Hỏi các bạn về máy CNC

• Thread starter dinh
  • Ngày mở chủ đề
D

dinh

Author
các bạn hãy nói về :
+Lịch sử phát triển của máy CNC
+Vân đề nội suy trong CNC.
+Sự khác nhau giữa máy CNC và máy thông thường.
+Tại sao máy thông thường không gia công điược như máy CNC.
+Tại sao hệ DNC lại không có tương lai phát triển lữa.
+Hiểu biết của bạn về AC.
Mình muốn mọi người cùng trao đổi về lĩnh vực điều khiển số và mình muốn trao đổi với các bạn. Mình cũng muốn các bạn nào cho mình về tài liệu về chúng ở trên mạng m không

Ngoài thị trường đã có nhiều tài liệu về máy CNC có thể giải đáp thắc mắc của bác. Trên mạng thì bác vào trang web của ĐHBK Đà Nẵng (http://dut.ud.edu.vn) mà down về tham khảo. :)

T

tientruong

Author
cho em hỏi softwave Mastercam cần cho việc gia công cho máy CNC như thế nào

D

dondoan

Author
Mastercam giúp vẽ ra những đường cắt của máy CNC (qua hình vẽ,chọn lựa dao cắt,có thể chạy thử trên vi tính cho chúng ta xem hình và đường cắt của dao,và nhìn thấy hình thù linh kiện (part) sau khi cắt qua Verify .chuyển đổi qua post thành G code
để thực hiện quá trình gia công trên máy CNC.

D

dondoan

Author
ồh còn 1 điều rất quan trọnglà Mastercam giúp thiết kế hình vẽ 3 chiều (hình nỗi)ví dụ như hình pho tượng của 1 cô gái đẫy đà ,đổi thành G CODE gởi qua máy CNC cắt ra hình pho tượng mà bạn muốn.
Mastercam là 1phần mềm được những hãng xưởng cơ khí nhỏ và trung bình ở Mỹ sử dụng nhiều nhất,kể cả ở Nhật. Mastercam được 19 điểm trong khi Catia là 14 điểm
Gibcam là phần mềm của châu âu.

K

khaiden

Author
Các bác ơi cho em hỏi với.
+ Em đang làm đồ án về máy phay CNC 2,5 trục BZ5450 cá bác nào có tài liệu về máy này cho em xin với.
+ Bác nào biết cách khử khe hở bàn máy phay CNC chi giúp cho em với. em xin chân thành cảm ơn
??? ???

L

Liễu Ngân Đình

Author
máy phay của bạn có mỗi 2,5 trục thì chịu roài
cái ký hiệu máy đấy chẳng hiểu của Liên xô hay của Séc nên chẳng tư vấn nổi rồi.
Mà làm đồ án của cả con máy cộng thêm sự hiểu biết của bạn đã thể hiện trên diễn đàn có lẽ bạn bảo vệ luận án Tiến sỹ và chuẩn bị cho ra đời máy phay CNC như Bkmech cũng nên. Nói vui vậy chứ, bạn phải cụ thể thì mới giúp được, ai lại tham thế, muốn ôm cả con máy.
Khe hở bàn máy thì có lẽ 1 cái bàn máy có nhiều khe hở lắm, khử mất khe hở thì dùng được việc gì đâu. Có lẽ bạn muốn khử độ dơ của bàn máy tức khử độ dơ của trục vít me và phần lắp ráp với bàn máy để sao cho trong quá trình gia công bàn máy được cứng vững và ổn định nhất.
Chẳng biết như thế có đúng ko, bạn cho ý kiến cụ thể nhé!

