Hỏi về các trạng thái của mạch lật RS không đồng bộ cổng NOR.

• Thread starter hotgirl
  • Ngày mở chủ đề
H

hotgirl

Author
Chào các bạn, mạch lật RS cổng NOR này thì chắc không ai trong dân Điện, Điện tử Viễn thông là không biết rối, mình có băn khoăn về 1 trạng thái của mạch đó là trạng thái cho S=1 và R=0 thì trong sách nói là: "nếu Q = 0, Q| = 1 thì dẫn tới trạng thái kế tiếp Q = 1, còn nếu Q=1, Q|=0 thì dẫn tới trạng thái kế Q=1 => Q luôn bằng 1 mà không phụ thuộc Q trước đó" nhưng nhìn vào hình và viết công thức ra thì thấy không phải như thế ? mình nhìn vào hình và viết như sau khi S=1, R=0 nếu Q=0, Q|=1 thì ta có Q= NOT(Q| + R) = NOT(1+0) = 0 và Q| = NOT(Q + S) = NOT(0+1) = 0 => Q đã ko bằng 1 như diễn giải trên mà nó còn rơi vào trạng thái cấm là Q = Q|cùng = 0 mới ghê chứ, không biết là mình chưa hiểu hay sách nói sai hay cách giải thích của mình sai, xin các bạn chỉ giáo. Q| là NOT(Q) nha các bạn.

Hình:

H

hotgirl

Author
Ðề: Hỏi về các trạng thái của mạch lật RS không đồng bộ cổng NOR.

up cho bạn nào biết trả lời giúp

Ðề: Hỏi về các trạng thái của mạch lật RS không đồng bộ cổng NOR.

"nếu Q = 0, Q| = 1 thì dẫn tới trạng thái kế tiếp Q = 1, còn nếu Q=1, Q|=0 thì dẫn tới trạng thái kế Q=1 => Q luôn bằng 1 mà không phụ thuộc Q trước đó" cái này có lẽ tác giả viết sai hoặc là bạn đọc phần nào và hiểu nhầm nhìn vào mạch thì trạng thái của Q và Q đảo không phụ thuộc vào Q và Q đảo ở trạng thái trước đâu bạn mà nó chỉ phụ thuộc vào trạng của R S và trạng thái của Q hoặc Q đảo ở chính trạng thái hiện tại đó thôi.