Học vi xử lý PIC

• Thread starter alisilove
  • Ngày mở chủ đề
A

alisilove

Author
bác nào biết chỗ nào dạy PIC hay hay chỉ em với,em đnag cần học

Bạn phải nói chỗ bạn đang ở thì ai biết mới trả lời giúp bạn được chứ! Mà học vi xử lý thì bạn có thể đọc quyển sách viết về 8051 hay VI Xử Lý khác. Sau đó bạn tìm hiểu về PIC sẽ rất nhanh.

A

alisilove

Author
Em muốn học cơ bản để quay sang học con khác cho nhanh mà.em ở HN.chứ tự học cũng đc nhưng lười ;)

A

avmve

Author
em co the lien he voi Nam DT 0914.727.595 va hoi Nam dia chi hoc lap trinh Vi dieu khien.

có bác nào biết nếu muốn học lập trình PIC thì cần những cái gì, em nghe nói là cần hoc ít nhất một ngôn ngữ lập trình, rồi mạch nạp, chương trình nạp, một con vi sử lý dể thực hành vậy những thứ đó kiếm ở đâu, chợ trời à?

Cái này thì đúng là trước hết phải biết ngôn ngữ lập trình rồi đấy! còn mạch nạp thì bạn có thể tự làm. Và bạn làm thêm một cái mạch ứng dụng để test thử và tập lập trình nữa. Ví dụ lập trình cho 8 led trên board đó sáng theo một thứ tự hay một quy luật nào đó chẳng hạn. Chương trình nạp thì trên mạng cũng có. Hoặc bạn có thể lập trình trực tiếp trên PIC C Compiler và nạp bằng PIC Bootloader. Để vài bữa nữa mình sẽ load sơ đồ mạch nạp, mạch thí nghiêm, và chương trình lên cho bạn. Bạn cũng nên học qua ORCAD để đọc mạch và có thể thiết kế sữa chữa thêm. Để tự làm mạch thì bạn có thể mua tấm đồng làm mạch về(to nhỏ tùy theo mạch của bạn), bột FeCl3, sau đó bạn vẽ mạch lên board đồng bằng bút lông, hay in mạch in trên máy ra tấm film( in laser) rồi ủi lên tấm đồng, sau đó ngâm vào dung dịch FeCl3( muốn nhanh thì nấu hơi nóng lên), sau đó lấy nước rữa chà lớp mực trên đường in đi bạn sẽ có một cái mạch, sau đó lấy khoan( khoan tay cũng được) khoan những lỗ trên đó để gắn link kiện vào. Rồi mua link kiện về hàn link kiện lên board là bạn đã có board để học rồi( nếu ở TPHCM thì chợ Nhật Tảo là thứ gì bạn cũng có thể kiếm được). Còn không thì ngoài đó nó cũng có bán đầy đủ các modun để bạn lập trình rồi thử.

WMT

Active Member
Moderator
Em cũng đang muốn học về lập trình vi điều khiển,nhưng vì là dân cơ khí nên coi như xuất phát điểm từ 0. Bác nào ở khu vực Hà Nội biết chỗ học thêm chỉ cho em với.
Thanks các bác!

Mình vừa làm xong mạch in dùng học lập trình điều kiển cho PIC. Nói là vừa hàn xong thôi chứ mạch thì thầy cho rồi. ;D
Ai có ham muốn thứ này thì mình gửi sơ đồ nguyên lý cộng sơ đồ layout cho.
Với mạch này bạn có thể tập lập trình và xuất ra tín hiệu đèn led. Nếu có cái động cơ thì kết nối cho chạy thử.

Xin chào mọi người!
cho mình hỏi có ai biết phần MỀM" CODEVISIONS"
mình bắt đầu học do vậy xin mọi người chỉ giúp về tài liệu
Thanks

Last edited:
G

gakhung

Author
Bác kelangtu nói mà sao không thấy link nào đâu cả vậy?

T

thanh07

Author
Ðề: Học vi xử lý PIC

link die hết rùi :13::13::13::13::13::13::13::13::13::13::13:

mrgiang99

Active Member
H

hoatdhk50

Author

hjhj
mình có một số tài liệu và phần mềm twj động hóa, có ai cần thì thì liên lạc với mình nha.
gmail: hoatdhk50@gmail.com
dt: 0988 328 516

Ðề: Re: Học vi xử lý PIC

e cũng đang nghiên cứu về con PIC 16F877A, nhưng thật sự vấn đề e nghĩ là để nghiên cứu một IC nào đó thì DATASHEET trình bày khá rõ nhưng để đọc và hiểu được datasheet thì rất khó. Nhu vậy, có anh em nào có thể chỉ lại cho minh cùng những anh em khác về TRÌNH TỰ ĐỢC DATASHEET THẾ NÀO CHO HIỆU QUẢ không? ví dụ như con 16F877A chẳng hạn. Chân thành cảm ơn các cao thủ.

Chào bạn,

Về định hướng cách tìm hiểu và nghiên cứu thì phụ thuộc vào mục đích của bạn. Nếu bạn có nhiều thời gian và muốn học chung thì có thể nghiên cứu từng chức năng cụ thể theo trình tự của datasheet và quan trọng là phải thực hành. Nếu bạn không làm thực hành thì rất khó để hiểu rõ và kĩ các tính năng đó, vì khi thực tế nó sẽ có những biến thể nhỏ so với lí thuyết nên khi bạn làm thực hành sẽ hiểu thêm được nhiều điều.

Còn nếu muốn ứng dụng để làm một cái gì đó cụ thể thì bạn chỉ cần hệ thống các tính năng mình cần sử dụng để làm được cái đó, rồi mình tập trung nghiên cứu những tính năng đó thôi .

Thường datasheet là tài liệu chung ghi rất đầy đủ nhưng thường không chi tiết, chỉ giới thiệu chung các tính năng, muốn kĩ thì phải đọc Reference Manual và Application Notes. Thường mỗi tính năng đều có những tài liệu chi tiết cho từng chức năng này và sẽ được trình bày rất chi tiết và dễ hiểu để giúp bạn có thể hiểu được kĩ.

Ví dụ bạn nghiên cứu PIC16F877A, thì bạn nên xem link này :
http://www.microchip.com/wwwproducts/Devices.aspx?dDocName=en010242