K

khaiden

Author
Thầy em cho như vậy em cũng chịu ạ " Cách khử khe hở bàn máy "
Bác Đình có thể giúp chỉ giúp em một vài điểm nổi bật của trục chính máy phay CNC với , em xin cảm ơn

L

Liễu Ngân Đình

Author
Có lẽ câu trả lời đầy đủ nhất nằm ở Cửa Hàng Sách chuyên ngành Cơ khí chế tạo hoặc Tự Động Hóa.
Bạn có thể tham khảo nhiều loại máy phay của Nhật, của Đức mà các thầy đã dịch sang tiếng Việt. Tuy không sâu nhưng khái niệm cơ bản thì là như vậy.
Còn nói thật là bản thân các thầy cũng chẳng biết đâu, Bây giờ có BKMECH làm ra máy Trung tâm gia công 5 trục thì tạm coi như có 2-3 thầy biết như Thầy Sinh, thầy Hiến biết thôi. Còn đại bộ phận thì bạn hãy tin là bạn cứ dẫn chứng hùng hồn trích từ sách thầy nọ thầy kia dịch ra thì các thầy chấm đồ án của bạn cũng chịu, chẳng biết đúng sai thế nào mà lần đâu. Vì các thầy đã sờ tận tay, lay thật lực đâu mà biết nó cứng vững thế nào hay cũng chỉ đoán mò TÂY LÀM MÀ LỊ, CÔNG NGHỆ SAU ẮT PHẢI TIÊN TIẾN HƠN CÔNG NGHỆ TRƯỚC.
Tôi nói vậy vì như bạn biết 1 trục là 1 trục, thêm 1 trục là 2 trục thêm nửa trục nữa hay 1 trục nữa thì nó vẫn cứ là 3 trục. Mà như bạn khăng khăng khẳng định là có 2,5 trục thì đúng là Công nghệ VIỆT NAM ĐẲNG CẤP CAO. Nếu không bạn xem lại có phải máy phay CNC gia công 2,5D hay còn gọi là 2 1/2D. Tức là gần 3D mà máy này thì đích thị chỉ có 3 trục cơ bản là X, Y, Z.
Nói về khử khe hở của bàn máy thì quả thực mình nghĩ các thầy dùng từ ngữ chưa chuẩn hay nói cách khác là dùng từ ngữ dân dã. Bạn phải hỏi lại cho chính xác chuyện này.
Theo như tôi được biết thì gọi là khử độ dơ của trục vit me tức khử độ sai số lắp ghép trục vit me vào thân máy và khử độ dơ của bàn máy tức khử độ sai số lắp ghép giữa trục vit me và bàn máy, khử sai số lắp ghép của bàn máy và thân máy thông qua hệ thống mang trượt (trượt ma sát) hoặt trượt bi.
Trục vit me của máy phay CNC nói chung là sử dụng loại trục vit me bi. Bạn tham khảo sách bán trên thị trường rất nhiều và có nhiều thể loại trục vít me bi khác nhau.
Trục chính là trục dùng cho việc gia công cắt gọt, trục này được nối với động cơ bằng dây đai hoặc trực tiếp. Cổ trục chính là loại cổ máy của máy phay thường vì đó là máy phay thường nâng cấp lắp thêm bộ điều khiển CNC, ngoài ra còn có những con máy chính tông phay CNC thì sử dụng loại trục có cơ cấu móc rút chuôi dao bằng khí nén. Bạn cũng tìm được trong mấy quyển sách chuyên viết về máy phay CNC.
Ngày xửa ngày xưa tôi đi học thì hay mua sách lắm nên biết trước mọi người về công nghệ mới, giờ nhìn lại mấy thằng bạn cùng khóa đang hì hụi đọc tài liệu, thấy mình đỡ mất công tìm hiểu. Già rồi cố nhồi vào cũng khó mà.

K

khaiden

Author
Vâng em cảm ơn bác đã cho em những lời khuyên tốt
Nhưng nếu bác cho em biết tên mấy đầu mục sách thì bác là số một( nịnh một chút)
Em tìm các tìa liệu o ngoài nhưng ít lám nó lại không rõ nũa
Bác giúp em giúp cho trót nhé .Thank bác nhìu

