hỏi về lệnh G54 và G55

• Thread starter Mr Luan
  • Ngày mở chủ đề
M

Mr Luan

Author
Em đang học lập trình CNC, mà ở trong giáo trình có nói tới lệnh G54 và lệnh G55 nhưng không nói rõ ý nghĩa của nó. Ai biết chỉ giùm em với!
thank!

B

bill2201

Author
Ðề: hỏi về lệnh G54 và G55

Đôi khi chúng ta hãy nên tìm hiểu kĩ trước sau đó mới hỏi nhé. Nhớ tìm hiểu nhiều tài liệu bạn nhé. Chúc bạn thành công

M

Mr Luan

Author

thank các bác. em biết là G54 va G55 là định vih gốc tọa độ của chi tiết, nhưng không hiểu ở chỗ là khi mình nhập lệnh này vào máy sẽ hoạt động như thế nào cơ. và khi mình gá đặt chi tiết trên bàn máy thì làm sao máy nó hiểu đc đâu là gốc tọa độ của chi tiết ở đâu. Cái đó em không hiểu. Mong các bác chỉ giúp!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

paven8880

Active Member

thank các bác. em biết là G54 va G55 là định vih gốc tọa độ của chi tiết, nhưng không hiểu ở chỗ là khi mình nhập lệnh này vào máy sẽ hoạt động như thế nào cơ. và khi mình gá đặt chi tiết trên bàn máy thì làm sao máy nó hiểu đc đâu là gốc tọa độ của chi tiết ở đâu. Cái đó em không hiểu. Mong các bác chỉ giúp!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Hix hix hỏi gì lung tung quá!
Trong quá trình lập trình, bạn phải tưởng tượng 1 gốc. Vị trí này tất nhiên máy chẳng hiểu đ][cj là ở đâu rồi nên mới phải nhập!
Ta làm như sau: Rà dao để lấy vị trí tâm của phôi so với gốc máy(chính là vị trí bạn định vị trong lập trình) sau đó gán tọa độ này G54 hoặc G55...G59 Lúc đó máy hiểu là "ah! gốc phôi ở đó hả? chay theo đó thôi!".
Thân
Paven8880

linh tinh ! không rõ ràng khó trả lời ! G54 là gốc tọa độ làm việc ! thường hay đi kèm G90

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

VD. G54x20z30( điểm A)
G01X2Z3( điểm B)
Tọa độ X20 Z30 là tọa độ tuyệt đối của điểm A so với Gốc của ĐIểm A có thể là gốc của chi tiết.
Thì tọa độ x2 z3 của điểm B là tọa độ tuyệt đối so với điểm A( Điểm A là gốc của tất cả các điểm sau lệnh G54 )
Mình cũng mới học lệnh CNC nếu Có sai mong mọi người đừng cười mà hãy chỉ sai dùm mình nhé.

M

Mr Luan

Author

thank các anh nhìu. Nhưng sáng nay em mới đi thưc hành nên hiểu rùi. hi, thì ra nó cũng không có gì, lúc đầu mới học lý thuyết em cứ tưởng chỉ cần đánh mỗi lệnh G54 hay G55 thui là máy sẽ hiểu đâu là gốc tọa độ của chương trình nhưng khi đi thực hành mới biết là phải rà gá trước.đúng là học phải đi đôi với hành.
thank các anh. khi nào em không hiểu gì mong các anh giúp đỡ.
thui, giờ em phải đi học rùi. học hoài, mệt wa!!!:9:

Last edited by a moderator:
T

tungctm8

Author

G54-G59 dùng để xá định hệ tọa độ gia công (work coordinate system) là hệ gắn liền với chi tiết gia công. Vậy để xác định hêh toa độ gia công thì người ta thường sử dụng 2 cách:
- Dùng lênh G92
- Dùng lệnh G54-59