Hỏi vài chức năng trong space claim?

Author
em đang tìm hieur phần help của space claim, nói chung phần mềm này dễ xài,vẽ dạng solid thì nhanh hơn phần mêm khác ,chạy khá nhẹ.nhưng hình như không có tính năng render như trong solidwork thì phải.và chức năng mô phỏng tìm hoài cũng không thấy. có ai kinh nghiệm vào giúp giùm,có cần thêm modun nào nữa không ,cái modun ANSYS cài thế nàovà tải ở đâu.cái phần mềm này vẽ surface có khá không ạ?đêm nào cũng thức để dịch tài liệu của nó,hi vọng sớm thuần thục để cùng mọi người phổ biến nó!

Ðề: Hỏi vài chức năng trong space claim?

Nếu nói về vẽ Solid và modify bằng SpaceClaim thì không gì bằng( UGS cũng bắt đầu chuyển hướng theo cách này từ NX6 và Wildfire 5.0 có Dynamic Edit ) Còn về surface và curve 3D thì mình thấy hơi vất vả. Render có trong Display\Metallic kết hợp với đổi màu sẽ cho bạn hình theo ý muốn.

S

SpaceClaim

em đang tìm hieur phần help của space claim, nói chung phần mềm này dễ xài,vẽ dạng solid thì nhanh hơn phần mêm khác ,chạy khá nhẹ.nhưng hình như không có tính năng render như trong solidwork thì phải.và chức năng mô phỏng tìm hoài cũng không thấy. có ai kinh nghiệm vào giúp giùm,có cần thêm modun nào nữa không ,cái modun ANSYS cài thế nàovà tải ở đâu.cái phần mềm này vẽ surface có khá không ạ?đêm nào cũng thức để dịch tài liệu của nó,hi vọng sớm thuần thục để cùng mọi người phổ biến nó!
Chào bạn!

Đây là hình ảnh trước khi Render.

Sau khi Render.

Phần mô phỏng chuyển động có, nhưng tạm thời chỉ Semi auto thôi (kết hợp với lệnh Move bạn dùng chuột để lôi kéo các bộ phận chủ động để lảm cho các cơ cấu dịch chuyển.) Bạn có thể tham khảo Chuyên mục Lắp ráp để tìm hiểu thêm.
Mình cũng không hiểu tại sao đây cũng là điều khá nhiều người quan tâm mà SpaceClaim vẫn đi bằng "xe đạp" như thế. :4:

Để tích hợp được Ansys trên Toolbar của SpaceClaim, thì theo nhà sản xuất bạn phải đáp ứng những điều kiện sau:
-Phiên bản sử dụng phải chính thức (bản dùng thử không tích hợp)
-Ngoài ra phải mua thêm module Ansys (nó giống như những Options vậy)

Câu hỏi cuối cùng của bạn về Surface thật khó trả lời, Cũng tương tự như câu hỏi: Trong lĩnh vực võ học thì môn Võ nào là tối thượng...Theo bản thân mình thì phần lớn chúng chỉ là những công cụ..., nếu mỗi cái không có thế mạnh riêng của nó thì khó có thể tồn tại. Tóm lại tùy mức độ "luyện công" của bạn mà nó đạt đến "cảnh giới" nào.
Vài dòng góp ý, Chúc bạn sẽ có cách giải quyết tối ưu cho từng trường hợp cụ thể!

Last edited by a moderator:
Author

xin phép làm phiền anh SPACECLAIM lần nữa, có thể cho em link down modun AnSYS không ạ(em xài bản 2009 sp1 ko phải dùng thử mà là****),em có down hypershot về render thử nhưng không có****,liệu anh có thể cho em xin key của nó không ạ, cả mấy cái plugin chuyển định dạng file nữa.Nói chung là nếu có thể thì anh gửi mail cho em biết các add on nào cần/có thể chạy trên SC,và link down nữa thì thật tuyệt.Không hiểu tại sao cái khoản mô phỏng chuyển động của spacecalim lại yếu thế!Hoặc anh giới thiệu cho các mem đang học hỏi spaceclaim như em được biét 1 số add in , em thấy trên youtube có mấy cái video người ta vừa vẽ trong SC rồi chuyển qua rhino,thậm chí SC còn chạy như 1 modun trong rhino luôn....Nếu có thể thì anh post vài bài hướng dẫn vẽ mấy hình có surface đa dạng 1 xí(anh có thể cho em xin mail để em có thể hỏi đc không ạ!).hỏi hơi nhiều vì em đang tìm hiểu nó,xin anh thông cảm!:64:

Last edited:
S

SpaceClaim

Chào bạn talalevan!

Trong chuyên mục tài liệu hướng dẫn học SpaceClaim mình nhớ không lầm có nói rất rỏ những
nào có thể chạy trên SpaceClaim, chuyển đổi các định dạng files bạn có thể vô phần Importing and Exporting (nói thật cần cái gì thì kiếm cái đó thôi chứ khó mà nhớ hết được)
Có thông tin này mình muốn gửi đến bạn cùng những người quan tâm đến Space Claim là hiện nay hãng Phần mềm này kết hợp với Keyshot thay vì Hypershot trước đây.

Bạn nói là bạn đang dùng bản SpaceClaim2009_sp1****, theo mình những
của nó (Ansys, Keyshot,...) bạn cũng dùng "****" luôn cho nó đồng bộ. :4: , mà cái khoản "****" của mấy phần mềm này mình không có.

Nếu muốn, bạn có thể theo Link ở trên để tải Keyshot (dùng thử 15 ngày)

Bạn nè! với mình khi thiết kế một sản phẩm mới, cái khó nằm ở chổ ý tường. Còn khi vẽ lại theo mẫu có sẳn thì khó ở Số liệu đo đạt từ vật mẫu...

Dưới đây chỉ là gợi ý nhỏ khi xây dựng vật thể mặt trong SpaceClaim, link tham khảo:

Code:
http://www.esnips.com/doc/848f1d12-3f9d-434e-9a28-c987dbba10a6/Blend_Guide_Lines

Last edited by a moderator: