Hỏi về lệnh cut trong pro/e

• Thread starter nhat_tim
  • Ngày mở chủ đề
N

nhat_tim

Author
Chào các bác!
Em mới học Pro, nay em gặp một vấn đề mà mãi ko giải quyết được. hic.
Đó là khi em cắt một đối tượng, rồi mirror đối tượng đó (tức là đối tượng sau khi cut). Vấn đề là sau khi mirror, nó lại bị cut lung tung. Em hiểu nguyên nhân là do em mirror cái phần cut kia, nó lại cut lại vào cái đối tượng ban đầu. Nhưng em ko biết giải quyết thế nào cả. HIc. các bác chỉ em với.

Đây là hình ảnh sau khi mirror:

Các bác giúp em với.

T

tuanbkpro

Author
Ðề: Hỏi về lệnh cut trong pro/e

theo mình nghĩ lúc đầu bạn thực hiện kệnh cut chỉ nên cut vừa đủ trong khoảng chi tiết cần cắt thôi. Nếu bạn cut dư ra không gian nhiều quá thì khi mirror nó sẽ xẻo luôn phần chi tiết sau khi mirror của bạn đó.

N

nhat_tim

Author

vẫn vậy bạn à. ko thể chọn làm sao để ko cut vào mirror được. với lại còn phụ thuộc vào mặt phẳng mirror.

Chào các bác!
Em mới học Pro, nay em gặp một vấn đề mà mãi ko giải quyết được. hic.
Đó là khi em cắt một đối tượng, rồi mirror đối tượng đó (tức là đối tượng sau khi cut). Vấn đề là sau khi mirror, nó lại bị cut lung tung. Em hiểu nguyên nhân là do em mirror cái phần cut kia, nó lại cut lại vào cái đối tượng ban đầu. Nhưng em ko biết giải quyết thế nào cả. HIc. các bác chỉ em với.

Đây là hình ảnh sau khi mirror:

Các bác giúp em với.
Bạn thử nhóm các lệnh bạn dùng để tạo ra cái mặt cuối cùng mà bạn cần Mirror vào 1 nhóm ( Group) rùi bạn kích chuột lên Group đó trên Model Tree ==> sau đó chọn lệnh Mirro là ok (nếu bạn kích chọn trực tiếp trong môi trường vẽ thì chỉ mirro dc mặt cái mặt ban đầu thui).Còn nếu ko đc thì đo lỗi thiết kế của bạn.Chúc bạn thành công :)

N

nhat_tim

Author

Mình đã thử group lại, nhưng kết quả vẫn vậy. Mình cũng ko nghĩ là do lỗi thiết kế, vì mình đã vẽ một cái khác rất đơn giản nhưng vẫn bị hiện tượng như vậy. Mình nghĩ có lẽ do lỗi phần mềm nên đang gỡ ra cài lại. :)

Bạn dùng bản bao nhiêu,bạn gửi File đó cho mình để mình xem thế nào,mình cũng chưa gặp tình trạng này bao giờ. dangtrungduc.ck5@gmail.com

N

nhat_tim

Author

Mình vừa gửi mail cho bạn, bạn xem giùm mình nhé. Thanks

Mình tưởng bạn thiết kế Surface hóa ra là khối,tình trạng này giống như tuanbkpro đã giải thích ơ trên.Để có chi tiết trên bạn dùng lệnh Solidify hoặc chuyển sang thiết kế theo Surface là ok.Chúc thành công :)

typhn167

Nếu là khối tốt nhất nên nhóm thành Group trước khi dùng các lệnh như Mirror, Partten.. Ok

Nấu ko được bạn thử mirror khối trước rồi dùng lệnh cắt sau, chúc ban may mắn