Hướng dẫn sử dụng COSMOSWorks

T

tiennguyen10286

Bác DCL ơi! em muốn hỏi bác một cái nữa. Trong modul _ droptest, em muốn cosmos xuất cho em đồ thị ứng suất theo thời gian của node có ứng suất lớn nhất trong mô hình khi va chạm thì em phải làm sao? Vì theo em biết, ngay từ lúc đầu, Comos đã đã kêu mình chọn một điểm (vertex) khi khai báo các thông số cho modul _ droptest để sau khi tính toán, nó sẽ vẽ cho mình cái đồ thị tại điểm đó, chứ không phải tại điểm có ứng suất khi va chạm là lớn nhất.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Bác DCL ơi! em muốn hỏi bác một cái nữa. Trong modul _ droptest, em muốn cosmos xuất cho em đồ thị ứng suất theo thời gian của node có ứng suất lớn nhất trong mô hình khi va chạm thì em phải làm sao? Vì theo em biết, ngay từ lúc đầu, Comos đã đã kêu mình chọn một điểm (vertex) khi khai báo các thông số cho modul _ droptest để sau khi tính toán, nó sẽ vẽ cho mình cái đồ thị tại điểm đó, chứ không phải tại điểm có ứng suất khi va chạm là lớn nhất.
Rất tiếc rằng bản mình cài bị lỗi sao đó mà trước thì có, nay lại không có Drop Test:

Nhưng như những gì cậu mô tả thì có lẽ cậu chưa đặt thời gian khảo sát sau thời điểm và chạm chăng? Với kim loại thì thời gian đó chỉ vài chục đến cỡ trăm mirro giây thôi. Thử kiểm tra lại các thiết lập của cậu đi!

T

tiennguyen10286

Thanks! bác DCL em tìm ra rồi. Cái phiên bản của bác có vấn đề hả? Tiếc thật! Thật ra việc khai báo thời gian tính toán sau va chạm cũng chỉ là một khai báo. Nếu mình khai báo thời gian càng lớn thì lượng bài toán mà Cosmos chạy càng nhiều, để phục vụ cho việc mô phỏng theo như đã khai báo (điều đó cũng có nghĩa là phải chờ rất lâu thì nó mới tính xong). Để Cosmos vẽ đồ thị ứng suất (hay chuyển vị) tại điểm có ứng suất lớn nhất cũng khá dễ, em đã làm được rồi. Hiện tại em phải làm luận văn nên không có thời gian để thảo luận chi tiết với bác. Có gì sau khi bảo vệ xong, em sẽ quay video lại up lên diễn đàn. Thanks!

S

sam

Đúng là bản cài của bác DCL bị lỗi thật, lần trước cháu cài SW2006 không có license.dat thì Cosmos Works chỉ có mỗi modul Static , cháu lấy bừa license.dat của SW2007 của bác VTS thì Cosmos Works đủ cả 8 modul bác à.

Last edited by a moderator:
T

tiennguyen10286

Em xin hỏi cái này tí xíu! Nhưng trước khi hỏi, em xin lỗi diễn đàn, vì có thể đây là câu hỏi mà diễn đàn không cho thảo luận.
Em vừa được người thân bên nước ngoài cho cái laptop khá mạnh, nhưng khổ nổi nó xài trên XP thì ì ạch quá, do không đúng driver (thiếu luôn cái driver VGA 512 luôn mới khổ). Nên em đành phải xài Vista. Ngặt nổi nếu xài Vista thì phải xài SolidWorks 2008. Em đã có license của Cosmos 2008 nhưng khi cài đặt xong thì tìm hoài không thấy cái thư mục Cosmos (em cài SW 2008 Office Premium) mà cũng chẳng thấy cái chương trình admin license của nó nên em không biết làm sao add license cho nó đây. Hixxxx...!!! Vì lúc trước em có hứa với diễn đàn là sau khi tốt nghiệp sẽ thực hiện một số video tutorials về Cosmos, rồi up lên diễn đàn. Nhưng giờ thì.... hixxx....!!! Bác nào biết add license Cosmos 2008 thì chỉ em! Em xin đội ơn rất nhiều!

V

vanhoa

Cảm ơn bác rất nhiều vì bài viết thật tuyệt, cháu đang tìm hiểu sosmos chắc sẽ phải làm phiền bác giúp đỡ!

