Hỏi về SolidWorks

Author
Chào anh DCL (em gọi là anh có được không ạ vì thấy trong điễn đàn có nhiều người gọi bằng chú, em cũng chưa biết phải xưng hô thế nào cho đúng)
em thấy hầu hết các công việc của anh đều sử dụng SW để thiết kế.
Vậy anh cho em hỏi là trong chỉ trong kỹ thuật thiết kế 3D thì SW và Inventor có nhiều điểm khác nhau không? em không nói là Phần mềm nào mạnh hơn nhưng thực tế trong diễn đàn này em thấy hầu hết mọi người sử dụng SW (tỉ lệ % trong mục bỏ phiếu bình chọn)
Em cũng đã sử dụng CAD của Pro/E để thiết kế, nếu muốn hoc thêm về SW thì CAD của SW có khác biệt nhiều lắm không so với các phần mềm CAD 3D khác?

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Bạn Quế Thanh có một bài giới thiệu khá xúc tích và hay về những hệ CAD hiện nay, được bạn ME đăng lại trong mục Tổng quan về CAD/CAM.

Về kỹ thuật dựng hình thì có ba thủ pháp, nôm na gọi là:

- Điêu khắc
- Dán đèn lồng
- Nhào nặn

"Điêu khắc" thiên về việc "đẽo gọt" các đặc điểm của mô hình từ một khối cơ sở ban đầu, khá giống việc chế tạo cơ khí bằng phương pháp tạo phôi đặc rắn rồi cắt gọt thêm bớt để có mô hình mong muốn. Thủ pháp này hay được dùng trong thiết kế cơ khí.

"Dán đèn lồng" dựa trên việc tạo mô hình khung dây rồi "dán giấy" lên bộ khung đó. Ta cũng có thể đổ đầy vật liệu vào cái đèn lồng này để tạo thành mô hình đặc. Thủ pháp này rất hiệu quả khi tạo các mô hình có những bề mặt phức tạp kiểu vỏ xe ô tô, máy bay hay tàu thủy.

"Nhào nặn" là thủ pháp gây biến dạng cục bộ hay toàn bộ mô hình hiện tại, để có được những hình dạng khác, rất thích hợp để xây dựng những mô hình tự nhiên như động vật, thực vật. Ứng dụng này thường được áp dụng trong việc xây dựng các bộ phim hoạt hình 3D hoặc thiết kế những hình tượng nghệ thuật, phù điêu hoặc sản phẩm hình thù uốn oéo cách điệu...

Các phần mềm 3D hiện nay thường có khả năng dựng hình theo cả 2 hoặc 3 thủ pháp này, mỗi hệ CAD có những thế mạnh và nhược điểm riêng của mình, vì thế mà chúng mới song song tồn tại. Tùy theo yêu cầu công việc và sự thành thạo (do thói quen) mà ta chọn dùng phần mềm thích hợp với mình và với công việc. Có bạn cho là hệ này thì mạnh và hệ kia thì yếu là không hoàn toàn chính xác và chẳng nói lên gì nhiều. Những hệ CAD tồn tại cho đến nay là đã trải qua sự sàng lọc khá nghiệt ngã của thời gian và công nghệ, chỉ những thứ hữu dụng mới thọ được. Có những hệ được cài đặt gồm đầy đủ mọi tính năng mà người ta nghĩ có thể ai đó phải dùng đến. Có những hệ chỉ có những tính năng cơ bản, cần thiết cho đại đa số người dùng và nếu cần thêm những tính năng đặc biệt thì cài thêm các Plug-In hoặc
.

SolidWorks và Inventor về cơ bản là khá giống nhau ở kỹ thuật "điêu khắc", có những tính năng chính tương đương nhau. Tôi không dùng Inventor nên không thể có ý kiến chính xác được, chỉ xem qua chương trình dạy sử dụng trên TV thì thấy nó không khá hơn Mechanical Destop bao nhiêu, tức là khá luộm thuộm và thiếu hợp lý trong bố trí các trình đơn và các lệnh chức năng. Rất nhiều thao tác đơn giản bên SW lại trở nên nhiêu khê qua nhiều bước bên Inventor. Tôi thích SW do sự sáng sủa và nhất quán trong giao diện, sự thông minh tinh tế trong các công cụ và chức năng dựng hình solid và surface khá hoàn chỉnh. Do đó, SW rất dễ học và làm chủ, tôi cho đây là phần mềm mạnh, có đủ các thủ pháp dựng hình nêu trên (trừ khả năng "nhào nặn" thì hơi kém, nhưng thực ra thiết kế cơ khí ít cần chức năng này).

Trên đây chỉ là những ý kiến của cá nhân của tôi để bạn tham khảo (nhưng đừng cả tin, nên trao đổi thêm với các bạn khác và tự mình tìm hiểu nữa).

Author
Cảm ơn anh DCL!
Xem topic tài liệu do thành viên đóng góp mới thấy anh viết bài dịch cho SW thật là công phu. Một lần nữa em xin thay mặt cho những người đã Down bài dịch của anh cảm ơn anh rất nhiều. Chúc anh cùng gia đình mạnh khỏe và công tác tốt.

Last edited by a moderator:
Author
trước đây em có mua 3 đĩa SW 2004, nhưng khi cài ra ko thấy có thư viện. Các anh cho em hỏi khi mua đĩa thì thư viện có đi cùng bộ cài không ạ? và nếu muốn mua đĩa thư viện thì phải mua thế nào? em chẳng biết mua thế nào cả vì hỏi thì quầy bán đĩa chỉ bảo là có 3 đĩa thôi?

