Hỏi về cách xem biểu đồ mx trong ansys

Author
Em đang làm một bải toán trong sức bền vật liệu nhưng chỉ biết lệnh xem biểu đồ QY còn biểu đồ MX thì chưa biết lệnh xem.
Anh nào làm được chỉ giúp e cái.
Em cảm ơn nhiều!

ĐỀ BÀI:
Cho thanh chịu lực như hình vẽ, Hãy vẽ biểu đồ QY và MX.

/PREP7

ET,1,BEAM3

MP,EX,1,2E7
MP,NUXY,1,0.3
R,1,12,16,4

N,1,0,0,0
N,2,30,0,0
N,3,50,0,0

E,1,2
E,2,3

D,1,UX,0
D,1,UY,0
D,3,UY,0
F,2,MZ,400

SFBEAM,1,1,PRES,2,2
SFBEAM,2,1,PRES,2,2

SAVE,BEAM3,DB
FINI

/SOLU
SOLVE

/POST1

PRNSOL,DOF

!XEM BIEU DO LUC CAT THEO PHUONG Y
ETABLE,QYI,SMISC,2
ETABLE,QYJ,SMISC,8
PLLS,QYI,QYJ

!XEM MX ???? ( CÁI NÀY EM VẪN CHƯA BIẾT LÀM)

Last edited:
Q

qeddy

Ðề: Hỏi về cách xem biểu đồ mx trong ansys

chào bạn mình có đọc sơ qua đề bài và code giải của bạn. mình có ba nhận xét chủ quan như sau
1) mô hình và đề bài không ăn nhập gì với nhau, trên hình mình chẳng thấy cái moment lực phân bớ đặt chỗ nào mà sao code lại ghi

F,2,MZ,400,
SFBEAM,1,1,PRES,2,2
SFBEAM,2,1,PRES,2,2

chắc có lẽ bạn sơ suất chăng

2) bản chất cơ học của phần tử bạn không nắm R,1,12,16,4 phải chăng vì vội quá

3) bạn đã biết điền giá trị 2 và 8 trong Item/comp SMISC thì mình nghĩ bạn phần nào biết Mx là số nào rồi. còn nếu biết thêm chi tiêt, trong ansys command bạn gõ help,beam3-->đọc cái output data.

trên đây là vài dòng mang đậm tính chủ quan cuả mình. xin các bác chém nhẹ tay cho.

thân ái và quyết thắng

Author

Em cảm ơn anh qeddy nhiều!
Đúng là đề bài của em đã sai. Em đã sửa rồi.
"2) bản chất cơ học của phần tử bạn không nắm R,1,12,16,4 phải chăng vì vội quá"
Cái này em thực sự không hiểu là sao nữa nhưng khi thay đổi các hằng số thì kết quả chuyển vị vẫn không khác nhau, trong bài toán sức bền thì không cho các hằng số này, nên khi giải em thêm vào cho đúng trình tự giải toán trong ansys.

"3) bạn đã biết điền giá trị 2 và 8 trong Item/comp SMISC thì mình nghĩ bạn phần nào biết Mx là số nào rồi. còn nếu biết thêm chi tiêt, trong ansys command bạn gõ help,beam3-->đọc cái output data."
Còn cái này em thực sự cũng chưa hiểu rõ lắm. Nếu anh rảnh thì có thể chỉ cho em rõ hơn.
Anh có thể chỉ cho em lệnh xem biểu đồ MX được không? Vì chúng em đang làm bài tập dài môn SBVL và muốn dùng phần mềm này để kiểm tra.
Chân thành cảm ơn!

Q

qeddy

theo những gì bạn nói thì bạn chỉ muốn dùng Ansys để kiểm tra lại dạng đồ thị shear force và benlding moment cho bài toán sức bền thì khia báo đặc trưng hình học bạn không cần quan tâm.

còn về vẽ biểu đồ moment x (như lời bạn) thì bạn chi cần giá trị 4 và 10 trong Item/comp SMISC (theo mình biết là như vậy). còn chi tiết hơn bạn nên đọc output data.

thân!

Author

trước mắt thì em học để kiểm tra bài toán trong sức bền.
Và sau này em học phần mềm này để phục vụ công việc. Hiện tại bây giờ e đang tổ chưc 1 lớp học ANSYS do thày Trụ và thày Xuân dạy.
Khi có đủ người và thời gian hợp lí thì khóa học được tiến hành.

Author

Có phải thế này không anh?
!XEM NOI LUC THEO PHUONG X
ETABLE,MXI,SMISC,4
ETABLE,MXJ,SMISC,10
PLLS,MXI,MXJ
Em làm nhưng vẫn không được!