Hỏi lệnh làm biến dạng vật thể ?

Author
Các bạn cho mình hỏi là trong catia có lệnh làm biến dạng vật thể không ? Cụ thể là mình muốn làm biến dạng 1 khối trụ thẳng có các rãnh ngang ôm quanh bề mặt khối trụ thành 1 khối trụ cong , Nếu có lệnh này thì xin hướng dẫn luôn cho mình với nhé !

Hi Dũng!
Như trong SOLIDWORK có lệnh Flex có tác dụng bẻ cong một khối solid rất hay. Trong Catia thì không có lệnh này hay lệnh có chức năng tương tự. Mình nghĩ đây cũng là một trong những lý do mà nhiều người đánh giá phần thiết kế solid của CATIA yếu hơn thiết kế solid của phần mềm có cái tên tương tự.
Cậu thử làm theo cách này của mình xem có áp dụng cho trương hợp của cậu không nhé.
Bước 1: Tạo một spline (nhưng Spline này mình vẽ thẳng bạn nhé và Spline này càng nhiều điểm càng tốt để bước cuối mình còn edit cong theo yêu cầu của minh)

Bước 2: Dùng lệnh Swept surface như hình vẽ dưới để tạo ống trụ.

Bước 3: Dùng lệnh intersect để lấy giao của một mặt phẳng qua ông trụ.

Bước 4: Dùng lệnh Swept surface để tạo biên dạng vành trụ như hình dưới.

Bước 5: Dùng lệnh Split để cắt tạo ra biên dạng nhu
Bước6: Bây giờ bạn có thể chỉnh spline ban theo ý đồ của bạn thì sẽ cho bạn một khối trụ mong muốn.

Cuối cùng bạn chuyển sang part design và dung lệnh chuyển furface sang solid là ok.

cho em hỏi lệnh này ở đâu ạ, em tìm hoài không thấy ạ, tìm trên menu đó ạ. hic hic.Swept surface

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Theo mình nghĩ thì khối trụ muốn tạo cong thì nên tạo bằng cách dùng đường sinh (không nên vẽ bằng spline vì spline không cho đường sinh chính xác như yêu cầu đối với cơ khí) rồi dùng lệnh Sweep để dựng hình. Trong lệnh Sweep mình có thể quy định mặt cắt của chi tiết cần vẽ.
Dựng hình theo phương pháp bẻ cong uốn theo đường spline như trên thì rất nhanh nhưng độ chính xác kém, chỉnh sửa khó như ý muốn. Thân.

Theo mình nghĩ thì khối trụ muốn tạo cong thì nên tạo bằng cách dùng đường sinh (không nên vẽ bằng spline vì spline không cho đường sinh chính xác như yêu cầu đối với cơ khí) rồi dùng lệnh Sweep để dựng hình. Trong lệnh Sweep mình có thể quy định mặt cắt của chi tiết cần vẽ.
Dựng hình theo phương pháp bẻ cong uốn theo đường spline như trên thì rất nhanh nhưng độ chính xác kém, chỉnh sửa khó như ý muốn. Thân.
Mình cũng nghĩ giống ý bạn! Khi dùng Spline thì điều khiển độ cong theo ý muốn của mình mà đảm bảo độ chính xác cao đúng là rất khó.
Vì thế mình cũng chỉ mong Dũng xem cách này tham khảo cậu nhé.

cho em hỏi lệnh này ở đâu ạ, em tìm hoài không thấy ạ, tìm trên menu đó ạ. hic hic.Swept surface
Để tìm một lệnh mà bạn muốn mà chưa biết lệnh đó có biểu tượng như thế nào thì tìm trên menu sẽ rất khó.
Bạn muốn tìm bất kỳ một lệnh gì của CATIA thì bạn lần lượt vào theo các bước sau:
Tool -> customize -> toolbars -> rồi bạn muốn tạo một thanh công cụ lệnh giêng cho bạn thì bạn click vào New ->rồi ghi tên cho thanh công cụ đó (mori chẳng hạn) -> tiếp tục bạn vào add commands (đây chính là nơi chứa tất cả các lệnh trong catia).:4:

Cái này 2 lần split phải không bác, 1 lần other side để nó chọn mặt ngoài của vòng cong, lần 2 cũng vậy để chọn mặt bằng
Bác có thể hứong dẫn chi tiết hơn về lệnh split này được không ạ hí hí hí

