thực tế của công ty mà thực nghiệm để đưa về 1 chuẩn chung. Anh ví dụ thế này:

Bán kính "chấn" thường bằng chiều dày tấm. Chiều dày tấm dưới 5mm thì chiều dài tấm sẽ bằng tổng chiều dài các cạnh sau khi chấn.

Trở lại trường hợp của em. Nếu cuộn tròn với đường kính lớn gấp nhiều lần chiều dày tấm thì tấm sau khi trải phẳng bằng chu vi trường tròn đó nhé.

Chào em,
Đức

P

phuccm6

Author

chào các bác,bác nào có phần mềm này share em với.công việc em đang làm liên quan đến chi tiết dạng tấm,thấy cái này hay quá.gửi vào mail em với nhé: Phuccm6@gmail.com
thanks các bác!

Vâng,chắc chỉ còn cách này thôi a ah. Phần mêm này sử dụng cũng hay, trước e có dùng solid work, nhưng gần đây yêu cầu công ty nên phải học sd phần mềm này, nhiều cái e thấy vẽ nhanh hơn solid work, có j a chỉ e thêm với nhé, phần xuất bản vẽ tùy chỉnh nét có cài mặc định được ko a, e chưa in bao giờ cả, toàn ông giám đốc in :(
Em cứ yên tâm nhé. Template hoàn toàn chủ động được :)
Anh không đảm bảo mọi câu hỏi của em anh sẽ trả lời được. Nhưng anh nghĩ mình sẽ giúp em được nhiều.
Nguyên tắc này nhé: Em phải tự tìm hiểu, tìm tới đâu anh hướng dẫn tới đó. Vì mình đã đi làm nên anh không cầm tay chỉ việc được. Em có thể tra trên Internet là có tất cả những gì em cần. Tất nhiên là phải tìm bằng tiếng Anh. Đoạn nào không hiểu hoặc chưa biết cứ POst lên đây nhé

Chào em,
Đức