Hướng dẫn sử dụng COSMOSWorks

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Hướng dẫn sử dụng COSMOSWorks

Em đã đọc qua phần hướng dẫn ban đầu của anh DCL, tất nhiên, em có bỏ những phần không dùng tới, chẳng hạn như phần nhiệt hay hàn.

Nhưng có điều em gặp phải sau 3 ngày sử dụng Solidworks Simulation (từ phiên bản 2009 tới nay, thì tên của Cosmosworks
trong Solidworks là Solidworks Simulation), đó là việc tạo mesh. Theo em nghĩ thì đây là vấn đề quan trọng nhất.

Cùng một sheet metal (sheet metal của em uốn lượn - nếu còn ít chi tiết thì em sẽ upload hình ảnh sau), và không thay đổi gì cả, nhưng có lúc, sử dụng simulation, em chỉ tạo mesh được 1 mặt, có lúc lại mesh được toàn bộ cái mặt. Thực tình thì em lại không hiểu việc này lắm??
Cậu cần post hình minh họa lên thì mới biết cậu mắc ở đâu.

Khi tạo lưới cho mô hình tấm mỏng, cần lưu ý tới tùy chọn kiểu lưới:

Ví dụ, ta có tấm mỏng như sau:

[LEFT]Tạo một nghiên cứu với lưới solid (lưới cho mô hình khối đặc):

[LEFT]Ta sẽ tạo được lưới solid như sau:

[LEFT]Nhưng nếu ta tạo nghiên cứu cho mô hình vỏ mỏng:

[LEFT]Và chọn bề mặt để tạo lưới (và tính toán) trên mô hình:

[LEFT]Thì ta sẽ tạo được lưới shell:

[LEFT]Với các mô hình vỏ mỏng thì về mặt lý thuyết, tính toán trên mô hình lưới solid có chính xác hơn chút ít, nhưng tốn tài nguyên hơn rất nhiều so với lưới shell, vì số lượng phần tử lớn hơn và chúng lại là các phần tử 3D. Với những mô hình tấm mỏng có chiều dày tấm rất nhỏ so với các kích thước khác mà ta vẫn cố tình dùng lưới shell thì thậm chí các máy tính mạnh cũng không thể chạy nổi, hoặc chạy rất lâu mà kết quả rất đáng ngờ.
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

A

ajack

Đây là vấn đề mà em gặp phải khi sử dụng solidworks simulation

Khi em tạo mesh một sheet metal có biên dạng như thế này (đây là biên dạng em tự vẽ ra thôi, không phải là hình chính xác em muốn vẽ, vì thật ra sai khác kích thước không phải là vấn đề đáng nói, em chỉ muốn bàn tới việc tạo mesh):

Nhưng khi tạo mesh, với treat as sheet metal (không phải solid, nếu treat as solid thì lại không gặp vấn đề như vậy):

Em không hiểu tại sao mà chỉ có thể tạo mesh 1 mặt duy nhất. Mong được sự hướng dẫn của anh và các bạn khác.

Xin hỏi Chú DCL và mọi người, ta có thể sử dụng Cosmosworks để tính toán và phân tích 1 kim loại tấm chịu tác dụng của lực nén như trong quá trình ép khuôn chẳng hạn

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Đây là vấn đề mà em gặp phải khi sử dụng solidworks simulation

Khi em tạo mesh một sheet metal có biên dạng như thế này (đây là biên dạng em tự vẽ ra thôi, không phải là hình chính xác em muốn vẽ, vì thật ra sai khác kích thước không phải là vấn đề đáng nói, em chỉ muốn bàn tới việc tạo mesh):

Nhưng khi tạo mesh, với treat as sheet metal (không phải solid, nếu treat as solid thì lại không gặp vấn đề như vậy):

Em không hiểu tại sao mà chỉ có thể tạo mesh 1 mặt duy nhất. Mong được sự hướng dẫn của anh và các bạn khác.
Đầu tiên, cậu nhớ chọn đủ các mặt liên tục theo 1 hướng. Nếu vẫn bị như minh họa (dù đã chọn đủ các mặt) thì máy tính của cậu bị thiếu bộ nhớ RAM. Cậu hãy đóng tất cả các ứng dụng không cần thiết trước khi chạy CW, vì chương trình này cần khá nhiều RAM (thậm chí, có thể cần khởi động lại Windows để có nhiều tài nguyên sẵn sàng cho CW sử dụng).

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Xin hỏi Chú DCL và mọi người, ta có thể sử dụng Cosmosworks để tính toán và phân tích 1 kim loại tấm chịu tác dụng của lực nén như trong quá trình ép khuôn chẳng hạn

CosmosWorks hoặc Simulations (viết tắt là CW) là phần mềm phân tích kỹ thuật sử dụng giao diện của SolidWorks (SW). CW được xây dựng trên các giả thuyết Tuyến tính, tức là phạm vi ứng dụng của nó chỉ giới hạn trong miền đàn hồi của vật liệu, tuân theo định luật Hooke. Định luật này phát biểu rằng, nếu tăng ngoại lực lên bao nhiêu lần thì ứng suất sinh ra do ngoại lực đó cũng tăng lên bấy nhiêu lần. Thế nhưng trường hợp gây biến dạng dẻo cho kim loại như khi gia công uốn, dập... thì ứng suất vượt quá giới hạn chảy của vật liệu, tức là vượt quá miền đàn hồi của vật liệu, khiến nó không còn tuân theo định luật Hooke nữa. Vì thế, CW tích hợp trong SW không tính toán được trường hợp này.

