Hỏi cách làm lò nấu gang loại nhỏ

• Thread starter bboy_rex
  • Ngày mở chủ đề
B

bboy_rex

Author
Mấy ACE chỉ cho em cách làm 1 cái lò nấu gang loại nhỏ.. em nấu chừng 5kg àh.. em đã thành công trong việc nấu chảy nhôm bằng lò than đá chuyên dụng ( than tổ ong) em cũng định nấu gang bằng lò than nhưng em nghỉ chắc không được nên lên tham khảo mấy ACE.

TAMAC

Active Member
Ðề: Lò nấu gang

Mấy ACE chỉ cho em cách làm 1 cái lò nấu gang loại nhỏ.. em nấu chừng 5kg àh.. em đã thành công trong việc nấu chảy nhôm bằng lò than đá chuyên dụng ( than tổ ong) em cũng định nấu gang bằng lò than nhưng em nghỉ chắc không được nên lên tham khảo mấy ACE.
Nhiệt độ nóng chảy của nhôm là 660 độ C, gang là khoảng 1100 độ C, thép khoảng 1250 độ C. Khi cậu nấu nhôm bằng bếp than tổ ong cậu cho nhôm vào nồi thép hoặc gang để nấu vậy khi nấu gang cậu cho vào nồi nào? Nấu kiểu này là truyền nhiệt bằng dẫn nhiệt cho vật liệu nấu qua trung gian là nồi cho nên nồi chịu tác động nhiệt rất lớn. Nói tóm lại không nấu gang kiểu như cậu nấu nhôm được.

B

bboy_rex

Author

vậy anh chỉ cho em cách nấu chảy gang được không? mà em đọc được tài liệu là Sắt nóng chảy ở nhiệt độ 1080 độ K tương đương với 1534 độ C , em nghỉ sử dụng nồi bằng sắt là có thể nấu được gang
nguồn của nó đây http://vi.wikipedia.org/wiki/S%E1%BA%AFt

Last edited by a moderator:

TAMAC

Active Member

Cậu chưa có các kiến thức cơ bản về vật liệu nhất là chuyên ngành đúc thì rất khó để trong phạm vi bài viết tôi nói rõ về nấu gang, sơ qua thế này: vì nhiệt độ nóng chảy của gang khoảng 1100 độ C khi nấu chảy lại phải quá nhiệt lên 1250 độ C để có thể rót gang vào khuôn nên không thể dùng nồi nào để nấu gang như nấu nhôm kiểu của cậu được. Nếu nấu thủ công người ta cũng nấu bằng than (than cốc hoặc than Vàng Danh chứ không phải than Kíp lê, than tổ ong) nhưng cấp nhiệt của than trực tiếp cho gang chứ không qua thành nồi. Cậu gõ từ khóa lò chõ để tìm kiếm nhé rồi hỏi lại sau. Nên đến hiệu sách, thư viện tìm đọc các sách về chuyên ngành đúc đã thì mới hiểu được vấn đề. Thân! :38:

A

asahi_nguyen

Author

Muốn đổ được gang phải dùng nhiệt độ tối thiểu 1450 độ C

Ðề: Hỏi cách làm lò nấu gang loại nhỏ

Thực tế vẫn có thể chế tao được ra lò nấu gang, nấu thép, nấu đồng mini.
Theo nguyên tắc : vật liệu chứa phải chịu được nhiệt độ cao chứa được kim loại nấu chảy, nguồn nhiệt cấp phải đủ để làm chảy kim loại. Quy cách tùy theo yêu cầu cụ thể.
Thiết kế lò còn phải phụ thuộc vào yêu cầu công việc và tính hiệu quả kinh tế sẽ quyết định có cần thiết làm hay không hay chỉ làm cho vui. Chúc bạn thành công.

Nguyễn Thế Uy
uy16779@gmail.com
ĐT : 0925869968

Last edited:

Gang ở nhà em vẫn ninh khoảng 1450-1460 độ mới nhừ, khi đúc khoảng 1350 độ. Chắc chả có cái nồi sắt nào chịu nổi đâu. Nồi nhà em dùng sạn hoặc gạch khối
(em xin được, đừng hỏi em chỗ mua!). Bác muốn làm nồi nấu gang thì sạn magnesite (nhập về hoặc sạn phế thải gạch lò quay xi măng), quartz... có bán đấy. Nhưng nấu bằng than mà chỉ khoảng 5kg thì em chưa có thấy bao giờ.

Bác Lehai dọa kinh thật. Đội trưởng đội dọa có khác!

TAMAC

Active Member

Gang ở nhà em vẫn ninh khoảng 1450-1460 độ mới nhừ, khi đúc khoảng 1350 độ. Chắc chả có cái nồi sắt nào chịu nổi đâu. Nồi nhà em dùng sạn hoặc gạch khối
(em xin được, đừng hỏi em chỗ mua!). Bác muốn làm nồi nấu gang thì sạn magnesite (nhập về hoặc sạn phế thải gạch lò quay xi măng), quartz... có bán đấy. Nhưng nấu bằng than mà chỉ khoảng 5kg thì em chưa có thấy bao giờ.

Bác Lehai dọa kinh thật. Đội trưởng đội dọa có khác!
Đây chỉ là trao đổi thực tế kỹ thuật, sao lại gọi là dọa nhau được??? Nếu định hù dọa nhau thì cứ post vài trang chép trong sách lý thuyết ra là xong, mọi người đọc lại cứ tưởng nhầm mình siêu lắm...he he:104:

A

asahi_nguyen

Author

Em không biết sách vở nhiều. Em làm công việc này 6 năm ở Nhật nên biết. Thật ra nếu là gang cầu thì phải là 1520 độ C. Ở Nhật em thường xuyên nấu loại FcD4500 . Thép thì khi đổ khuôn em phải đợi đổ ở mức 1360 độ.

A

asahi_nguyen

Author

Cậu chưa có các kiến thức cơ bản về vật liệu nhất là chuyên ngành đúc thì rất khó để trong phạm vi bài viết tôi nói rõ về nấu gang, sơ qua thế này: vì nhiệt độ nóng chảy của gang khoảng 1100 độ C khi nấu chảy lại phải quá nhiệt lên 1250 độ C để có thể rót gang vào khuôn nên không thể dùng nồi nào để nấu gang như nấu nhôm kiểu của cậu được. Nếu nấu thủ công người ta cũng nấu bằng than (than cốc hoặc than Vàng Danh chứ không phải than Kíp lê, than tổ ong) nhưng cấp nhiệt của than trực tiếp cho gang chứ không qua thành nồi. Cậu gõ từ khóa lò chõ để tìm kiếm nhé rồi hỏi lại sau. Nên đến hiệu sách, thư viện tìm đọc các sách về chuyên ngành đúc đã thì mới hiểu được vấn đề. Thân! :38:
Gang mà xuống 1250 thì để dành ăn hết khỏi đổ luôn bác.

TAMAC

Active Member

Em không biết sách vở nhiều. Em làm công việc này 6 năm ở Nhật nên biết. Thật ra nếu là gang cầu thì phải là 1520 độ C. Ở Nhật em thường xuyên nấu loại FcD4500 . Thép thì khi đổ khuôn em phải đợi đổ ở mức 1360 độ.
Cậu có nhầm giữa gang và thép không đấy???

Gang mà xuống 1250 thì để dành ăn hết khỏi đổ luôn bác.

Chắc ở Nhật cậu toàn nấu lò điện, mác gang yêu cầu nhiệt cao để biến tính... Tôi lại nói về lò chõ nấu bằng than, mác gang xám thường nên không hợp nhau.

Last edited: