hỏi về chu trình tiện ren G92 X_Z_F_J_K_L

Author
Chào mọi người.Ai có xài chu trình tiện ren G92 X_Z_F_J_K_L.Cho mình hỏi mấy cái biến J , K, L là mấy cái biến gì vậy.
Cái máy tiện này cũng cũ mình đoán chắc là 3M hay 6M gì đó.
Phần giao diện đã sửa lại mình thấy ghi là Công ty TNHH phát triển công nghệ việt.
Trước giờ mình xài G92 chỉ khai X Z F mà thôi nên bây giờ dòm mấy cái chương trình trình chạy ren cũ trong máy lạ quá.
Bạn nào biết xin chỉ dùm mình.Xin cảm ơn trước.

Ðề: hỏi về chu trình tiện ren G92 X_Z_F_J_K_L

Tiện ren tôi thấy hay sử dụng code 32 or 33, 34 sao lại là 92. code G92 là code dịch chuyển tọa độ hay chọn gốc tọa độ chương trình, trong một số nguồn ng dịch còn có tên là "dịch chuyển thảo chương". Tôi thấy bạn nêu ra là do đời máy cũ thì tôi cũng không hiểu cho lắm.

Chào mọi người.Ai có xài chu trình tiện ren G92 X_Z_F_J_K_L.Cho mình hỏi mấy cái biến J , K, L là mấy cái biến gì vậy.
Phần giao diện đã sửa lại mình thấy ghi là Công ty TNHH phát triển công nghệ việt.
Trước giờ mình xài G92 chỉ khai X Z F mà thôi nên bây giờ dòm mấy cái chương trình trình chạy ren cũ trong máy lạ quá.
Bạn phải nói rõ hơn ví dụ như máy tiện hệ gì fanuc,fagor,mazak...... hay là hệ gì đó, khi đó mới tìm hiểu và trả lời chính xác cho bạn được, mà xưa này người ta gọi máy tiên 3T,6T,10, OT....

Với trung tâm gia công thì G92 là lệnh đăng ký tọa độ làm việc , còn với tiện thì lệnh đăng ký là G50 .
Với tiện thì G92 là lệnh tiện ren thông dụng nhất .cấu trúc G92 với tiện ren thẳng là G92 X . Z. F . (G92 hoạt động gần giống G90 , chỉ khác là F ở đây là bước ren ).
với máy tiện để làm ren thì còn có G32 ( là lệnh cắt ren , rất tiện lợi trong một vài trường hợp , nhưng phải phân tích từng blok một nên chương trình hơi dài .)
và G76 ( tiện ren rất hay nhưng phải thiết lập trước nhiều thông số .).

mấy biến J .K ,L trên thì đúng là mình cũng chưa gặp bao giờ .

Author

Máy này dàn cơ là MORI SEIKI .
còn dàn điện thì bị sửa lại rồi không phải fanuc hay fagor gì hết mà là do việt nam làm
trên màn hình điều khiển nó có chữ công ty TNHH phát triển công nghệ Việt
Quảng cáo luôn cả địa chỉ và số điện thoại công ty này trên màn hình đều khiển mới ghê chứ(địa chỉ thì bên đường phạm thế hiển Q8).
mình đoán dàn điện đồ gốc nó là 3T hay 6T gì đó là do trục chính max chỉ có 3000 v/p thôi.

MÌnh mới kiếm được cuốn sách có chỉ G92 loại này nhưng khả năng tiếng anh còn dở wa nên chữ biết chữ không
Bạn nào giỏi tiếng anh thì dịch dùm mình mấy câu này với

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011071719728mwuzyzg5md2210185.jpeg

A

aloxojambo

Chu kỳ cắt ren G92 là chu kỳ đơn giản, dễ sử dụng được ứng dụng hầu hết trên các bộ điều khiển FANUC và các bộ điều khiển tiện tương thích với FANUC. X,Z là giá trị tuyệt đối của điểm cuối. F là bước tiến ren. Nếu muốn tiện ren cạn dần thì thêm biến J và K. Còn biến L thì mình ko biết nhưng mình nghĩ biến L để tiện ren côn. L là giá trị côn. L = (D-d)/2

Author

Chu kỳ cắt ren G92 là chu kỳ đơn giản, dễ sử dụng được ứng dụng hầu hết trên các bộ điều khiển FANUC và các bộ điều khiển tiện tương thích với FANUC. X,Z là giá trị tuyệt đối của điểm cuối. F là bước tiến ren. Nếu muốn tiện ren cạn dần thì thêm biến J và K. Còn biến L thì mình ko biết nhưng mình nghĩ biến L để tiện ren côn. L là giá trị côn. L = (D-d)/2
BẠn có thể nói rõ hơn về biến J và K được không.
Còn về cái biến L bạn có nhầm không.
G92 theo kiểu thông dụng thường gặp là G92 X Z R F
Cái giá trị R=(Côn đoạn đầu - côn đoạn cuối)/2 .R có thể âm hoặc dương tùy theo ren trong hoạc ren ngoài.
Ghi kiểu R = (D-d)/2.rất dễ gây hiểu lầm là R =(côn lớn - côn nhỏ)/2

A

aloxojambo

BẠn có thể nói rõ hơn về biến J và K được không.
Còn về cái biến L bạn có nhầm không.
G92 theo kiểu thông dụng thường gặp là G92 X Z R F
Cái giá trị R=(Côn đoạn đầu - côn đoạn cuối)/2 .R có thể âm hoặc dương tùy theo ren trong hoạc ren ngoài.
Ghi kiểu R = (D-d)/2.rất dễ gây hiểu lầm là R =(côn lớn - côn nhỏ)/2
Cảm ơn bạn. bây giờ mình mới có thời gian để quay lại chủ đề này. cấu trúc chuẩn xác của G92 là:
G92 X...Z...R...F...J...K...L
trong đó X,Z là giá trị kết thúc ren trên từng trục
R là giá trị côn khi tiện ren côn [ R= tang(Goc côn). L L là chiều dài phần ren)] hoặc có thể tính như bạn tungle nói
J là giá trị ren cạn dần theo trục X, tính theo bán kính. vd cạn dần từ đường kính 14 lên đường kính 16 thì J=2
K là giá trị ren cạn dần theo trục Z.
L là số đầu mối của ren.
F là bước tiến ren khi tiện ren hệ Met, còn nếu tiện ren Anh là giá trị I.
Đó là toàn bộ tham số trong cấu trúc của chu kỳ G92.

M

manhsuc

Chào các anh em.
Mình mới vào diễn đàn mong muốn chia sẻ những kiến thức cùng các bạn

M

manhsuc

Mình cũng đang tiện ren bằng G92. G92 X_Z_F_ chạy ra được ren nhưng bước ren lại không đúng. mình nhập F2 nhưng bước ren lại là 4. Có ai biết thì bảo mình nhé.

T

tatuyenhy

Với máy hệ fanuc cũ
Với lập trình viết tay thì ngắn và nhanh hơn G32
Bước ren đo lại cũng chính xác như G32

Attachments