Cũng có thể có những module phi tuyến khác thực hiện được bài toán này, tiếc là tớ không có thông tin gì về chúng.

A

ajack

Và đây là kết quả mô phỏng của em sau khi sử dụng với mesh với treat as sheet metal. Em sử dụng Solidworks 2010. Trong trường hợp này thì em thấy rằng treat as solid hay sheet metal đều không cho kết quả khác nhau (có thể do model của em là đơn giản). Nơi đặt lực là ở cạnh dài, thể hiện như trong hình:

Nhưng có điều làm em rất thắc mắc là tại sao thanh dài đó lại bị kéo dài ra rất nhiều so với thực tế như vậy? Vì lực là vuông góc với thanh nên đâu có tác dụng kéo dài ra?

Ngoài ra, biến dạng thì so với thực tế là cũng gần như chính xác, chỉ còn có phần em vướng mắc là ở chỗ biến dạng theo chiều dài đó thôi.

Mong được anh DCL và mọi người cho biết em đã sai lầm từ đâu.

M

minove

Các bác cho em hỏi 1 chút: tại sao em vào mục study, chọn new study thì chỉ thấy mỗi biểu tượng static trong mục type.
Em muốn tối ưu 1 chi tiết thì phải chọn mục optimization trong type mà không thấy đâu cả.
Liệu có phải do bản cài đặt không vậy. Mong mọi người giúp đỡ.
Thanks!
Đây là hình ảnh của lệnh trong máy mình:

M

minove

Chào chú, cháu đã cài lại bản pro rồi mà vẫn không được. chú có file gửi hộ cho cháu cái. Thanks

L

luckymouse

Chào chú DCL! Cháu xin hỏi chú đôi chút ạ.
1. Khi dung SW Simulation phân tích kết cấu gồm các BEAM liên kết với nhau, có thao tác EDIT JOINT để tìm ra các liên kết giữa các dầm (BEAM).
Cháu xin hỏi chú, nếu bỏ qua thao tác này thì có ảnh hưởng như thế nào tới kết quả thu được.? Có nhất thiết phải thực hiện nó không?
2. Khi đặt quan hệ tiếp xúc (SET CONTACT) cho một BEAM và một SHELL theo điều kiện tiếp xúc BONED thì cháu gặp thông báo lỗi sau:
DISTANCE BETWEEN CONTACT ENTITIES IS TOO FAR
Theo tài liệu hướng dẫn chú đã viết thì ta cần thay đổi kích thước của các phần tử là được, nhưng cháu làm lại không được.
Xin chú chỉ giúp cháu cách tiến hành đặt điều kiện tiếp xúc giữa BEAM và SHELL hoặc giữa BEAM và các SOLID.
Xin cảm ơn chú!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Chào chú DCL! Cháu xin hỏi chú đôi chút ạ.
1. Khi dung SW Simulation phân tích kết cấu gồm các BEAM liên kết với nhau, có thao tác EDIT JOINT để tìm ra các liên kết giữa các dầm (BEAM).
Cháu xin hỏi chú, nếu bỏ qua thao tác này thì có ảnh hưởng như thế nào tới kết quả thu được.? Có nhất thiết phải thực hiện nó không?
2. Khi đặt quan hệ tiếp xúc (SET CONTACT) cho một BEAM và một SHELL theo điều kiện tiếp xúc BONED thì cháu gặp thông báo lỗi sau:
DISTANCE BETWEEN CONTACT ENTITIES IS TOO FAR
Theo tài liệu hướng dẫn chú đã viết thì ta cần thay đổi kích thước của các phần tử là được, nhưng cháu làm lại không được.
Xin chú chỉ giúp cháu cách tiến hành đặt điều kiện tiếp xúc giữa BEAM và SHELL hoặc giữa BEAM và các SOLID.
Xin cảm ơn chú!
Do đặc thù công việc và cũng ít có thời gian rảnh nên tớ chưa làm việc nhiều với BEAM.

Câu 1: cậu hãy làm thử theo cả 2 cách để biết thao tác đó có ảnh hưởng thế nào tới kết quả.

Câu 2: Cậu cần có hình minh họa cụ thể, tớ chưa hình dung được vướng mắc của cậu.

@ajack: do bạn đang ở kiểu nhìn phóng đại độ biến dạng, kiểu nhìn này giúp chúng ta thấy rõ hơn phương hướng biến dạng của vật thể khảo sát. Để trở về với kiểu nhìn đúng, bạn làm như sau. Trên cây thư mục của Simulation, trong folder Results, bạn click chuột phải vào kết quả mà bạn muốn có kiểu nhìn biến dạng đúng (ví dụ là Stress), chọn Edit Definition..., ở mục Deformed Shape, check True Scale. Bạn sẽ được kết quả mong muốn. Thân!