Em nhớ là SW 2004 thì cài đặt chỉ là 2 đĩa dầu thôi, còn đĩa 3 là đĩa thư viện mà.Anh Giang thử Explode đĩa 3 ra xem có phải không nhé.

Author
anh Quên mất, em nhắc anh mới nhớ ra. Của anh là SW 2005 có 3 đĩa. Thế nó có tất cả mấy đĩa em nhỉ, cả thư viện nữa ?

Hồi trước em xài bản 2004 sau chuyển qua Proe luôn chứ không dùng SW nữa nên em cũng không biết bản 2005 có mấy đĩa . Anh chờ mấy anh chị đã dùng phiên bản này hay chú DCL giải thích thêm :)

S

sam

Giang061983: SW 2005 kể cả thư viện thì có 3 đĩa bác àh, khi cài đủ 3 đĩa ra thì có thư viện luôn . Nhưng mà hình như là thư viện của SW2005 ko đc đầy đủ bác àh, em thử thiết kế đường ống vào thư viện tìm... mà ko có.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Sao bạn không dùng luôn phiên bản từ SW2006 trở về sau? Cấu hình PC có thể cần mạnh hơn môt chút: 1GB RAM trở lên.

Author
Bộ đĩa SW 2006 kể cả thư viện là mấy cái anh nhỉ? em cũng muốn mua về cài nhưng RAM ở của em chỉ có 1G mà đã cài Pro/E rùi.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Bộ cài có 3 đĩa. 1 GB RAM là ổn rồi, cậu đã cài ProE cũng không ảnh hưởng gì, chỉ trừ khi cậu chạy đồng thời cả hai thằng thì mới lo!

Author
các anh cho em hỏi có sự khác biệt nào lớn giữa SW 2005 và SW 2006 không ạ? cũng 3 đĩa SW 2005 em cài ra khoảng 1.5 GB

Author
anh cho em hỏi trong SW có vẽ được theo dạng tham số không ạ? Ví dụ nếu muốn vẽ chân của cái chai nước nó sẽ có dạng đồ thị hình sin , hoặc như cái cánh quạt có đường dẫn là bầu quạt

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
ĐƯỜNG CONG TRONG SW

1. Đường cong 2D: SolidWorks có một số cách vẽ đường cong (không kể cung tròn)
a. Đường parabol
b. Đường ellip
c. Đường Spline điều khiển vector qua các điểm xác định tọa độ

2. Đường cong 3D
: SolidWorks có một số cách tạo đường cong 3D
a. Split line
b. Projected
c. Composite
d. Curve Through XYZ Points
e. Curve Through Reference Points
f. Helix/Spiral
g. Spline on Surface

Từ đó, ta có thể dựng nhiều kiểu đường cong khác nhau, ví dụ Helix và Projected là được đường hình sin v.v…

Mình thích Solidworks vì nó có giao diện sáng sủa, thân thiện, nhưng tiếc là chưa đi sâu vào nó.

Hiện đang dùng bản 2007, các addin, phần mềm như Moldworks, Splitworks, Solidcam tích hợp vào rất tốt.

Mà bạn nào đi sâu vào Solidworks thì cũng nên thi lấy cái chứng chỉ của nó.Nghe nói cấp cao nhất của nó ở Việt Nam mới có vài người hà.Bác nào muốn thi thì nói mình nhé, mình có tài liệu để ôn tập đó, bản 2007 nhưng chắc cũng đủ ha.

N

nguyenthinh_dtk

Bản SW 2005 có 3 đĩa. cài nó cung bình thường thôi, trong đó có cả thư viện rồi, mình cũng đã cài nhiều lần và dùng 1 thời gian rồi.

Về đề thi SW, bác hoang_khuong cứ post link lên cho anh em nghiên cứu, còn không mail cho mình với( namnp2007@gmail.com), thnks( không phải là muốn thi thố gì đâu, chỉ là muốn tự kiểm tra mình thôi, có dịp để làm việc ngiêm túc mà)

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
@Hoang_khuong,

Hay quá, cậu post đề thi lên đi, để anh em tham khảo và học tập lẫn nhau. Đúng như ý kiến của Namnp, chẳng phải ai cũng cần chứng chỉ (nếu không vì yêu cầu xin việc), nhưng mọi người đều muốn tự kiểm tra bản thân và từ chỗ thấy những thiếu sót của mình thì sẽ có hướng "tu luyện" thêm, đó là điều rất tốt.

Chào các bác!
Xin lỗi vì hỏi 1 câu ngớ ngẩn nhé!
Tôi đọc các nội dung trên forum thấy các bác chỉ vẽ nhau các địa chỉ mua và cài đặt các phiên bản thiết kế đồ họa nhưng thắc mắc các phiên bản này là nguyên bản(có key đàng hoàng) hay là dạng cracking vậy?
Nếu có key đàng hoàng thì chẳng lẽ giới SV-HS mình có tiền rủng rỉnh để rinh về mấy phần mềm trị giá vài ngàn USD hay sao?
Còn nếu là cracking thì khi sử dụng có bị CA hỏi thăm không?Và việc in, ấn bản vẽ có thể thực hiện bình thường chứ?
Vui lòng chỉ giáo dùm!