Bác DCL ơi.
Em đang mày mò cosmos và có vấn đề này muốn hỏi bác:
Em vẽ 1 trụ có đường kính 20 dài 100 em đặt Fix (restranint ) vào 1 đầu và đặt thêm 1 lực 10000N vào đầu kia có phương vuông góc với tâm của khối trụ. và cho chạy ứng dụng ở 3 chế độ chia lưới khác nhau(min, max và mặc định). Chương trình cho ra 3 giá trị chênh lệch nhiều lắm, bác thử kiểm tra và giải thích giúp em với. Có một số trường hợp khác em cũng gặp hiện tượng như thế làm em rối tung cả đầu, bác giúp em với nhé!

Thank bác trước

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
bác DCL ơi.
em đang mày mò cosmos có vấn đề này hỏi bác:
em vẽ 1 trụ có đường kính 20 dài 100(mm) em đặt Fix (restranint ) vào 1 đầu và đặt thêm 1 lực 10000N vào đầu kia có phương vuông góc với tâm của khối trụ. và cho chạy ứng dụng ở 3 chế độ chia lưới khác nhau. chương trình cho ra 3 giá trị chênh lệch nhiều lắm, bác thử kiểm tra và giải thích giúp em với. có một số trường hợp khác em cũng gặp hiện tượng như thế làm em rối tung cả đầu bác giúp em nhé!

Thank bác trước
Vô lý nhỉ! Tớ vừa làm lại bài của cậu thì thấy kết quả như sau:

1. Lưới thô 6,3 mm: ứng suất lớn nhất là 1.239x10^9 N/mm^2

2. Lưới mặc định 3.16 mm: ứng suất lớn nhất là 1.218x10^9 N/mm^2

3. Lưới mịn 1.58 mm: ứng suất lớn nhất là 1.363x10^9 N/mm^2

Như vậy, ta thấy sai số kết quả ứng suất theo các mật độ lưới khác nhau chỉ khoảng cộng trừ 10% thôi chứ có gì ghê gớm đâu? Lưu ý rằng mật độ lưới càng cao thì độ chính xác càng lớn, nhưng tốn nhiều tài nguyên máy tính và mất thời gian hơn. Do đó, chỉ nên dùng lưới mịn cho tính toán cuối cùng.

Cũng nên lưu ý rằng ta có thể áp dụng tùy chọn kiểm soát lưới để tạo lưới có mật độ cao tại những nơi xung yếu và lưới thưa ở những chỗ còn lại, như vậy sẽ có kết quả chính xác và nhanh chóng.

Vô lý nhỉ! Tớ vừa làm lại bài của cậu thì thấy kết quả như sau:

1. Lưới thô 6,3 mm: ứng suất lớn nhất là 1.239x10^9 N/mm^2

2. Lưới mặc định 3.16 mm: ứng suất lớn nhất là 1.218x10^9 N/mm^2

3. Lưới mịn 1.58 mm: ứng suất lớn nhất là 1.363x10^9 N/mm^2

Như vậy, ta thấy sai số kết quả ứng suất theo các mật độ lưới khác nhau chỉ khoảng cộng trừ 10% thôi chứ có gì ghê gớm đâu? Lưu ý rằng mật độ lưới càng cao thì độ chính xác càng lớn, nhưng tốn nhiều tài nguyên máy tính và mất thời gian hơn. Do đó, chỉ nên dùng lưới mịn cho tính toán cuối cùng.

Cũng nên lưu ý rằng ta có thể áp dụng tùy chọn kiểm soát lưới để tạo lưới có mật độ cao tại những nơi xung yếu và lưới thưa ở những chỗ còn lại, như vậy sẽ có kết quả chính xác và nhanh chóng.
Cám ơn bác nhiệt tình giúp em. em xin lỗi bác em hôm trước em nhầm, hình trụ là bán kính 20 dài 100 (em đãng trí quá hehe)
để em up ảnh lên nhé.(lần lượt là luới mặc đinh; lưới nhỏ nhất và lớn nhất)
Như vậy kết quả tính của em có khác kết quả tính của bác. Nó chênh lệch nhau tới 22% đó là 1 con số đáng kể đấy chứ ạ(em chia lứoi nhỏ hơn thì nó còn cao hơn thế nữa) . Có một số trường hợp mô hình phức tạp hơn nhiều và oái oăm ứng suất lại rơi vào vùng nhạy cảm tức là kết quả ứng suất đã xấp xỉ giới hạn của vật liệu mà ta lại không thể chia nhỏ lưới tại vùng đó nữa (máy sẽ treo ngay). Hay thậm chí khi ta cần tối ưu hóa kết cấu thì kết quả tối ưu cuối cùng lại phụ thuộc vào việc chia lưới ---> hơi nghi ngờ kết quả chương trình đưa ra (Liệu em có sai ở đâu không nhỉ).Bác gỡ rối hộ em vơi!

