Hỏi về công việc lập trình gia công trên máy phay CNC 5 trục bằng CATIA

Author
Mình dự định xin làm trong 1 công ty của Nhật chuyên về lập trình phay CNC 5 trục bằng CATIA V4 các chi tiết máy, công ty sẽ đào tạo, cho mình hỏi không biết sau này nếu lỡ không còn làm tại công ty đó nữa, mình có thể lập trình bằng các phần mềm khác như Mastercam, proe, hoặc CATIA V5... không, có thể lập trình gia công khuôn mẫu hay gì được không? cho mình hỏi thêm là nhu cầu lao động về gia công 5 trục tại tphcm, hoặc các tỉnh lân cận có nhiều không?
Vì mình chưa biết gì về lập trình gia công nên nhờ anh em tư vấn, xin cám ơn

E

e4600

Ðề: Hỏi về công việc lập trình gia công trên máy phay CNC 5 trục bằng CATIA

hình như là đây 1 trong 3 người pv ở (ADMS) :26:

mrgiang99

Active Member

Bigbanglato mà cũng hỏi câu này sao?

Cậu phải quán triệt tư tưởng Software chỉ là phương tiện, khi nắm được cốt lõi rồi thì vận dụng vào thực tế trở thành kỹ năng và kinh nghiệm...

Khi đã có kỹ năng và kinh nghiệm... thì đâu cần quan tâm CAM được lập từ phần mềm nào?

Vả lại, với một phần mềm hãng khác tương đươngthì cậu cũng học nhanh thôi!l.

Thị trường lao động CNC 5 trục là không nhiều, nhưng hoàn toàn có thể apply cho nhiều lĩnh vực khác... và tương lai 5 trục sẽ còn phát triển...

(VD: Phá hỏng 2 trục của CNC 5 trục là ta có cái CNC 3 truc, cái này thì biết 5 trục không lẽ không dùng được 3 trục cho các tính năng 3 trục!)

Author

Cám ơn anh Giang, em cũng biết software chỉ là công cụ, nhưng em nghĩ chắc giữa các phần mềm sẽ có những khác biệt, do chưa biết gì về lập trình gia công trên các phần mềm khác nhau nên em không hình dung ra khác biệt đó ra sao nên em hỏi vậy, hi
@ e4600: đúng rồi, bạn cũng vậy ak, hi, may mắn thật!

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Lập trình 5 trục rất khó đấy bác, chạy nhầm một cái là tiêu luôn cái máy. Tuy nhiên nếu học được rồi thì có thể gia công được nhìeu thứ phức tạp.

Công ty ADMS ở CV phần mềm Quang Trung à? công ty này cũng khá tốt đấy - hình như hay đưa ks đi Indonesia để training thì phải, gia công cho cánh máy bay cho Boeing, tuy nhiên dùng Catia V4 à? Catia V4 hình như là chạy trên hdh Unix, giống DOS vậy..không dùng office word, Excel thì hết trơn, cho nên mổi người có hai cái máy tính...1 cái thiết kế và 1 cái để upload data và..viết report.

E

e4600

đúng là công ty adms ở cvpm quang trung. có ai đã từng làm trong công ty đó xin cho biết thêm vài thông tin về nó đi các bác.

V

vancanh86

Chào các bác em tìm hiểu về gia công surface. Dùng catia mà khó quá có bác nào biết chỉ dùm em được không:43:

E

e4600

có ai biết về catia v4 khác với catia v5 như thế nào cho em biết với được không? nếu học catia v4 thì chuyển sang catia v5 có dễ không ạ???

I

ich_xuyen

Cho mình hỏi. Cty mình có 2 máy phay 5 trục, 1 cái là Siemens 840D, 1 cái là Heidenhain 530i. Cty mình đang dự định mua Catia V5 trong đó họ chào cho cty mình phần Post Processor cho máy 5 trục là IMSpost Lite Pro. Theo mọi người IMSpost Lite Pro đã đủ chưa? Mong nhận sự góp ý của mọi người

Thanks,
Xuyên

H

huexau

ich_xuyen cho mình xin thông tin về bạn vào mail doantrung75@yahoo.com được không, mình muốn nói chuyện một chút với bạn về gia công 5 trục. Có thể mình sẽ công tác được với nhau thì tốt quá!