Hỏi đáp thoải mái các vấn đề về kỹ thuật thiết kế, phát triển sản phẩm, dự án R&D

Nova

MES Lab. Founder & C.E.O
Gửi các thành viên,
Mình mở topic này để các bạn nào đang gặp khó khăn, vướng mắc về các chủ đề đã nêu có thể đặt câu hỏi. Mình và team cùng các thành viên diễn đàn sẽ hỗ trợ các bạn trong khả năng có thể.
Các bạn có thể hỏi tại topic này hoặc mở Topic mới trong box này đều được.
Welcome.

Đặt mua Tài liệu Thiết kế & Phát triển sản phẩm với giá ưu đãi

Em chào anh ạ. Em đang có ý tưởng về máy nông nghiệp, nhưng hiện tại nó vẫn chưa được định hình một cách cụ thể về chi tiết, em rất muốn tạo một đội khoảng 2 - 3 người để hoàn thành nó, nhưng em không biết làm sao để thể hiện ý tưởng của mình cũng như tạo sức hút về ý tưởng đối với người mình muốn tạo nhóm, bới vì kiến thức và khả năng thiết kế của em thực sự còn rất hạn chế:), hoặc là tìm những người có cùng chí hướng với mình ở đâu. Em đang phân vân liệu mình có nên lập nhóm từ khâu tạo ý tưởng, hay lập nhóm khi đã có một kiến trúc sản phẩm rõ ràng để tạo sức thuyết phục đối với họ.
Em xin cảm ơn ạ!:)

Nova

MES Lab. Founder & C.E.O
Em chào anh ạ. Em đang có ý tưởng về máy nông nghiệp, nhưng hiện tại nó vẫn chưa được định hình một cách cụ thể về chi tiết, em rất muốn tạo một đội khoảng 2 - 3 người để hoàn thành nó, nhưng em không biết làm sao để thể hiện ý tưởng của mình cũng như tạo sức hút về ý tưởng đối với người mình muốn tạo nhóm, bới vì kiến thức và khả năng thiết kế của em thực sự còn rất hạn chế:), hoặc là tìm những người có cùng chí hướng với mình ở đâu. Em đang phân vân liệu mình có nên lập nhóm từ khâu tạo ý tưởng, hay lập nhóm khi đã có một kiến trúc sản phẩm rõ ràng để tạo sức thuyết phục đối với họ.
Em xin cảm ơn ạ!:)
Dễ thuyết phục mọi người tham gia team với em nhất (và cũng để sau này làm sản phẩm hiệu quả nhất), em hãy CHO HỌ THẤY lý do TẠI SAO sản phẩm em định làm là CẦN THIẾT cho người dùng, cho xã hội và NHU CẦU về sản phẩm đó là CÓ THỰC và ĐỦ LỚN.

Nếu thấy cái TẠI SAO đó đủ thuyết phục, các bạn khác sẽ join với em. Và từ cái TẠI SAO đó >> em lên được CHÂN DUNG sản phẩm cần có tính năng gì, phạm vi ra sao >> e lập được kế hoạch, định hướng >> khoanh vùng ý tưởng >> thông số kỹ thuật >> lên concept (phương án công nghệ) >> thiết kế kiểu dáng, kết cấu, tối ưu linh kiện,...> tạo mẫu, test,...

Đó là cách làm sản phẩm bài bản, và giới công nghiệp họ làm sản phẩm theo cách đó.

Còn các em sinh viên, và cả kỹ sư của mình hay LÀM NGƯỢC: chưa gì đã kỹ thuật, đã thiết kế.

Nếu em KHÔNG NẮM ĐƯỢC nhu cầu của người sử dụng với sản phẩm là gì, thì THIẾT KẾ gì cũng là vô nghĩa, nguy cơ sai hướng là rất cao, và em chênh vênh không có CƠ SỞ nào để BẮT ĐẦU dự án cả.

Cách Tư duy và Hiểu đối tượng khách hàng, người dùng là vô cùng quan trọng để làm ra một sản phẩm xuất sắc.

Tin anh đi, mấy phần kỹ thuật hay ý tưởng hay gì gì mà em đang nói là VƯỚNG đó, thực ra không khó nếu em đã xác định rõ ràng về phần nhu cầu >> tính năng cần có.

Trao đổi thêm thoải mái nhé em.

Thành viên đang online