V

Vo HuyThanh

Author
dinh viết:
các bạn hãy nói về :
+Lịch sử phát triển của máy CNC
+Vân đề nội suy trong CNC.
+Sự khác nhau giữa máy CNC và máy thông thường.
+Tại sao máy thông thường không gia công điược như máy CNC.
+Tại sao hệ DNC lại không có tương lai phát triển lữa.
+Hiểu biết của bạn về AC.
Mình muốn mọi người cùng trao đổi về lĩnh vực điều khiển số và mình muốn trao đổi với các bạn. Mình cũng muốn các bạn nào cho mình về tài liệu về chúng ở trên mạng m không
Câu 1: Lịch sử phát triển máy CNC
Theo một tài liệu đã từng được chiếu trên đài NHK của Nhật thì nguyên lý của cái máy NC bắt nguồn từ Chợ Lớn , Sài gòn , Việt Nam. Đó là nguyên lý dùng băng giấy đục lỗ để chép hình của các sản phẩm dệt,
do những người thợ thủ công của An nam nghĩ ra vào những năm đầu của thế kỷ trước. một hình thức cải tiến lại từ các máy dệt của Aishin (tức tiền thân của hãng Toyota ngày nay )để tăng năng suất .
Với băng giấy có đục lỗ sẵn , người thợ An nam có thể dệt ra hàng loạt những sản phẩm dệt giống nhau , đây là ý tưởng đầu tiên để chế tạo băng giấy 8 bit sau này dùng cho máy NC.
Trong chiến tranh người Nhật đã dùng cách sử dụng băng giấy này để chế tạo máy tiện tự động mà tiếng Nhật gọi là JIDO BAN (tự động bàn) để máy tự động tiện hàng loạt sản phẩm giống nhau phục vụ cho nhu cầu chiến tranh, bởi vì công nghệ phục vụ quốc phòng nên đã không được công khai .
Đồng thời gian đó vào khoảng năm 1940 thì ở Mỹ ông John T Parsons đã nghĩ ra ý tưởng dùng băng giấy (punch card) để điều khiển cái máy tiện bằng phương thức nội suy tăng phần với mục đích là tạo mặt cong
cho cánh máy bay. Sau đó không quân Mỹ nhờ MIT nghiên cứu cơ cấu servo điều khiển 3 trục gắn lên máy phay và năm 1952 thì chiếc máy phay NC đầu tiên của MIT ra đời . Tính từ cái máy đệt có băng giấy của
thợ dệt An Nam đến cái máy NC đầu tiên dùng punch card thì mất gần 50 năm. Năm 1953 thì nguyên lý của máy NC được công khai , có rất nhiều hãng nhảy vào khai thác chế tạo máy NC. Không quân Mỹ cũng hỗ
trợ MIT nghiên cứu chế tạo PART Program dùng cho máy NC để đơn giản hóa các mệnh lệnh trong program gia công NC dưới dạng Anh ngữ , kết quả là ngôn ngữ APT (Automatically programed Tools) ra đời vào
năm 1956 nhờ công của A.Siegel của MIT sau khi ngôn ngữ FORTRAN của dân cơ khí ra đời 2 năm.
Tại Japan thì năm 1956 một công ty tư nhân cũng cho ra đời máy tiện điều khiển bằng NC , sau đó năm 1958 hãng Fujitsu (tiền thân của FANUC bây giờ) đã nghiên chế tạo hệ điều khiển gắn lên máy phay của
hãng Makino thành công .Năm 1965 là năm phát triển như vũ bão của công nghệ NC tại Nhật , lần đầu tiên máy NC được điều khiển toàn bộ bằng chíp IC và danh xưng máy NC đã được sửa lại gọi chính xác là CNC
vì đã có sự hỗ trợ của micro computer . Sau đó là các kỹ thuật điều khiển theo phương thức quản lý modul , phương thức quản lý tự động hóa , phương thức xưởng sản xuất tự động không người AF v.v...được
liên tục ứng dụng vô máy NC để có những máy NC gia công phức hợp hiện đại ngày hôm nay.
Năm 1972 thì Fujitsu tách bộ phận nghiên cứu NC ra khỏi tập đoàn và hãng FANUC danh tiếng ngày nay ra đời.
Năm 2003 FANUC Việt Nam được thành lập, tính từ cái băng giấy của thợ dệt An nam đến FANUC Việt nam hay nói đến máy NC của BKmech mói ra đời của Việt nam thì đúng 1 thế kỷ.

