Hỏi về cách chọn xi lanh và máy nén khí

kheo

Author
Mình đang làm cái hệ thống đóng bao cho ông anh (công trình đầu tay của ông em thể hiện với ông anh một chút). Phần điện, điều khiển thì mình ok nhưng phần khí nén thì ko biết gì cả nên nhờ các bác tư vấn cho một chút. Cái hệ thống đóng bao gạo hiện tại ông anh đang sử dụng là loại thô sơ.

Mình miêu tả sơ bộ thế này: công nhân cầm cái bao đặt lên cái cân bàn, ở phía trên có cái xilo gạo, khi công nhân kéo cái cần mở nắp phễu rót gạo xuống bao thì họ nhìn luôn khối lượng trên cân. Khi gần đủ thì họ nhả cần dần dần đến khi rót đủ gạo. Nếu rót thừa thì lại bốc ra. Cái cần có lò xo nên khi thả thì nó kéo trả về.

Với hệ thống của mình thì mình định làm cái cái phễu cân riêng. Người công nhân cầm cái túi hứng dưới phễu cân. Khi ấn nút thì xi lanh khí nén sẽ kéo cần xilo để xả gạo vào phễu cân (là cái cân dạng thùng). Khi khối lượng đủ thì hệ thống sẽ đóng xilanh xilo và mở xilanh xả của phễu cân. Sau khi xả hết gạo trong phễu cân thì có đèn báo. Công nhân nhấc bao gạo ra khỏi vị trí để khâu.

Mình học điện nên cái phần tính chọn xilanh, máy nén khí mình không biết gì cả. Hệ thống Mình làm cố gắng giá rẻ nhất có thể (chứ không ông anh lại không làm nữa:4:). Các bác giúp mình chọn và cho mình cái giá sơ bộ để mình ước lượng luôn thì tốt.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Ðề: Hỏi về cách chọn xi lanh và máy nén khí

Cậu nên kết hợp với một kỹ sư hoặc thợ cơ khí để họ làm cho, vì cậu vừa không có chuyên môn này, lại là tác phẩm đầu tay nên sẽ rất lúng túng trước những việc rất bình thường đối với người có kinh nghiệm.

kheo

Author

Cảm ơn bác, em có cả ông chú chuyên làm cơ khí rồi. Tuần trước rủ ông chú sang nhà máy xi măng trong xã để nghiên cứu nhưng hệ thống của xi măng loằng ngoằng quá nên cũng chỉ lấy được mấy ý tưởng nhỏ nhỏ. Nói chung về phần mô hình điện, cơ khí thì 2 chú cháu cũng đã hình dung ra tương đối rồi. Chỉ có cái phần khí nén thì mấy hôm nay loay hoay tìm hiểu nhưng chưa đâu vào đâu cả.

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>

Nếu cần thiết có thể PM yahoo để trao đổi, mình sẽ hướng dẫn sơ bộ cho cậu làm, ngày trước làm đồ án máy đóng gói nên cũng biết về phần này. Mình có thể cho bạn một số công thức tính và kinh nghiệm của vài người đã hướng dẫn, thân mến

neverlose

<b>we only here today</b>

Bạn học bên điện ah, nếu bạn chưa đọc qua tài liệu nào về khí nén thì làm sao mà trao đổi chuyên môn được, nhất là các thuật ngữ. KHí nén thì mình biết khá nhưng lại chưa được làm thực tế nhiều,nếu bạn có hỏi lý thuyết thì cứ PM cho mình, hì.

Trước tiên chỉ có thể giúp bạn chút tài liệu về khí nén.

