Hỏi về thiết kế HT thủy lực

• Thread starter NHUHIEUND
  • Ngày mở chủ đề
N

NHUHIEUND

Author
Tôi đang làm một cái máy rải bê tông. máy này dùng toàn HT thủy lực nhưng tôi lại chưa có kinh no j về thủy lực cả. Bác nào có tài liệu hay kinh nghiệm j thì chỉ giáo dùm
các bước thiết kế
lựa chọn thiết bị
tính toán ...

em ko bít jì về máy rải bêtông nhưng theo em (chung chung):
1/ sơ đồ nguyên lý,sơ đồ động ( dc thì bác vẽ rồi up cho mọi ng xem với )
2/ lập biểu đồ logic cho từng chuyển động thủy lực (Graphcet)
3/ tính toán cylinder :lưu lượng,vận tốc,hành trình,áp suất,......
4/ tính toán valve (valve phân phối,tiết lưu,an toàn,...) :áp suất,lưu lượng,.....
5/ tính bơm :công suất,số vòng,lưu lượng,...
Có jì sai sót xin các bác bỏ wa ...

1. Bạn cần phải biết cần có những chuyển động gì. thứ tự của các chuyển động đó như thế nào? có liên quan hay độc lập với nhau.

2. Lập giản đồ thời gian để phối hợp các chuyển động theo thời gian.

3. Từ giản đồ thời gian lập các phương trình logic, rút gọn.

4. Từ pt logic đã rút gọn lập ra sơ đồ mạch thủy lực đơn giản.

5. Sau đó, dựa vào yêu cầu về độ chính xác điều khiển, yêu cầu về áp suất, giá thành...mà lựa chọn phần tử thủy lực cho hợp lý. Việc chọn phương pháp điều khiển (bằng điện, PLC...) cũng ảnh hưởng nhiều đến sơ đồ mạch thủy lực. Chú ý lắp thêm các bộ phận an toàn, chỗ lắp đồng hồ đo....

6. Dựa vào tải trọng làm việc mà tính áp suất dầu, lựa chọn động cơ, đường ống, bơm...

N

NHUHIEUND

Author
vnjbk viết:
1. Bạn cần phải biết cần có những chuyển động gì. thứ tự của các chuyển động đó như thế nào? có liên quan hay độc lập với nhau.

2. Lập giản đồ thời gian để phối hợp các chuyển động theo thời gian.

3. Từ giản đồ thời gian lập các phương trình logic, rút gọn.

4. Từ pt logic đã rút gọn lập ra sơ đồ mạch thủy lực đơn giản.

5. Sau đó, dựa vào yêu cầu về độ chính xác điều khiển, yêu cầu về áp suất, giá thành...mà lựa chọn phần tử thủy lực cho hợp lý. Việc chọn phương pháp điều khiển (bằng điện, PLC...) cũng ảnh hưởng nhiều đến sơ đồ mạch thủy lực. Chú ý lắp thêm các bộ phận an toàn, chỗ lắp đồng hồ đo....

6. Dựa vào tải trọng làm việc mà tính áp suất dầu, lựa chọn động cơ, đường ống, bơm..
Cái tôi muốn hỏi là mục 6 của bác đó, bác có tài liệu nào hướng dẫn cách tính thì giới thiẹu giúp

Bạn làm gì vậy hả ???? ??? ???

T

Tanh

Author
Bạn thử tìm sách : Truyền động Máy xây dựng và xếp dỡ" Của Vũ Thanh BÌnh và Nguyễn Đăng Điệm. nhà XB GTVT - năm 1999 xem có dùng được không.
Mình thấy phần 3 về Truyền động THủy lực.
Nều sử dụng được thì nhắn cho mình biết nhé!