2. Vấn đề nội suy trong máy NC.
Nói chung vấn đề nội suy trong máy NC chỉ là phương thức tăng phần , di động theo điểm trực tuyến do John T Parsons nghĩ ra. Các đường cong gia công chỉ là phương pháp làm gần đúng với các đường
thẳng liên tiếp nối các điểm nằm trong một tập hợp điểm trên một cung hình gần tròn.Nói chính xác thì máy phay NC với lệnh G02, G03 không chạy ra được hình tròn theo đúng nghĩa hình học mà chỉ là
nội suy ra hình gần tròn.
Gần đây ứng dụng của lý luận NURBS vào NC cho phép chạy được những mặt cong phức hợp với các mã lệnh G06.2 giúp cho chạy hình đẹp hơn và dung lượng dữ liệu ít hơn.

3. Sự khác nhau giữa máy CNC và máy thông thương và Tại sao máy thông thường không gia công điược như máy CNC.
Câu hỏi này dành cho bạn tự trả lời, nếu bạn chuyên tâm đọc sách chuyên môn hay tự thân mình vào xưởng sản suất làm việc.

4. Tại sao hệ DNC lại không có tương lai phát triển lữa.
Không có ai nói là DNC không có phát triển nữa, không có DNC thì cái máy CNC không có thể chạy những program lớn hàng vài chục km băng giấy được.Ngày nào còn CAD/CAM, còn CNC thì còn DNC .

5. Hiểu biết của bạn về AC
Hỏi câu hỏi như thế này sẽ rất là thất lễ với các bậc trưởng bối trong nhóm. Đối với cá nhân tôi thì bể học là mênh mông, kỹ thuật điều khiển tự động (AC ) thay đổi hàng giờ trên thế giới , không có
ai tự cho mình nắm vững và biết hết tất cả, có một câu chuyên vui đó là khoảng 14 năm trước khi giáo sư Nguyễn Trung Hưng người Việt nam được mời sang Nhật giảng dạy về lý luận Fuzzy, điều làm
chính ông bất ngờ nhất là mặc dầu ông nghiên cứu về Fuzzy rất nhiều năm, nhưng ông không ngờ rằng trong lúc ông và các cộng sự ở Mỹ còn đang tranh cãi về tính triết học của lý luận Fuzzy thì người
Nhật đã im lặng nghiên cứu và đưa lý luận thuật tóan của Fuzzy ứng dụng vào lãnh vực điều khiển tự động.Đến khi ông đến japan thì họ mời ông đi tàu điện không người lái điều khiển tự động
bằng lý luận Fuzzy, ở trong một ngôi nhà được điều khiển toàn bằng kỹ thuật Fuzzy thì ông "đứng chết trân", không thể nào tin rằng mớ lý luận học thuật còn ở trên mây của ông đã được người ta
ứng dụng vào sản phẩm dân dụng từ lúc nào. Khoảng cách giữa học và hành là như vậy.
Chỉ có học, đọc sách, thực hành, trực tiếp làm việc , đổi mồ hôi để lấy kinh nghiệm mới gọi là hiểu biết mà thôi.

V

Vo HuyThanh

Author
dondoan viết:
ồh còn 1 điều rất quan trọnglà Mastercam giúp thiết kế hình vẽ 3 chiều (hình nỗi)ví dụ như hình pho tượng của 1 cô gái đẫy đà ,đổi thành G CODE gởi qua máy CNC cắt ra hình pho tượng mà bạn muốn.
Mastercam là 1phần mềm được những hãng xưởng cơ khí nhỏ và trung bình ở Mỹ sử dụng nhiều nhất,kể cả ở Nhật. Mastercam được 19 điểm trong khi Catia là 14 điểm