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Bạn Thanh Tú có một câu hỏi rất thú vị, nhưng do mô hình của bạn không thực tế (vì chẳng có kết cấu nào lại được ràng buộc theo kiểu "dán" cố định 1 mặt mút như vậy), để làm rõ những khía cạnh hay ho và hiện thực hóa bài toán, tôi xin sửa đổi ví dụ của bạn một chút:

Ta có mô hình và tạo lưới thô 15.3 mm như sau:

[LEFT]Tấm đế được cố định phía sau, các kích thước của phần trụ là đường kính 40 mm và dài 200 mm; đầu mút ngoài chịu lực 10.000 N. Rõ ràng là kết cấu này có ý nghĩa thực tiễn hơn và lát nữa các cậu sẽ thấy rõ ý đồ của tớ khi đưa thêm chi tiết này vào mô hình chịu tải.

Kết quả phân tích ứng suất là:

[LEFT]Bây giờ, ta chia lưới 3.8 mm:

[LEFT]Rồi lại phân tích để có kết quả:

[LEFT]Rõ ràng là sau khi tăng cỡ lưới thì kết quả ứng suất cực đại tại gốc tăng lên đáng kể, từ 3.150e8 lên 4.286e8, tức là 36%. Kiểu này, nếu giảm cỡ phần tử xuống nữa thì ứng suất có lẽ còn tăng thêm nhiều. Nhưng nếu thế thì thời gian tính toán rất dài, ta hãy áp dụng kiểm soát lưới sao cho tại gốc thì cỡ phần tử chỉ còn là 2 mm và những chỗ khác thì có cỡ mặc định 7.7 mm. Với thiết lập đó, ta có mô hình lưới như sau:

[LEFT]Và kết quả phân tích như dưới đây:

[LEFT]Như vậy là với cỡ phần tử 2 mm, ta có giá trị ứng suất cực đại lên đến 5.226e8, tức là tăng so với cỡ 15.3 mm khoảng 66%. Với đà này, nếu máy tính có đủ sức mạnh và tốc độ, cho phép ta tiếp tục giảm cỡ phần tử nhỏ nữa thì kết quả không biết thế nào mà lường! Các cậu có thấy nẩy ra một tia sáng nào để tháo gỡ mâu thuẫn vô lý này không?

Hãy nhớ lại vấn đề về "ứng suất tập trung", phát biểu rằng trong sơ đồ chịu tải trọng uốn, tại những nơi thay đổi tiết diện đột ngột, có những đột biến ứng suất tới những giá trị lớn vượt bậc so với các vùng lân cận. Với đặc điểm này, rõ ràng là chỉ có khu vực rất hẹp ở gốc có giá trị ứng suất rất cao. Khi ta tạo lưới thô, trạng thái tập trung ứng suất bị "nhoè đi" nên ta không phát hiện được đúng giá trị này bằng khi ta tạo lưới mịn; lưới càng mịn thì càng chính xác và giá trị càng tăng do trạng thái đó càng trở nên "sắc nét" hơn. Để loại trừ hiện tượng tai hại này, ta cần tạo những chuyển tiếp mềm cho những nơi thay đổi tiết diện đó, sao cho chúng không còn có những thay đổi đột ngột nữa, nhằm làm "dịu" đi sự tập trung ứng suất này.

Vậy ta thử tạo thêm fillet bán kính 20 mm tại gốc và tạo lưới thô:

[LEFT]Và chạy phân tích:

[LEFT]Ta tạo lưới với chế độ kiểm soát nêu trên:

[LEFT]Kết quả phân tích:

[LEFT]Giá trị ứng suất cực đại có tăng, nhưng chỉ 11%, kém xa trường hợp không có góc lượn. Nếu với sơ đồ này, ta lại làm thanh chịu uốn có dạng côn, to ở gốc và nhỏ ở đầu chịu lực, và tăng bán kính góc lượn thêm nữa thì giá trị các tính toán với lưới khác nhau còn nhỏ hơn nhiều.