KHí nén.rar

http://www.mediafire.com/?djojmylnjig

Chào bạn !
Mình mô tả hệ thống của bạn chút: bạn cần 1 xylanh để đẩy tay gạt (làm việc thay tay công nhân), 1 load sell cảm biến trọng lượng trong bao. Khi đủ khối lượng thì tín hiệu từ load sell truyền về và tác động xylanh gạt cần đóng miệng phễu. Khi cho tải mới vào thì ta ấn nút để xylanh tác động vào tay gạt mở miệng phễu.
Nếu mô tả mình đúng thì bạn chỉ cần 1 xylanh khí nén tác dụng 2 chiều nhỏ (khoảng 32/16-250), 1 van phân phối 5/2 hoặc 5/3 size nhỏ, một máy nén khí, ít dây dẫn.. bạn ra chợ Trời mua là đủ. Tuy nhiên bạn cần chế 1 đồ gá để lắp xylanh cái đó thì tùy kết cấu thực tế.
Chúc thành công !

mrgiang99

Active Member

Chào bạn !
Mình mô tả hệ thống của bạn chút: bạn cần 1 xylanh để đẩy tay gạt (làm việc thay tay công nhân), 1 load sell cảm biến trọng lượng trong bao. Khi đủ khối lượng thì tín hiệu từ load sell truyền về và tác động xylanh gạt cần đóng miệng phễu. Khi cho tải mới vào thì ta ấn nút để xylanh tác động vào tay gạt mở miệng phễu.
Nếu mô tả mình đúng thì bạn chỉ cần 1 xylanh khí nén tác dụng 2 chiều nhỏ (khoảng 32/16-250), 1 van phân phối 5/2 hoặc 5/3 size nhỏ, một máy nén khí, ít dây dẫn.. bạn ra chợ Trời mua là đủ. Tuy nhiên bạn cần chế 1 đồ gá để lắp xylanh cái đó thì tùy kết cấu thực tế.
Chúc thành công !

Bác NVH đã liệt kê đủ rồi.

Chỉ giải thích thêm phần khí nén:

01 compressor mini: 1,5 tr ~ 2tr

01 Valve 5 cửa: khoảng 200 ngàn

01 Xy-lanh, F32-stroke 100mm: 300 ngàn ~ 500 ngàn.

Nếu chơi sang thì thêm 01 regulator có đồng hồ: khoảng 200 ngàn.

kheo

Author

Chào bạn !
Chúc thành công !
Cảm ơn bác trước. Bác mô tả như vật là gần chuẩn rồi. Chỉ có khác là phân biệt giữa cái xilo (xem như cái thùng chứa to, nằm ở trên cùng) cái phễu (là cái cân nhưng không phải bàn cân phẳng mà cân này như cái phễu, rót gạo vào ở trên, cân đủ thì dừng rót và xả xuống bao tải qua cửa xả ở đáy phễu, cái phễu cân này nằm dưới cái xilo, công nhân sẽ hứng bao dưới cái phễu này). Với hệ thống của em thì cần 2 cái xilanh. 1 cái cho cửa xả ở đáy xilo, 1 cái cho cửa xả đáy phễu cân.

Em hỏi bác kỹ kỹ thêm chút:
+ Ký hiệu 32/16-250 nghĩa là gì ạ?
+ Van phân phối có phải là van điều khiển không ạ và mình điều khiển đóng mở bằng tín hiệu điện đúng không ạ? Ký hiệu 5/2 hoặc 5/3 là gì ạ?
+ Máy nén khí nếu đi mua thì bảo loại như thế nào là được ạ (thông số, ký hiệu và loại Việt Nam, Trung Quốc hay ...)? Ở trên em dùng 2 cái xilanh chứ không phải 1 cái nên bác để ý chọn hộ em không thì lại thiếu khí.
+ Bác cho em luôn cả cách hỏi dây nữa?
+ Lực đẩy của cần xilanh max có phải phụ thuộc vào loại xilanh và cả máy nén không ạ. Cái hệ thống bác chọn cho em thì lực có khỏe không, mình có tính được không?

Vì em ko biết gì cả nên phiền các bác ạ, em hỏi kỹ chút vì sợ khi đi mua người bán lại hỏi lại thì mình lại ấm ớ không biết mua loại nào.

kheo

Author

Bác NVH đã liệt kê đủ rồi.

