[Hỏi] Chỉnh đường chạy dao

• Thread starter hhaa03681
  • Ngày mở chủ đề
H

hhaa03681

Author
Em mới học MasterCam muốn hỏi làm cách nào để dao ăn hết lượng dư trên, cảm ơn các anh chị

Em dùng C-Axis > Cross Contour

Ðề: [Hỏi] Chỉnh đường chạy dao

Hình như bạn đang muốn phay đầu lục giác.
Do chain bạn chọn chưa thích hợp nên lượng dư vẫn còn. Muốn cắt hết lượng dư bạn có thể kéo dài chain hình chữ "U" của bạn ra hoặc xoá bớt 2 chain và chỉ chừa lại 1 chain trong cùng (chain gần chấu cặp nhất), khi đó chọn multi pass để cắt hết lượng dư. Nếu chưa hiểu bạn có thể Up file MC lên mình chỉnh cho bạn xem rõ hơn.

H

hhaa03681

Author

Hình như bạn đang muốn phay đầu lục giác.
Do chain bạn chọn chưa thích hợp nên lượng dư vẫn còn. Muốn cắt hết lượng dư bạn có thể kéo dài chain hình chữ "U" của bạn ra hoặc xoá bớt 2 chain và chỉ chừa lại 1 chain trong cùng (chain gần chấu cặp nhất), khi đó chọn multi pass để cắt hết lượng dư. Nếu chưa hiểu bạn có thể Up file MC lên mình chỉnh cho bạn xem rõ hơn.
Cảm ơn bạn GiangTheTool, đúng là mình đang phay lục giác :D Mình đã làm theo cách chọn 1 Chain gần Chấu cặp và số lần Multi Passes

Xin phép hỏi bạn thêm một chút, với cách kéo dài Chain chữ U, VD con dao của mình là phi 10 mà trong đó chiều mình cần cắt là 30 hoặc lớn hơn thì cắt theo Chain chữ U sẽ còn lượng dư phía trong khoảng 10 hoặc 20 (2 bên x đường kính dao là 10), không biết với Cross Contour CÓ CÁCH NÀO có thể làm hết được lượng dư đó nếu không dùng Multi Passes không, vì mình thấy dùng Miltil Passes sẽ cần tính số lần cắt và khoảng cách. Như hình, mạng yếu quá :D phải up = điện thoại ( Mình chưa biết cách kéo dài đường Chain chữ U)

Ý mình không phải là kéo cho chữ U rộng ra mà kéo cho nó dài ra vì theo như hình ban đầu của bạn, dao đã quét đủ bề rộng của mặt phẳng cần gia công, chỉ còn lượng dư ở mép cạnh lục giác thôi nên muốn cắt bỏ phần lượng dư này ta phải kéo 2 cạnh của chữ U dài ra. Còn như trong hình thứ 2 bạn vừa up thì là bề rộng mặt phẳng cần cắt lớn hơn 2 lần đường kính dao, nếu muốn dùng C-axis cross contour thì chỉ có 2 cách, một là chạy multipass và 2 là vẽ đường cho dao chạy.