Hỏi về vấn đề: sử dụng máy hàn MIG / MAG để hàn Inox

Author
Mình mua bình khí trộn (CO2 + Ar), tỷ lệ thì chỉ việc nói với bên chiết nạp là hàn MIG, dây hàn Inox thôi
Nhưng khi mình hàn thì mối hàn bị đùn cục, mặc dù chỉnh tốc độ dây rồi nhưng vẫn không được. Không biết có bác nào biết về công nghệ hàn dây Inox sử dụng khí trộn thì chỉ mình với!!
Thank! À, mình xài đồng hồ Ar chứ ko phải đồng hồ CO2

B

boy_tanky11

Ðề: Hỏi về vấn đề: sử dụng máy hàn MIG / MAG để hàn Inox

máy hàn của bác là máy dùng điện thường hay điện 3 pha.để hàn không bị dùn cục thì bác lên chỉnh dòng điện và tốc độ dây sao cho hợp lý .cái này cũng chỉ là kinh nghiệm thôi,bác lên thử bằng cách để nhỏ nhất sau đó tăng từng cái 1 và hàn thử

vấn đề bạn hỏi mình thấy không đúng lắm. Tại sao lại dung khí trộn để hàn inox vậy nếu bạn muốn hàn thì hàn MIG chỉ hàn khí trơ càn khí trộn vẫn làn hàn MAG khi có co2 hàn oxy tách ra pu với hợp kim tạo oxít nhìn như bị cháy ngay. thứ hai là phải chỉnh lưu lượng khí lớn đảm bảo khí bảo vệ tốt mối hàn không bị đen nám. Chúc bạn thành công

N

nobita2904

hàn inox nhiều khi ko cần khí bảo vệ cũng dc

Mình mua bình khí trộn (CO2 + Ar), tỷ lệ thì chỉ việc nói với bên chiết nạp là hàn MIG, dây hàn Inox thôi
Nhưng khi mình hàn thì mối hàn bị đùn cục, mặc dù chỉnh tốc độ dây rồi nhưng vẫn không được. Không biết có bác nào biết về công nghệ hàn dây Inox sử dụng khí trộn thì chỉ mình với!!
Thank! À, mình xài đồng hồ Ar chứ ko phải đồng hồ CO2
Bạn có thể tham khảo thiết lập thông số khi hàn ở đây
http://www.congnghehan.vn/thiet-lap-thong-so-han-mig
mình thấy khá đầy đủ về dòng hàn, điện áp, và tốc độ cấp dây theo từng độ dày.
Chú ý hỗn hợp khí ở đây là 90%Heli 7.5% Argon và 2.5%CO2, tuy nhiên bạn sử dụng hỗn hợp 2%CO2 và 98% Argon mình nghĩ không có gì khác biệt.