Hỏi về khuôn Đúc áp lực nhôm

• Thread starter anhhaotdh
  • Ngày mở chủ đề
A

anhhaotdh

Author
Xin chào các bác !
Em đang nghiên cứu về khuôn đúc áp lực nhôm, gặp một số vấn đề mong các bác pro chỉ giùm:
1. Khuôn nhựa và khuôn đúc kim loại (đúc nhôm) có gì khác nhau.
2. Về phần mềm mô phỏng dòng chảy (Flow), điền đầy (Fill)... dùng phần mềm nào để dùng cho đúc áp lực nhôm.
Em thấy có phần mềm moldflow có thể mô phỏng nhưng nó chỉ dùng cho khuôn nhựa , không thấy có vật liệu là kim loại. Vậy các bác có cách nào giúp em với !
Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người...

Ðề: Hỏi về khuôn Đúc áp lực nhôm

Xin chào các bác !
Em đang nghiên cứu về khuôn đúc áp lực nhôm, gặp một số vấn đề mong các bác pro chỉ giùm:
1. Khuôn nhựa và khuôn đúc kim loại (đúc nhôm) có gì khác nhau.
2. Về phần mềm mô phỏng dòng chảy (Flow), điền đầy (Fill)... dùng phần mềm nào để dùng cho đúc áp lực nhôm.
Em thấy có phần mềm moldflow có thể mô phỏng nhưng nó chỉ dùng cho khuôn nhựa , không thấy có vật liệu là kim loại. Vậy các bác có cách nào giúp em với !
Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người...

Nói chung là giống nhau.
Khuôn đúc nhôm cần làm thép chịu nhiệt (SKD61...người ta vẫn làm C50 => tuổi thọ khuôn thấp), trui cứng (không trui cũng chả sao, ít tiền lại => khuôn mau hư) có khoảng thoát xỉ và thoát khí ( khuôn nhựa chỉ cần thoát khí). Hệ thống giải nhiệt tốt, dùng vật liệu chịu nhiệt (ORing, tấm lót, mỡ bò...), tốt nhất là khoan, bắt ống nước trực tiếp vào insert.
Giới hạn khả năng ứng dụng, chiều dày, hình dáng, kết cấu sản phẩm...
Hệ số an toàn cao hơn, vì vận tốc phun và áp lực rất lớn nên khuôn phải cứng vững hơn, vật liệu tốt hơn. Chú ý khi mở rãnh thoát xỉ và khí không mở thẳng, mà phải mở dạng gấp khúc hay zic-zac, tránh trường hợp vật liệu nóng phun vào người vận hành máy.

Đúc áp lực dùng các phần mềm: ProCAST, MAGMASOFT... mô phỏng, tính toán.

Vài ý kiến của mình.

A

anhhaotdh

Author
Ðề: Hỏi về khuôn Đúc áp lực nhôm

nói chung là giống nhau.
Khuôn đúc nhôm cần làm thép chịu nhiệt (skd61...người ta vẫn làm c50 => tuổi thọ khuôn thấp), trui cứng (không trui cũng chả sao, ít tiền lại => khuôn mau hư) có khoảng thoát xỉ và thoát khí ( khuôn nhựa chỉ cần thoát khí). Hệ thống giải nhiệt tốt, dùng vật liệu chịu nhiệt (oring, tấm lót, mỡ bò...), tốt nhất là khoan, bắt ống nước trực tiếp vào insert.
Giới hạn khả năng ứng dụng, chiều dày, hình dáng, kết cấu sản phẩm...
Hệ số an toàn cao hơn, vì vận tốc phun và áp lực rất lớn nên khuôn phải cứng vững hơn, vật liệu tốt hơn. Chú ý khi mở rãnh thoát xỉ và khí không mở thẳng, mà phải mở dạng gấp khúc hay zic-zac, tránh trường hợp vật liệu nóng phun vào người vận hành máy.

đúc áp lực dùng các phần mềm: Procast, magmasoft... Mô phỏng, tính toán.

Vài ý kiến của mình.
thansk bác ! Em đang làm đồ án tốt nghiệp về chi tiết giá để chân xe máy, đang cần phần mềm mô phỏng dòng chảy, điền đây... Dùng cho vật liệu kim loại nhưng không có, bác có link và tài liệu hướng dẫn phần mềm có thể link qua mail cho em với được không?
Cám ơn bác trước .!