Hỏi cách ghi dung sai của bản vẽ chi tiết này

Author
Em đang làm đồ án công nghệ.chi tiết của em là thân đầu phân độ.Mặt làm việc chính là rãnh mang cá và rãnh cavet.Những kích thước không lắp ghép,k quan trọng e k ghi dung sai.thầy giáo lại bảo em về xem lại các kích thước đo xem dung sai thế nào.mọi người dúp em với

còn đây là bản vẽ của em: http://www.mediafire.com/?rh5w5s55dnds5cd

M

maibennguoi

Ðề: Hỏi cách ghi dung sai của bản vẽ chi tiết này

Không nhìn rõ bạn ah :68:

Author

file của em ở dưới đó a?

Tớ nhìn thấy ghi kích thước hơi bị "rối". Kích bản vẽ của bạn là bản vẽ chế tạo nên ghi kích thước phải đảm bảo những nguyên tắc sau:
+ Kích thước ghi ra phải đo được nếu không đo được thì không bằng đánh đố người đo. Nên khi thiết kế phải xem nó có đo được không.
+ Kích thước liên quan đến lắp ghép phải ghi đầy đủ (mình thấy bản vẽ của bạn thiếu)
+ Dung sai của kích thước thì phụ thuộc vào phương pháp gia công (tức là điểm bắt đầu và kết thúc của 1 kích thước được tạo bởi phương pháp gia công nào, nếu 2 điểm này khác nhau về phương pháp gia công thì lấy dung sai theo phương pháp gia công có độ chính xác thấp hơn)

Có một phương pháp hay sử dụng đối với các kích thước không quan trọng là trên bản vẽ không ghi dung sai, nhưng được ghi vào phần yêu cầu kỹ thuật ( dung sai chung....)

1 Quy tắc bất di bất dịch để chọn và phân bố dung sai chính xác là bạn cần biết chi tiết làm việc và lắp ở đâu.
tức là muốn đưa mọi người tham khảo thì cần đưa cả bản vẽ lắp nữa.

U

unitiri

Theo TCVN thì những kích thước không ghi dung sai thì mặc định dung sai là +- IT 14.

vantrongck2

Active Member

mình xem file của bạn mình thấy cách trình bày bản vẽ chưa được tốt cho lắm
bạn nên chia ra phần hình chiếu riêng và hình cắt riêng
mình thấy bạn vừa để hình chiếu vừa hình cắt như vậy sẽ rất khó nhìn và không thấy được các kích thước tổng thể của chi tiết

phần kích thước bạn nên chia ra làm 2 phần, phần lắp ghép và phần không lắp ghép. phần lắp ghép bạn thể hiện riêng và tương ứng với kích thước của chi tiết khi lắp với nhau cần đảm bảo kích thước nào

phần không lắp ghép bạn chỉ cần thể hiện vị trí tương quan của phẩn đó trên chi tiết, vd như lố khoan thì cần vị trí của lỗ so với bề mặt làm chuẩn và độ sâu của lỗ đó