Hỏi về quy đổi ren hệ inch sang hệ mét

Kiet9x

Author
Mình đang làm việc liên quan đến ống thủy lực, tìm hiểu thì có bảng tra này:

NPS (inch) ¼ ½ ¾ 1 2 3 4
DN (mm) 8 10 15 20 25 35 40 50 80 100
Tên thường gọi (mm) 13 17 21 27 34 42 49 60 90 114
Như vậy 1/4 tương ứng với 13mm,...
Cho mình hỏi là làm sao mà quy đổi đc như vậy, và 19mm thì tương đương hệ inch là bao nhiêu?
Bạn nào rành chỉ mình với, thanks.

Kiet9x

Author
Ðề: Hỏi về quy đổi ren hệ inch sang hệ mét

Theo bảng 3/4 là 27mm mà bác.

Mình đang làm việc liên quan đến ống thủy lực, tìm hiểu thì có bảng tra này:

Như vậy 1/4 tương ứng với 13mm,...
Cho mình hỏi là làm sao mà quy đổi đc như vậy, và 19mm thì tương đương hệ inch là bao nhiêu?
Bạn nào rành chỉ mình với, thanks.
Chào bạn

Theo những gì mình biết, xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ 1, vấn đề bạn đang hỏi không phải là tiêu chuẩn ren như ở tiêu đề. Số liệu trong bảng trên là tiêu chuẩn ống (Standard Pipe Sizes) bạn nhé

Thứ 2, với số liệu trong bảng trên thì có thể giải thích như sau:

• NPS (Nominal pipe size)- kích thước danh nghĩa của ống: kích thước này giống như ký hiệu hay tên gọi của ống vậy, nó dùng để tra các thông số khác chứ không có giá trị quy đổi sang các kích thước khác
  • DN (mm): cũng là kích thước danh nghĩa nhưng ở hệ mm
  • Tên thường gọi: theo như thông số ghi trong bảng này thì đó là kích thước đường kính bên ngoài của ống (OD - outside diameter). Tuy nhiên số liệu ghi trong bảng này đã được làm tròn nên chưa chính xác

Bạn có thể tham khảo bảng bên dưới để có các thông số chính xác hơn:

Theo bảng tiêu chuẩn này, nếu con số 19mm là do bạn tự suy đoán, hoặc đo được từ đường kính ngoài thì nó không có trong tiểu chuẩn ống quốc tế bạn nhé

Last edited:
B

baonv

Như bác the_rock đã nói,
Nếu bạn đang làm trong ngành đường ống, bạn nên tham khảo thêm các tiêu chuẩn về ren trong ngành đường ống.
Ren ống có hai loại là NPT(National pipe thread taper): AMSE/ANSI B1.20.1 hoặc (British standard pipe taper) BS21:1973.
Hoặc có thể tìm hiểu kỹ hơn ở cuốn Piping Handbook-Nayar, rất đầy đủ.