Chỉ giải thích thêm phần khí nén:

01 compressor mini: 1,5 tr ~ 2tr

01 Valve 5 cửa: khoảng 200 ngàn

01 Xy-lanh, F32-stroke 100mm: 300 ngàn ~ 500 ngàn.

Nếu chơi sang thì thêm 01 regulator có đồng hồ: khoảng 200 ngàn.

Thank bác nhiều. Bác cho em hỏi thêm chút:
+ Cái máy nén mini này bác cho thông số được không để em đi hỏi cho tiện chứ chung chung thế sao em tìm được.
+ Sao phải dùng valve 5 cửa hả bác?
+ Cái regulator là cái gì hả bác, nếu 200 ngàn mà để chơi sang thì chắc là em cố được :1:

Chào bạn.
. 32/16-250 là kích thước xylanh: bore phi 32, rod phi 16, hành trình 250.
. Van phân phối đúng là một van điều khiển. 5/3, 5/2 là kí hiệu van 5 cửa 3 vị trí và 5 cửa 2 vị trí. Bạn dùng 2 xylanh điều khiển độc lập vậy cần 2 van. Trường hợp cần điều khiển cả đóng và mở theo mình nên dùng van 5 cửa, van 3 cửa hay dùng cho xylanh tác động đơn.
. Máy nén khí thường bán theo mã lực HP, mình thấy của bạn chỉ cần khoảng 0.5HP
. Ống thì bạn ra chợ mua bán cả cuộn, thường bán theo đường kính ống của bạn chỉ cần khoảng 6mm loại ống cao su ko cần bố (dễ dùng dễ thay thế), mua luôn ít đầu nối theo ống.
. Lực đẩy xylanh phụ thuộc vào đường kính ống xylanh và áp suất khí nén (thường 6 đến 7 bar). Công thức đơn giản: lực đẩy = diện tích bore x áp suất khí nén, lực kéo =(diện tích bore - diện tích cần) x áp suất khí nén.

F

Fish

Hệ thống này dùng béng motor quay đóng mở cửa xả là được!

Dùng máy nén, xylanh, van, ống... lằng nhằng làm gì cho mệt!
bác giang chưa biết đó thôi, khi dùng khí nén sẽ đảm bảo được tránh hỏa hoạn, sử dụng điện tuy tiện lợi nhưng không phải bất cứ đâu cũng đều sử dụng bác ah.

kheo

Author

Hệ thống này dùng béng motor quay đóng mở cửa xả là được!

Dùng máy nén, xylanh, van, ống... lằng nhằng làm gì cho mệt!
Dùng motor để đóng mở cửa xả thì em chưa thấy ở đâu dùng cả :4: . Trong các cách cấp liệu em chỉ thấy dùng motor để quay vít tải (hay gọi là trục vít gì đó) trông giống như ở cái máy nghiền thịt của mấy bà ở chợ. Em đoán có thể do liên quan đến việc cân đối giữa tốc độ, lực và dòng khởi động của động cơ (ảnh hưởng mạnh nhất khi kẹt liệu) nên người ta không dùng. Suy luận này là do chủ quan của em vì em search và xem thực tế chưa gặp.

Các bác có tài liệu hay cái link nào em xem cái van phân phối để hiểu chút. Em tưởng chỉ cần cái van 3 cửa: 1 cho khí vào, 2 cửa cho 2 đầu vào của cái xilanh 2 chiều. Tổng 3 cửa cho 1 xilanh là ok rồi :7:

kheo

Author

Em vừa down cái Fl
về để test thử. Em thấy cái dùng cái van 5/3 với 4/3 đều được cả. Không biết có vướng gì không. Cái cửa xả khí thừa ra (ở trên cái van: 3 và 5 trên van 5 cửa, 3 trên van 4 cửa) trên thực tế thì cứ để trống cho xả ra ngoài hay phải lắp thêm cái gì vào ạ (vì khi chạy demo thì ch trình cứ cảnh báo nên e không chắc lắm).