Hình của bạn chỉ cần sweep theo cách là dùng type sweep là: center, radius là xong, sao cần biến dạng từ hình trụ làm gì vậy, sau đó muốn làm một hay nhiều rãnh tròn bao quanh thì tuỳ mà.
===================================
[marquee] Learn - Learn More - Learn Forever[/marquee]

mori

Member
Hình của bạn chỉ cần sweep theo cách là dùng type sweep là: center, radius là xong, sao cần biến dạng từ hình trụ làm gì vậy, sau đó muốn làm một hay nhiều rãnh tròn bao quanh thì tuỳ mà.
===================================
Ý bác Cảnh là làm theo mục đích làm biến dạng di 1 cái ống, từ ống thẳng bẻ cong ra.Chứ ko phải ban đầu tạo cái ống cong luôn. Mục đích của việc làm này thì ý chế tạo gì đó của bác letiendung thôi

Một ứng dụng rất hay cho ví dụ mà mình đã hướng dẫn cho các bạn ở trên.
Các bạn đều biết! Nhiều cái đèn học mà thân nó có biên dạng như ở ảnh dưới. Mình có thể bẻ gập theo các phương mà mình muốn điều chỉnh để đảm bảo độ sáng cho hợp lý. Vậy chi tiết đó bạn sẽ vẽ trên Catia như thế nào khi cần thiết kế nó?Riêng mình thì sẽ chọn theo cách mà mình đã trình bày ở trên vì sẽ làm cho mình vẽ nó easy hơn nhiều khi mà mình trực tiếp vẽ nó trên đường cong.

Last edited:
Cho em hỏi về cách vẽ chữ lượn cong trong một mặt phẳng thì làm thế nào vậy?. Em chưa làm cái này bao giờ, Thanks.

======================================
[marquee] Learn - Learn More - Learn Forever [/marquee]

Cho em hỏi về cách vẽ chữ lượn cong trong một mặt phẳng thì làm thế nào vậy?. Em chưa làm cái này bao giờ, Thanks.

======================================
[marquee] Learn - Learn More - Learn Forever [/marquee]
Có phải bạn muốn tạo chữ trên mặt cong như thế này không?

N

NDA

Hay lắm Thiên Cảnh hướng dẫn đi, cho mình hỏi luôn bạn chỉnh đường spline bằng cách nào vậy .Mình chỉnh bằng cách edit skecth thì nó toàn báo lỗi thôi.

N

NDA

bạn chỉ post mỗi hình như thế thì sao mình vẽ được post luôn file vẽ lên đi.

Ý em không phải vậy anh thien canh_cn à, em muốn nói là trong các sản phẩm như mâm nhựa nhà em đây này, nó có dòng chữ uốn tròn trên mặt đáy đó.....

=================================================
[marquee]Learn - Learn More - Learn Forever[/marquee]

Câu hỏi của mình là làm sao để có thể viết chữ theo vòng tròn màu đỏ dưới cơ: Trong cùng một mặt phẳng, nhưng uốn lượn, chứ không phải như trên:

===============================================
My Yahoo: diepviena0072006
My gmail: diepviena0072006@gmail.com

Sao không thấy ai trả lời em vậy nhỉ?. Em muốn vẽ cái mâm nhựa cho nó hoàn chỉnh một tí mà khó quá. Còn phần chữ này nữa thôi....Chẳng lẽ lại phải tách từng chữ ra rồi rotate hay translate thì hơi thủ công quá mà nó lại không được đẹp, mong các bác pro để ý câu hỏi này của em với nhé. Thanks nhiều...

===============================================

Câu hỏi của mình là làm sao để có thể viết chữ theo vòng tròn màu đỏ dưới cơ: Trong cùng một mặt phẳng, nhưng uốn lượn, chứ không phải như trên:
Nếu mà nói về tính năng để làm cái này thì catia yếu xo với solidwork thật. Hiện tại mình biết 2 cách để viết chữ theo curve bất kỳ hay theo arc...
- Cách 1:Dùng macro để tạo.( Cái này mình chỉ biết là làm được chứ chưa làm được :4:. Cũng đang tìm hiểu)
-Cách 2 : Đó là dùng phần mềm Solidwork hay phần mềm nào đó làm được trực tiếp điều này để tạo chữ rồi save đuôi .dwg hoặc .dxf
Các bước tiếp theo làm tương tự như tạo chữ trên line trong catia.