Hướng dẫn chuyển file bitmap 3D thành file 3D trong ArtCam

QuyenQCM

Active Member
Author
Có nhiều bạn gọi điện hỏi về cách chuyển file bitmap sang artcam, nên mình làm bài này hướng dẫn anh em :

hình ảnh cho nó dễ hiểu nhé:
bước 1:
mở phần mềm Artcam và làm theo thao tác từ 1 đến 4 nhé :
(chọn z0)

Bước 2:
Nhập kích thước khổ bản vẽ và gốc chuẩn (x0,y0)

Done

Goodluck!

Last edited:
Ðề: Hướng dẫn chuyển file bitmap 3D thành file 3D trong ArtCam

Làm như Bác QuyenQCM cũng được, tiện thể bài của Bác QuyenQCM tôi hướng dẫn thêm 1 cách, cách này bạn phải đưa hình bitmap ra ngoài Desktop
Khởi động Artcam lên, không chọn cái gì hết, đè chết chuột vào hình bitmap xong lôi nó vào Artcam, xuất hiện hộp thoại như hình 1

Bạn khai báo kích thước ảnh và chiều cao theo phương Z, xong nhấp Ok , kết quả như hình 2

QuyenQCM

Active Member
Author

làm theo cách của bác thì Z0 là điểm thấp nhất,hơi bất tiện:

Theo mình hiểu file "Bitmap" mà các cậu nói ở trên không phải là file ảnh "8.BMP". Thực ra đây là dạng file template của ARTCAM hay còn gọi là relief.
Các đồng chí có thể chia sẻ nguyên lý từ file Bitmap dựng thành 3D được không?

Hi QuyenQCM, làm như cách của bác cũng được và làm theo cách của tôi cũng được nhưng cả 2 cách đều xảy ra 1 số vấn đề sau :
1 ) : khi ta có 1 hình bitmap thông thường ta không biết chính xác chiều cao của phương Z là bao nhiêu, cho dù là biết chiều cao của Z thì khi mang vào Artcam thì bề mặt luôn bị sần sùi
2 ) : Với cách của bác khi cho Min Z và Max Z 1 số nhất định thì bề mặt vẫn bị sần sùi, chưa kể là lỡ ta cho Max Z thấp bây giờ muốn Max Z cao lên thì ta có thể làm lại và cho chiều cao Z lớn hơn hoặc sử dụng chức năng Scale Relief Height, nhưng khi Scale Relief Height thì relief sẽ cao đều cả phần nổi và đế của relief, như vậy chiều cao đế đã không đúng kích thước như ta cho ở Min Z ban đầu
3 ) : Khi mang hình bitmap vào Artcam thì bề mặt bị sần sùi ta phải Smooth relief lại, nếu hình bitmap đã có đế rồi thì khi dùng Smooth sẽ ảnh hưởng cả phần nổi và đế
Cách khắc phục của tôi như sau :
Có thể dùng cách của bác hay của tôi đều được nhưng tôi cho Min Z = 0, sau đó tôi có thể chỉnh sửa chiều cao Z như ý rồi dùng Smooth lại cho hoàn chỉnh, sau đó lưu relief trên Artcam
Khởi động Artcam lại, tôi dùng Paste Relief From A File, bây giờ tôi muốn đế cao bao nhiêu thì cho nó 1 thông số và paste, tới lúc này thì ta không cần chỉnh sửa gì trên relief và chiều cao đế là chính xác như ta mong muốn
Vài ý kiến của tôi, bác có cao kiến gì tôi xin thọ giáo thêm
Thân

B

biengam

Chào các bác cho em hỏi xíu, khi em mở bitmap, trong hôp thoại không có ô thông số trục z, em dùng bản Artcam pro 8.

T

thocay

Em mở bitmap bằng chức năng open thì không được đâu. Hãy làm như bạn Quyền và anh Vuthanh hướng dẫn nhé.

B

biengam

Hic bản của em giao diện thế này, không có chức năng open existing project

Mong các bác chỉ bảo

link hình ảnh

http://www.mediafire.com/?44xdc873owr2n3q

Last edited by a moderator:

trời, có gì đâu mà mấy hổm rày bạn làm ko được, đọc kỹ lại cái bài hướng dẫn của tôi rồi làm từ từ xem sao, tôi vẫn đang xài artcam 8 mà, vẫn làm bình thường có gì đâu

Coi chừng lộn giữa Artcam 2008 và Artcam pro 8 đó anh Thành..

Em đoán thôi vì Pro8 em nhớ mại mại là không có hay sao đó , e có bị 1 lần ! lâu quá không xài không nhớ rõ lắm anh.!!

ko lộn đâu em, cứ theo cách của anh lôi hình bitmap vô là xuất hiện hộp thoại khai báo chiều cao z ah

khởi động artcam 8, bạn để ý cái hình bitmap 11 phía dưới

tôi nhấp hình bitmap và lôi nó vào

xuất hiện bảng khai báo chiều cao Z

xem 3d

hình bitmap

Í , của anh là Artcam 2008 , của bạn ấy là Artcam pro 8 , trước bản 9.021 mà !! Em nhìn giao diện anh up hình đó . Artcam pro 8 giao diện hơi xấu và cổ chút !

Em nhìn link bạn ấy up cái hình lại rồi , bản này trước 9.021 . Em có bị 1 lần làm dùm người ta , kéo thả không tác dụng , có thể do em không biết hoặc làm cách khác với bản đó mà e chưa biết , đành bỏ luôn , kêu cài lại bản 9.021 . Của anh la 2008 .

Last edited:

em nhìn kỹ góc trái phía trên cái hình là artcam pro hay artcam2008

Hi , dạ !

Em có xem link mediafire của bạn ấy up lên cái giao diện của bạn ấy ,khác của anh , sắp menu và icon khác !

Bản của bạn ấy là cái bản mà mình lấy thư mục Examples để học ví dụ cho sách của Thầy Thực đó. ( Thầy nói mấy trang đầu , do bi lỗi file gi đó , nên mượn tạm file của bản 8 ).

Anh xem link giao diện của ban ấy .

Hì , thôi không sao anh ! chờ bạn ấy thử coi sao !

B

biengam

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình xem giúp em, đúng là giao diện của em khác của bác VUTHANH. Bác VUTHANH có link tải bản của bác không share cho em được ko.

bản của tôi là artcam 8 SP5, bạn ở SG thì qua tôi chép cho

V

VietThanh

Mở Artcam 8 pro lên. vào menu File -> chọn New -> chọn From Image File ... Chọn ảnh bitmap rồi nhấp OK. Các bước còn lại làm tương tự bác VUTHANH để chọn kích thước và đặt độ sâu trục Z :D

B

biengam

Mở Artcam 8 pro lên. vào menu File -> chọn New -> chọn From Image File ... Chọn ảnh bitmap rồi nhấp OK. Các bước còn lại làm tương tự bác VUTHANH để chọn kích thước và đặt độ sâu trục Z :D
Cảm ơn bác nhưng bản của em không có các option như vậy.