Có cách nào để tăng tốc độ của pit tong lên không ạ vì em thấy tốc độ demo là 0.42m/s. Theo suy nghĩ của em thì tốc độ của pit tong phải phụ thuộc vào lưu lượng của máy nén khí (nguồn khí e đặt là 8 bar chắc là ổn). Cái Fl
này nó không cho mình chọn lưu lượng của nguồn khí nén đúng không ạ.

Lực của xilanh em đặt là F = 300N. Cái này có phải tương đương với khoảng 30kg không ạ (em ước lượng với lực tay của công nhân :4: ).

Khi chạy demo, ở chu trình trả về của pit tong thì ap suất bị âm. Cái này có phải là do Fl
chỉ xem lực F là 1 chiều???

. Thực tế thì van 5/3 hay 4/3 dùng tương đương, nhưng mình ko biết chỗ nào mua van khí 4/3(van thủy lực thì loại này rất nhiều).
. Muốn tăng lưu lượng thì thay đổi công suất nén khí (thay động cơ trên bình khí hoặc mua loại HP cao hơn)
. F=300N thì coi như 30kg lực.
. Khi hút có thể hệ thống của bạn tạo ra áp suất chân không.

Dùng motor để đóng mở cửa xả thì em chưa thấy ở đâu dùng cả :4: . Trong các cách cấp liệu em chỉ thấy dùng motor để quay vít tải (hay gọi là trục vít gì đó) trông giống như ở cái máy nghiền thịt của mấy bà ở chợ. Em đoán có thể do liên quan đến việc cân đối giữa tốc độ, lực và dòng khởi động của động cơ (ảnh hưởng mạnh nhất khi kẹt liệu) nên người ta không dùng. Suy luận này là do chủ quan của em vì em search và xem thực tế chưa gặp.

Các bác có tài liệu hay cái link nào em xem cái van phân phối để hiểu chút. Em tưởng chỉ cần cái van 3 cửa: 1 cho khí vào, 2 cửa cho 2 đầu vào của cái xilanh 2 chiều. Tổng 3 cửa cho 1 xilanh là ok rồi :7:
dùng đc bạn ơi.
do bác thiết kế cơ cấu cơ khí thôi. chẳng có j là ko làm đc cả. em cũng đồng ý với các bác là nên xài điện khí nén thì hơn.

R

ruapro

đây rồi. em tìm mãi mới thấy. em cũng có gặp vấn đề như của anh Kheo vậy. nhưng của em là trạm trộn bê tông. em vừa ra trường xong bây giờ gặp vấn đề này thấy khó khăn quá. ở trạm trộn bê tông của em do địa hình nên xe bom bơm xi măng rời không vào được mà phải dùng xi măng bao. vì thế nên phải lắp thêm hệ thống vít tải đứng bơm xi măng vào trong xi lô. để tiết kiệm được 1 vít tải đứng cho 2 xi lô em mới đề ra sáng kiến là đưa vít tải đứng vào giữa 2 xi lô và lắp ống xả để xả xi măng vào cả 2 xilô mà chỉ cần 1 vít tải đứng. cái phần cơ khí thì em không dám đề cập rồi. nhưng vấn đề là, làm hệ thống đóng mở cửa xả xi măng của vít tải đứng đó vào 2 xi lô theo ý muốn mà dùng bằng máy nén khí. tức là mình có thể điều khiển tự động bằng nút ấn, khi xả đầy xi măng vào xilô thứ nhất có thể dùng nút ấn đóng cửa xả đó lại và mở cửa xả vào xilô thứ 2, vậy nên em muốn nhờ các bác tư vấn giúp em về cái hệ thống điều khiển tự động dùng hơi khí nén,vì bọn em có máy nén khí rồi mà. thật sự thì em không biết gì về khí nén cả. mong các bác nhiệt tình giúp đỡ. em xin chân thành cảm ơn