MASTER CAM chính thức là một phần mềm CAM, phần CAD của MasterCAMchỉ là hỗ trợ, rất yếu nếu so với các loại phần mềm CAD khác . Dùng để hỗ trợ cho người thợ gia công NC .Phần CAM rất hay, rẻ tiền nhưng cũng còn nhiều rủi ro, ai đã từng dùng nhiều loại CAM thì có thể so sánh sẽ thấy được mức độ nguy hiểm của MasterCAM
CATIA là một phần mềm phức hợp CAD/CAM/CAE bao gồm rất nhiều workbench (modul) chuyên dụng cho thiết kế, gia công ,giải tích cơ khí , quản lý dữ liệu, kiểm soát động mô hình ảo trong thiết kế v.v... dùng cho các nhà thiết kế. Trong lãnh vực CAD/CAM/CAE thì có tứ đại CAD bao gồm CATIA, Unigraphics, I-DEAS và Pro-Engineer . Nếu kể thị phần thì CATIA vẫn đứng đầu.Phần CAM của CATIA thì không được đánh giá cao , giá thành rất đắt, nhưng hay hơn MasterCAM ở chổ dữ liệu gia công NC linh hoạt với dữ liệu 3D của thiết kế. Khi bạn đổi dữ liệu thiết kế thì dữ liệu gia công liên quan đến NC cũng sẽ tự đổi theo, rất tiện lợi cho những xí nghiệp lớn.

V

Vo HuyThanh

Author
khaiden viết:
Các bác ơi cho em hỏi với.
+ Em đang làm đồ án về máy phay CNC 2,5 trục BZ5450 cá bác nào có tài liệu về máy này cho em xin với.
+ Bác nào biết cách khử khe hở bàn máy phay CNC chi giúp cho em với. em xin chân thành cảm ơn
??? ???
Lần đầu tiên tôi nghe 2 cái từ này của em .
1) Máy phay CNC 2,5 trục là cái máy gì..................Có thể là em lầm với gia công 2.5D với máy NC. Khi mà mình gia công theo dạng contour chạy từ trên cao xuống thì máy sẽ chạy từng bậc ,gọi là gia công 2.5D . Một số máy phay đời cũ của Shizuoka chẳng hạn, hệ thống servo không điều khiển đồng thời 3 trục X.Y.Z được. Khi phục quy máy về tọa đố gốc của máy thì chỉ có thể chạy đồng thời 2 trục X,Y , sau đó mới chạy trục Z. những loại máy này không thể gia công 3D được, chỉ có thể chạy gia công 2.5D
2) Khử khe hở bàn máy phay là cái gì ....................Cái nay tôi chịu thua, không hiều. Chắc phải ôm sách vở về Việt Nam học thêm

ME

Active Member
1. Những bài viết của anh Huythanh rất hay. Anh cố gắng tham gia diễn đàn thường xuyên nhé. Cám ơn anh nhều!
2. Về cái tin mà đài NHK mà anh nói ở tên thật là thú vị.
3. Câu hỏi máy phay 2,5D của bạn SV đó đúng là nhầm lẫn như chính anh suy diễn đấy ạ.
4. Không có cái nào gọi là "khe hở bàn máy phay" đâu ạ. Bạn này dùng sai từ rồi. Đó là khe hở giữa trục vít me và đai ốc đấy ạ (các trục vít me và đai ốc để truyền 3 chuyển động của bàn máy).

K

khaiden

Author
ME viết:
1. Những bài viết của anh Huythanh rất hay. Anh cố gắng tham gia diễn đàn thường xuyên nhé. Cám ơn anh nhều!
2. Về cái tin mà đài NHK mà anh nói ở tên thật là thú vị.
3. Câu hỏi máy phay 2,5D của bạn SV đó đúng là nhầm lẫn như chính anh suy diễn đấy ạ.
4. Không có cái nào gọi là "khe hở bàn máy phay" đâu ạ. Bạn này dùng sai từ rồi. Đó là khe hở giữa trục vít me và đai ốc đấy ạ (các trục vít me và đai ốc để truyền 3 chuyển động của bàn máy).
1. Hic hic em xin lỗi các bác em có dùng sai từ " máy 2,5D mới đúng"
2.Bác giúp em nói rõ cho em về khe hở giữa trục vít me và đai ốc (các trục vít me và đai ốc để truyền 3 chuyển động của bàn máy). được không ạ.
Em học cao đảng lên kiến thức không đươc sâu mà đọc sách nhiều chỗ không hiểu. Các bác giúp em nhé

