hỏi về máy tiện cnc

• Thread starter maichien
  • Ngày mở chủ đề
M

maichien

Author
em ở bên hàn quốc dang làm máy tiện CNC và máy phay MCT ấy ma .
mới làm nên ko biết một tí gì cả về tiện này cả
em chỉ biết cho ra va nhét vào rồi ấn cho máy chạy thôi
chán lắm nhiều lần máy ko chạy thế là mấy anh em lại nhìn nhau cười thôi ạ
bon hàn nó làm nhanh lắm bon em ko học hỏi dc tí gì cả
hon nay em mới biết diễn đàn nên vào mong mọi người giúp dỡ cho em một chút kiến thức
dể có thể dỡ bỡ ngỡ trong công việc kiếm cơm bên hàn quốc này ạ
mong mọi người giúp đỡ ạ

C

cdot6

Author
Ðề: hỏi về máy tiện cnc

mình cũng tính qua hàn làm mà chưa biết gì , không biết qua đó không làm được tụi hàn nó có chỉ mình ko nhỉ.Mình cũng cần cho 1 số ý kiến của anh em trên diễn đàn về cách học CnC , học cái gì trước, và làm ntn ?Cám ơn

chau2707

Active Member

Học vận hành trước rồi lập trình sau, nó dễ mà, nếu làm ở bên hàn thì lập trình thì họ đã làm rồi, set 0 cho dao cũng làm rồi, nhiệm vụ của các bạn là chỉ gắn phôi lên rồi đóng của và bấm nút, sau đó lấy sp ra rồi lại tiếp tục chu trình.

K

kr_vietnam

Author

maichien ở chỗ nào bên korea vậy.ơ korea có nhiều dòng máy khác nhau ,mõi một dòng máy lại có thao tác vận hành khác và chương trình lập trình khác.theo chút kinh nghiệm của mình thi người mới lần đầu tiếp xúc và làm việc với máy CNC thì trước tiên lên học cách vận hành máy(học sử dụng thành thao các loại thước ,cách kiểm tra sản phẩm,quan sát người có kinh nghiệm làm việc,học từng nút điều kiển trên máy,...).Bước 2 các bạn cần đọc va hiểu được bản vẽ kỹ thuật(mua nhiều sách kỹ thuật về đọc nhé).bược 3 :chọn dụng cụ cắt cần và đủ ,đạt điều kiện gia công từng nguyên công,từng chi tiết.Bước 4:học lập trình chương trình (chịu khó mua nhiều sách để học nhé) và nhập dữ liệu vào máy CNC. CHÚC CÁC BẠN THÀNG CÔNG TRÊN CON ĐƯỜNG VƯƠN TỚI TƯƠNG LAI. (((MÌNH LÀ QUANG HÀ, SINH VIÊN TRƯỜNG ĐẠI HỌC CÔNG NGHIỆP HÀ NỘI .MÌNH ĐANG LÀM KỸ SƯ LẬP TRÌNH MÁY TIỆN Ở BUCHYON XI KOREA.CÔNG TY MÌNH HIỆN TẠI ĐANG DÙNG 2 DÒNG MÁY, FANUC SKT100 VA SKT200,Va mazatron 32b.))) BẠN NÀO CÓ CHÚT VẤN ĐỀ GÌ CẦN MÌNH GIÚP ĐỠ (TRONG PHẠM VI HIỂU BIẾT CỦA MÌNH) ,MÌNH RẤT SẴN SÀNG... PHOL 821049631983...YAHOO . BONPHUONGANHHUNG@YAHOO.COM

maichien ở chỗ nào bên korea vậy.ơ korea có nhiều dòng máy khác nhau ,mõi một dòng máy lại có thao tác vận hành khác và chương trình lập trình khác.theo chút kinh nghiệm của mình thi người mới lần đầu tiếp xúc và làm việc với máy CNC thì trước tiên lên học cách vận hành máy(học sử dụng thành thao các loại thước ,cách kiểm tra sản phẩm,quan sát người có kinh nghiệm làm việc,học từng nút điều kiển trên máy,...).Bước 2 các bạn cần đọc va hiểu được bản vẽ kỹ thuật(mua nhiều sách kỹ thuật về đọc nhé).bược 3 :chọn dụng cụ cắt cần và đủ ,đạt điều kiện gia công từng nguyên công,từng chi tiết.Bước 4:học lập trình chương trình (chịu khó mua nhiều sách để học nhé) và nhập dữ liệu vào máy CNC. CHÚC CÁC BẠN THÀNG CÔNG TRÊN CON ĐƯỜNG VƯƠN TỚI TƯƠNG LAI. (((MÌNH LÀ QUANG HÀ, SINH VIÊN TRƯỜNG ĐẠI HỌC CÔNG NGHIỆP HÀ NỘI .MÌNH ĐANG LÀM KỸ SƯ LẬP TRÌNH MÁY TIỆN Ở BUCHYON XI KOREA.CÔNG TY MÌNH HIỆN TẠI ĐANG DÙNG 2 DÒNG MÁY, FANUC SKT100 VA SKT200,Va mazatron 32b.))) BẠN NÀO CÓ CHÚT VẤN ĐỀ GÌ CẦN MÌNH GIÚP ĐỠ (TRONG PHẠM VI HIỂU BIẾT CỦA MÌNH) ,MÌNH RẤT SẴN SÀNG... PHOL 821049631983...YAHOO . BONPHUONGANHHUNG@YAHOO.COM

Bạn Kr-vietnam giỏi quá :D . Công ty bạn đang làm dùng máy của hãng gì vậy bạn : WIA , DEAWOO, S&T, HWACHOEN , DOOSAN , hay máy hãng nào ? bữa nào có thời gian anh em mình giao lưu tý nhể ? .

K

kr_vietnam

Author

ok nhe dungkr.công ty mình hiện đang dùng máy của ( HUYNH DAI,WIA SKT100/200,DOOSAN,..).DUNGKR ĐANG Ơ ĐÂU KOREA VẬY?

Dùng máy tốt nhể ? :D Mình cũng đã từng tiếp xúc dòng máy này khá nhiều .:D phần lớn máy dòng này có gắn thêm bộ phận đo dao tự động khá tiện lợi .:D
Mình hiện ở Changwon.