Hỏi đồ án chi tiết máy

• Thread starter nhactk4
  • Ngày mở chủ đề
N

nhactk4

Author
Mọi người cho mình hỏi chút về đồ án nhé: trong dề của mình là hộp giảm tốc bánh trụ răng thẳng, răng nghiêng 2 cấp, hệ truyền động băng tải thi đề của mình là bộ truyền quay 2 chiều thì trong khi tính toán thì tính theo 1 chiều chọn haylaf áp dụng cho cả 2 chiều và liên quan đến nhũng phần nào trong khi tính toán !!! Thanks

C

cdt03lcd

Author
Mọi người cho mình hỏi chút về đồ án nhé: trong dề của mình là hộp giảm tốc bánh trụ răng thẳng, răng nghiêng 2 cấp, hệ truyền động băng tải thi đề của mình là bộ truyền quay 2 chiều thì trong khi tính toán thì tính theo 1 chiều chọn haylaf áp dụng cho cả 2 chiều và liên quan đến nhũng phần nào trong khi tính toán !!! Thanks
tính theo 1 chiều thôi. Vì độ lớn của lực tác dụng lên trục ko bị ảnh hưởng bởi chiều quay. Chiều quay chỉ gây ra sự thay đổi của chiều lực tác dụng lên trục khi phân tích lực thôi. Vì vậy biểu đồ lực và momen chỉ ngược lại.

N

nhactk4

Author
Mà có ai dùng phần mềm CTM của trường ĐHBK để làm đồ án chưa, nếu ai đã dùng rồi thì hướng dẫn mình 1 chút được ko vậy

Mà có ai dùng phần mềm CTM của trường ĐHBK để làm đồ án chưa, nếu ai đã dùng rồi thì hướng dẫn mình 1 chút được ko vậy
có hướng dẫn cách cài và sử dụng sơ qua trong bộ cài hình như mình down ngoài trang chủ đó, còn lại tự mày mò cậu ạ hic hic, từ từ rồi sẽ ra, cậu làm ngoài trước sau đó thử lại bằng phần mềm sẽ thấy dễ hơn
Trong đây chắc cũng có http://www.wemtk50.com/forum/do-chi-tiet-may/

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Đề của bạn là quay 2 chiều thì sẽ ảnh hưởng khá nhiều khi tính toán đấy! Ví dụ: Khi tính bánh răng, sức bền tiếp xúc thì không ảnh hưởng nhưng sức bền uốn sẽ có vì ứng suất cho phép về uốn sẽ bị giảm đi 0,7-0,8 lần! Ảnh hưởng nhiều nhất là tính toán trục - bạn phải xét đến lực khi quay cả 2 chiều (khá dài đấy). Tính toán ổ lăn cũng bị ảnh hưởng vì lực dọc trục và phản lực các gối khác nhau khi quay 2 chiều!

WJT.

K

khongvinhlinh

Author

Các thầy các bạn cho mình hỏi chút. Tại sao lại phải đặt 2 cái ổ đũa côn liền nhau vậy cà? Và hai cách bố trí ổ kiểu này có gì khác nhau, tại sao lại bố trí như vậy?
Mình xin cảm ơn nhiều!

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Các thầy các bạn cho mình hỏi chút. Tại sao lại phải đặt 2 cái ổ đũa côn liền nhau vậy cà? Và hai cách bố trí ổ kiểu này có gì khác nhau, tại sao lại bố trí như vậy?
Mình xin cảm ơn nhiều!
Trong 2 sơ đồ trên chọn sơ đồ ổ nào phải căn cứ chính là ổ nào chịu lực hướng tâm lớn. Ví dụ: Nếu phản lực hướng tâm của ổ I lớn hơn ổ II thì nên chọn sơ đồ ổ chữ O (sơ đồ A) để lực dọc trục sẽ tác dụng lên ổ II => các ổ sẽ chịu lực đều hơn => kích thước của các ổ sẽ nhỏ gọn hơn (tiết kiệm). Ngược lại, nếu phản lực hướng tâm lên ổ I mà nhỏ hơn ổ II thì nên chọn sơ đồ kiểu chữ X (sơ đồ B).

WJT.

V

vungoctiepott

Author
mọi người cho e hỏi với. tại sao ứng suất cho phép trong bộ truyền bánh răng nghiêng lại lấy theo giá trị trung bình của từng cặp bánh răng trong bộ truyền mà không lấy theo giá trị ứng suất cho phép nhỏ hơn như trong bộ truyền bánh răng thẳng? các biện pháp sử lý khi điều kiện ứng suất cho phép kô thoả mám là gì? cảm ơn mọi người trước nhé!

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
mọi người cho e hỏi với. tại sao ứng suất cho phép trong bộ truyền bánh răng nghiêng lại lấy theo giá trị trung bình của từng cặp bánh răng trong bộ truyền mà không lấy theo giá trị ứng suất cho phép nhỏ hơn như trong bộ truyền bánh răng thẳng? các biện pháp sử lý khi điều kiện ứng suất cho phép kô thoả mám là gì? cảm ơn mọi người trước nhé!
Bộ truyền BR thẳng US cho phép lấy theo bánh nhỏ là điều dễ hiểu. Còn BT răng nghiêng thì do đường tiếp xúc nằm chếch trên mặt răng nên người ta đã tìm thấy rằng, ứng suất cho phép của bộ truyền lớn hơn giá trị nhỏ của US cho phép của 2 bánh. Tuy nhiên, không thể chứng minh được là USCP= trung bình cộng của USCP 1 và 2 vì đấy là một công thức thực nghiệm. Trên thực tế, còn nhiều công thức thực nghiệm để tính ứng suất cho phép của BT BR nghiêng khác, trong đó có 1 công thức cũng rất phổ biến là:
[us]=(1/2*([us1]^1/2+ [us2]^1/2))^1/2 (trung bình bình phương).
WJT.