1. Hic hic em xin lỗi các bác em có dùng sai từ " máy 2,5D mới đúng"
2.Bác giúp em nói rõ cho em về khe hở giữa trục vít me và đai ốc (các trục vít me và đai ốc để truyền 3 chuyển động của bàn máy). được không ạ.
Em học cao đảng lên kiến thức không đươc sâu mà đọc sách nhiều chỗ không hiểu. Các bác giúp em nhé
bàn máy của máy NC thường dùng động cơ AC servo hay DC servo ,hoặc dùng motor thủy lực để chuyển động xoay tròn,có thể coi là 1 trục.
Còn ý thứ 2 mình trả lời rồi,để khử rơ khi bạn gia công chi tiết không ổn định ở chiều nào,mới khử rơ trục đó.
Chúc vui

D

dondoan

Author
huythanh viết:
dondoan viết:

MASTER CAM chính thức là một phần mềm CAM, phần CAD của MasterCAMchỉ là hỗ trợ, rất yếu nếu so với các loại phần mềm CAD khác . Dùng để hỗ trợ cho người thợ gia công NC .Phần CAM rất hay, rẻ tiền nhưng cũng còn nhiều rủi ro, ai đã từng dùng nhiều loại CAM thì có thể so sánh sẽ thấy được mức độ nguy hiểm của MasterCAM
CATIA là một phần mềm phức hợp CAD/CAM/CAE bao gồm rất nhiều workbench (modul) chuyên dụng cho thiết kế, gia công ,giải tích cơ khí , quản lý dữ liệu, kiểm soát động mô hình ảo trong thiết kế v.v... dùng cho các nhà thiết kế. Trong lãnh vực CAD/CAM/CAE thì có tứ đại CAD bao gồm CATIA, Unigraphics, I-DEAS và Pro-Engineer . Nếu kể thị phần thì CATIA vẫn đứng đầu.Phần CAM của CATIA thì không được đánh giá cao , giá thành rất đắt, nhưng hay hơn MasterCAM ở chổ dữ liệu gia công NC linh hoạt với dữ liệu 3D của thiết kế. Khi bạn đổi dữ liệu thiết kế thì dữ liệu gia công liên quan đến NC cũng sẽ tự đổi theo, rất tiện lợi cho những xí nghiệp lớn.
Nói đến Catia có lẽ chính cái phần hay hơn MasterCam ở chỗ dữ liệu gia công NC linh hoạt với dữ liệu 3D của thiết kế. Khi bạn đổi dữ liệu thiết kế thì dữ liệu gia công liên quan đến NC cũng sẽ tự đổi theo mà bạn nói nó đó nó làm tôi nhức cái đầu,tuần nào cũng mệt óc sửa lỗi program(bị đứng máy hoài),có lúc mệt quá chờ hôm sau cho nó làm lại còn sướng hơn .Còn cái chuyện rủi ro của MasterCam thì tôi nghĩ tay ngang thì mới bị thôi bạn ạ ,tôi sáu năm ăn ngủ với nó nên biết nó mà .GibCam thì tôi thấy trường hợp rủi ro của nó rồi ....!Nhưng tôi cũng không cho là nó dở mà lỗi là người dùng nó .MasterCam được 19 điểm Rate review cho phần CAM (computer aid manufacturing) 14 catia,12 ProE.....v..v...là tôi thấy trên web,nếu có cơ hội tìm lại được sẽ gởi cho bạn tham khảo.Phần trên là tôi cũng nhấn mạnh về phần CAM,chứ không nói về CAD(computer aid design)hay CAE(computer aid engineering ).Catia nói chung thì đương nhiên là hàng đầu rồi,chỉ có máy hãng có tầm cỡ bự mới dùng nó nổi thôi bạn ạ.