L

long88_mta

Phân tích ứng suất tĩnh của một chi tiết máy
Static (Stress) Analysis of a Part

Biểu đồ ứng suất này được tạo ra với sự biến dạng của mô hình dưới tác động của ngoại lực. Để làm rõ sự biến dạng này, COSMOSWorks đã tăng tỷ lệ biến dạng tới 10% đường chéo của hộp bao mô hình. Trong trường hợp này, tỷ lệ biến dạng xấp xỉ 12 lần như minh họa trên.

Để xem biểu đồ ứng suất theo hệ đơn vị khác, right-click biểu tượng vủa biểu đồ và click Edit Definition. Trong hộp Display, đặt Units theo hệ đơn vị thích hợp và click OK.

Biểu đồ các sức căng thành phần tương đương:

1. Trong cây COSMOSWorks Manager, click dấu cộng cạnh thư mục Strain. Plot1 xuất hiện.

2.
Plot1. Biểu đồ các sức căng thành phần tương đương hiển thị.

X. Xem xét phân bố hệ số an toàn Factor of Safety (FOS) trong mô hình:

XI. Biểu đồ các vùng nguy hiểm trên chi tiết máy:

Cám ơn bạn đã post tài liệu đúng cái mình đang cần tìm hiểu. Tuy nhiên bạn có thể giải thích rõ hơn các giá trị ứng suất, Defomation scale, FOS được không?

@long88_mta: Câu hỏi dạng này gặp nhiều quá! Bạn down toàn bộ tài liệu của thầy về đọc đi nhé. Trong topic này có mà! Thân!

N

nguyentay

Phương Thảo ơi!
Link sách trên đã die rồi. Hiện giờ mình cần lắm. Bấy lâu nay đi lạc đường, làm toàn công việc gì đâu, nay mới đi đúng chuyên ngành là nhân viên CAE.
Vào đây tìm tài liệ thì gặp được topic quá hay này.
Nhưng tiếc là link bị die.
Rất mong bạn hoặc các thành viên khác úp lại dùm cho mình và các bạn.
Chân thành cảm ơn bác DCL, Phương Thảo và các bạn!

P

Po174

Cám ơn bác DCL đã kì công dịch ra tài liệu :D,cám ơn bác nhiều lắm:D

Xin cho em hỏi em dùng solidwork2010. em xin hỏi công cụ Solidworks SimulationXpress và Solidworks Simulation khác nhau ở chỗ nào ạ.

Em xin cảm ơn!

Em có một chi tiết như hình dưới( vật liệu là tôn tấm đc mạ kẽm nóng)

2 mặt bên của chi tiết được giữ bởi 4 bulong10 .Giờ em muốn kiểm tra mặt trên của chi tiết này có chịu đc vật bằng 700kg đặt lên mặt trên của chi tiết ko.

Em dùng chương trình Solidwork Simulation Xpress để tính ra bảng kết quả như này ạ

theo như kết quả trên chi tiết chịu lực đc lớn nhất là 456,427 (N/mm2) phải ko ạ?

Last edited:

Bạn co_khi thân mến! Qua câu hỏi của bạn, mình có cảm giác bạn mất kiến thức về cơ khí khá trầm trọng. Vì ít ra bạn cũng nên biết rằng, đơn vị của lực là N chứ không phải N/mm2; và do đó, biểu đồ mà bạn thu được không cho ta một kết quả "trực tiếp" nào về lực cả. Không biết bạn co_khi đã học môn Sức bền vật liệu chưa? Nêu chưa, mình nghĩ bạn nên đọc qua nó trước, hoặc ít nhất, bạn cũng nên đọc qua cuốn sách nói về Cosmos của thầy Lăng để có được các khái niệm cơ bản về ứng suất, biến dạng, chuyển vị.... Hãy trang bị cho mình một nền tảng lý thuyết vững chắc trước khi bắt đầu sử dụng phần mềm bạn nhé, vì một phần mềm dù mạnh mẽ đến đâu, nó cũng chỉ là một công cụ hỗ trợ chúng ta mà thôi. Chúc bạn thành công! Thân!

Vâng em cảm ơn anh.Em đang học năm 2 cũng đang học solidwork muốn thử xem thế nào ạ,vì xưởng em đi làm thêm có chi tiết như thế nên em làm thử ạ.( Em làm theo tutorials trong phần help thôi cũng chưa đọc về phần này )

Anh có thể làm ví dụ với chi tiết trên cho đúng cách được không ạ?

Em đã down sách của bác Lăng về rồi ạ,có gì em xin hỏi anh sau.Em cảm ơn anh!

Last edited:
B

buloongdinhvit

Mình giờ mới xem được topic này, nhưng đường link ebook cosmosworks mà bạn Phương Thảo, và bạn Hiro tạo đã bị die hết rồi, anh em nào hảo tâm có ebook này xin up lại giúp những người đến sau như mình với,
cảm ơn nhiều.