Hỏi về lỗi của máy tiện TAKISAWA

• Thread starter thaiha
  • Ngày mở chủ đề
T

thaiha

Author
Các Bác chuyên về máy tiện cho em hỏi chút với ạ.
Máy tiện của em không hỉu bị lý do gì. Khi tiện tròn mà phôi nó không ra hình tròn nữa,nó lại ra hình đa giác .Y như trong cad mình vẽ vòng tròn mà chưa viewress ấy.
Các bác giúp em với.

Last edited by a moderator:
T

thaiha

Author
Ðề: Hỏi về lỗi của máy tiện TAKISAWA

sao Không có bác nào trả lời giúp em câu hỏi này nhỉ.:37:

H

hvsinh

Author

Các Bác chuyên về máy tiện cho em hỏi chút với ạ.
Máy tiện của em không hỉu bị lý do gì. Khi tiện tròn mà phôi nó không ra hình tròn nữa,nó lại ra hình đa giác .Y như trong cad mình vẽ vòng tròn mà chưa viewress ấy.
Các bác giúp em với.
Vụ này là do hệ thống điều khiển có vấn đề. Cụ thể ở đây là tham số điều khiển động cơ chưa đúng nên bàn xe dao bị đẩy ra khi lực cắt đạt 1 trị số nào đó. Khi bàn xe dao bị đẩy ra xa thì lực cắt giảm, bộ điều khiển lại điều khiển động cơ trục X đi vào, lực cắt lại tăng lên. Cứ như vậy nó làm cho profile không tròn mà bị như hình đa giác.
Bạn cho biết ký hiệu bộ điều khiển ? động cơ ?

V

vtrban

Author

Lần đầu tiên mình được nghe rằng bộ đk máy CNC lại điều khiển vị trí theo lực cắt được!!! thế thì khi gia công nó luôn chép hình lại hình dạng phôi ban đầu mất thôi, và mình nghĩ phải gọi nó là... "máy CNC gia công chép hình chuyên dụng",nghe hơi ...lủng củng nhỉ. Loại máy này có lẽ phải xin bác "hvsinh" chỉ giáo thì mới hiểu được.
Còn con máy TAKISAWA bạn đang hỏi thì theo mình bạn mô tả không đúng hiện tượng. Nếu đúng là nó gia công ra hình ôvan thì mình nghĩ bạn nên tìm sản phẩm dạng ô van cho nó, đỡ phải mua máy tiện ôvan chuyên dụng. Bạn thấy ý kiến của mình thế nào???:21:

P

PhuongNgoc

Author

Lần đầu tiên mình được nghe rằng bộ đk máy CNC lại điều khiển vị trí theo lực cắt được!!! thế thì khi gia công nó luôn chép hình lại hình dạng phôi ban đầu mất thôi, và mình nghĩ phải gọi nó là... "máy CNC gia công chép hình chuyên dụng",nghe hơi ...lủng củng nhỉ. Loại máy này có lẽ phải xin bác "hvsinh" chỉ giáo thì mới hiểu được.
Còn con máy TAKISAWA bạn đang hỏi thì theo mình bạn mô tả không đúng hiện tượng. Nếu đúng là nó gia công ra hình ôvan thì mình nghĩ bạn nên tìm sản phẩm dạng ô van cho nó, đỡ phải mua máy tiện ôvan chuyên dụng. Bạn thấy ý kiến của mình thế nào???:21:
Chào bạn " Vtrban"
Theo tôi thì bộ điều khiển máy CNC không điều khiển vị trí theo lực cắt. Mà bộ điều khiển CNC có tích hợp giám sát lực trong quá trình gia công để tránh trường hợp quá tải của động cơ thui.

H

hvsinh

Author

Hì, cái này là kiến thức rất cơ bản của kỹ sư chế tạo máy.
Nếu bạn có học về động lực học máy công cụ (vạn năng) sẽ biết là đầu dao tiện dưới tác động của lực cắt sẽ dao động theo 1 hình ellipse. Cơ hệ của bạn không đủ độ cứng hoặc hệ số giảm chấn không đạt (nhỏ quá) sẽ có hiện tượng tiện ra hình ovan
Còn gia công ra hình đa giác (méo) là do máy của bạn có hệ thống điều khiển CNC. Về nguyên tắc, bộ điều khiển sẽ điều khiển sao cho bàn máy chạy đúng vị trí lập trình. Việc điều khiển làm sao để đúng vị trí là do thuật toán và 1 số các tham số được thiết lập. Do lực cắt, khối lượng chi tiết, tốc độ gia công, gia tốc khi gia công quá lớn (thường chỉ cho phép từ 0,3 đến 0,45G mà thôi - máy phay cao tốc của BKMech đạt tới 0,65G),... mà các tham số này có thể còn hoặc không còn phù hợp dẫn đến hiện tượng bị méo và đa giác. Khi có lực cắt, bàn máy có xu thế bị đẩy ra khỏi vị trí của nó song bộ điều khiển lại kéo bàn máy về vị trí lập trình. Do vậy có hiện tượng giằng co tạo nên hình dạng đa giác ở chi tiết.

Với trường hợp của bạn có 2 khả năng:
- Kết cấu cơ khí có vấn đề: bàn máy bị rơ, vít me bi bị rơ, ổ bi đỡ chặn vít me bi bị rơ, nối trục siết không chặt,....: Khi có lực cắt làm cho bàn máy bị xộc xệch, mô men xoắn trên trục động cơ không đều gây ra hiện tượng tôi viết ở trả lời trước. Bạn kiểm tra bằng cách dùng 1 tay đòn đẩy bàn xe dao khi máy OFF điện là sẽ thấy ngay có bị rơ hay không.
- Tham số của bộ điều khiển có vấn đề. Bạn có thể chạy Auto Tuning sẽ giải quyết được vấn đề này

Rgs,