Hỏi về máy tiện T6M16

• Thread starter hatieu
  • Ngày mở chủ đề
H

hatieu

Author
Hiện nay em đang làm đồ án về máy tiện. Em tìm tài liệu mà không thấy về loại máy này, ai có tài liệu có liên quan đến loại máy này hoặc catalog thì càng tốt
T (loại máy của Việt Nam)6(máy tiện thông dụng)M(là gì nhỉ?)16(bán kính lớn nhất cúa chi tiết có thể gia công được trên máy)
Mong các bác giúp đỡ để em có thể hoàn thành đồ án. thanks

ME

Active Member
M là đời máy cải tiến (cải tiến từ máy T616, nhiều đời cải tiến, đến đời "của bạn" là đời thứ M). ;D

H

hatieu

Author
Em đang làm chi tiêt đế ụ động của máy T6M16 em đang khó khăn là không có kích thước chính xác của nó. Em đo đế ụ động trong tình trang bị mòn, làm thế nào để tìm được bản vẽ chính xác bây giờ bác nào giúp em được không.
Máy T6M16 là của nhà máy nào chế tạo nhỉ?
Cảm ơn bác đã cho em biết mà bấy lâu nay em thắc mắc!
thanks!!!

ME

Active Member
Nhà máy công cụ số 1, nay là cty Cơ khí Hà Nội là "mẹ" của T6M16. Máy này dễ tìm lắm. Cứ đến các xưởng cơ khí, cty, XN cơ khí quốc doanh là có thể gặp anh chàng này.,

F

futu

Author
To Hatieu: Chỗ mình có vài con máy tiện T616, nếu bạn cần thông tin về nó mình có thể giúp.

H

hatieu

Author
To Hatieu: Chỗ mình có vài con máy tiện T616, nếu bạn cần thông tin về nó mình có thể giúp.
Em đang cần mà, nhờ anh giúp em với, bởi vì đồ án của em cũng cần gấp. Bây giờ em chưa có bản vẽ chi tiết chính xác nên chưa thể tiến hành được.
Anh cho em địa chỉ của anh với hoặc là số điện thoại của anh cũng được. Thanks!!!!!

F

futu

Author
hix mình vừa bị tai nạn nên trong 1, 2 tuần tới chắc ko đi làm đc nhưng mình sẽ cố gắng giúp cậu sớm

H

hatieu

Author
Vậy hả, thế anh đã đỡ chưa. Anh cố gắng giúp em với nhé!!!!
Tất cả vì cơ khí Việt Nam~~~~~~
Anh cứ cho em số điện thoại của anh đi có gì em gọi điện cho anh.

F

futu

Author
@Hatieu: Tuần tới mình sẽ mượn cho bạn, email: dqt283@yahoo.com.

H

hatieu

Author
Sao dao này không thấy anh futu đâu nhỉ!
Anh futu ơi cố gắng giúp em đi

L

Liễu Ngân Đình

Author
Bây giờ mà vẫn còn tìm về cội nguồn nữa sao? Mình nghe nói dòng máy này đã bị triệt sản rồi mà. Bạn nên đề nghị các thầy cho là về ụ động của máy tiện Băng dài hay ụ động thủy lực phục vụ cho máy tiện CNC sẽ thiết thực hơn, mà ko trừng thầy Sinh - BKMACH lại nhận về làm ấy chứ.

H

hatieu

Author
Em cũng biết thế biết làm sao được đề của các thầy ra. Các thầy bảo muốn tiến bộ phải đi từ truyền thống. Nếu cứ truyền thống mãi đất nước ta bao giờ mới giàu đươc. Thực ra đề tài của em cũng không khó, có điều là mình phải tự thiết lập bản vẽ sau đó lập quy trình công nghệ chế tạo(cái này bọn em cũng đã làm ở đồ án môn học). Thật là mệt khi phải làm việc với những cái máy cũ rích.

Thực tế sẽ ko có tài liệu chính xác cho loại máy của bạn yêu cầu đâu. Như bác ME đã nói:"M là đời máy cải tiến (cải tiến từ máy T616, nhiều đời cải tiến, đến đời "của bạn" là đời thứ M)" vì vậy, bạn nên tham khảo máy chuẩn t616 (có rất nhiều ở tiệm sách) để tìm hiểu về các cơ cấu, xích tốc độ, xích chạy dao...và cả những cấp tốc độ của nó nữa.

F

futu

Author
Vấn đề này tui đã gửi email cho bác rồi. Bác cần j cứ email cho tôi, tôi sẽ cố gắng giúp bác. Thực tế thì con T616 cũng đắp chiếu lâu lắm rồi, chỉ còn lại mấy con T620 còn chạy đc thôi

M

M_Four

Author
em cũng đang tìm bả vẽ cấu tạo và hoạt động của cụm ly hợp ma sát trong máy công cụ (máy tiện). nhà mình giúp em với.....! H.E.L.P
nt hoặc mail cho em theo địa chỉ nts2807@yahoo.com

Mình nhớ là trên diễn đàn mình có post cuốn: mechanical device handbook đó. Trong đó có rất nhiều cơ cấu dùng trong các loại máy. :)

L

Liễu Ngân Đình

Author
Thông tin mới nhất thì Cơ Khí Hà Nội chỉ sản xuất máy tiện T6M16 khi có đơn đặt hàng hoặc lắp ráp linh kiện trong kho.
Mình bán máy tiện vạn năng này cũng tương đối, thiên hạ bây giờ mua máy Trung Quốc nhiều lắm. Giá thì ko hề rẻ hơn nhưng có vẻ chất lượng hơn hẳn khi thời gian được khoảng 2 năm.
Có lẽ cải cách giáo dục thì phải cải cách ngay cách ra đề.

T

TRONGGIA

Author
bạn tìm cuốn cơ sơ máy công cụ chưa vậy của máy thày Bách khoa viết đó, mói toanh mà
mình cũng đang làm với con T616 nè