Hy vọng từ một ví dụ nhỏ, các bạn sẽ có những kinh nghiệm lớn về vấn đề kết cấu rất hóc búa này!
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

Last edited:
tuyệt wa, chú DCL viết bài thật sự rất lôi cuốn, cháu thắc mắc tại sao chú DCL ko viết thành sách những kiến thức quý báu tương tự như trên, hay những "tự truyện" chia sẻ những kinh nghiệm của chú trong quá trình tìm tòi học hỏi của chú để tụi cháu học hỏi thì thật tuyệt, cuốn sách đó sẽ thật sự rất "hot", cháu tin chắc là vậy
Phải chi có nhiều người đc như chú DCL ??!!!(xin lỗi vì mình đã spam, nhưng một nút thanks thì thật sự ko "đủ" )

hay quá. cảm ơn bác DCL rất nhiều. Cháu có thể tạm thời đưa ra 1 kết luận thế này bác thấy sao.
Trong quá trình tính toán cần qua các buớc sau:
1. lần tính đầu tiên có thể dùng lưới thô để tính sơ lược (câu này xưa như trái đât) sau đó tìm các điểm có ứng suât cực đại và những điểm nghi ngờ (ví dụ tại ngàm, tại các vùng có biên dạng thay đổt đột ngột trong khu vực ta cần khảo sát...)
2. Dùng tùy chọn lưới (chia lưới nhỏ hơn tại đó) để tính lại các điểm ấy, nếu thấy kết quả chênh nhau quá 10% so với giá trị ban đầu thì cho các điểm đó vào danh sách "đen".
3. Dùng các phương pháp gia cường hoặc làm trơn bề mặt tại các vị trí "đen" rồi tính lại sao cho độ chênh lệch trong khoảng chấp nhận được.
Bác xem cần bổ xung hay sửa đổi gì không?
+mà quên tên cháu là thanh tụ chứ không phải thanh tú đâu

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Thanh Tụ đúc kết rất đúng, đây chính là một trong những kỹ năng quan trọng trong thiết kế kết cấu cơ khí. Nhưng thực tế tác nghiệp, người thiết kế đã phải luôn luôn tâm niệm về những "yếu lĩnh" nghề nghiệp rồi. Có thể những "phác thảo" ban đầu chưa thực sự tối ưu, nhưng thông qua các phép tính, họ sẽ nhanh chóng đi đến kết quả mà thôi.

Để có được những kỹ năng như vậy, không có cách nào khác là phải học và tham khảo các đồng nghiệp khác thông qua các sản phẩm của họ, đồng thời không ngừng ứng dụng trong công việc hoặc đơn giản chỉ là để "giải trí".

Last edited:
C

cadic261

Cám ơn DLC rất nhiều, thật phấn khích khi đọc bài này. Không biết nói gì để diễn tả lòng biết ơn của tôi. Chúc DLC luôn khỏe, thành đạt và hạnh phúc

:6:
đến nay em mới biết có 1 topic hay như thế này !
quả thật lời đồn không sai .anh lehai nói cho RayBi biết, đúng là bên này mọi người nhiệt tình thật.
xin phép anh em cho em được thanks bác Đào Chi lăng 1 lần nữa.
em đọc tât cả các bài của bác viết , nhìn lên đồng hồ thì 3.30 phút sáng rồi.
hay thật bác à !
có gì bác chỉ dùm cháu nhé ! cháu là Sv mới vào ngành mà !
thôi cháu tắt máy tính đây ! nó khét đến nơi rồi. :100:

Last edited:
N

ngoduynhan

híc giờ mới tìm thấy bài này. Không còn biết nói gì hơn: Ngàn lần cảm ơn chú DCL, chú thật là tuyệt vời, hâm mộ chú quá. Chú có định nghiên cứu thêm phần phân tích trong Catia nữa thì chú post lên luôn nhé, được nhiêu hay từng đó chú nhé. hjjjjjjjjj. Ước gì mình được như ' Chú ' ý

T

tranvanqui87

COSMOSWorks trong solidworks

Mong bác DCL giúp với ạ! Em đang xài Solidworks 2008 SP0 prenium nhưng ko biết cosmosworks ở đâu , mong bác DCL giúp dùm ạ!