Hướng dẫn sử dụng COSMOSWorks

TYA

Well-Known Member
Mong bác DCL giúp với ạ! Em đang xài Solidworks 2008 SP0 prenium nhưng ko biết cosmosworks ở đâu , mong bác DCL giúp dùm ạ!

Hỏi bác DCL tớ trả lời ok nhé?
Cosmoswork là phần mềm riêng biệt, của công ty khác chuyên về phân tích pp hữu hạn. Để dùng các tính toán FEM một cách đầy đủ và phạm vi ứng dụng cao, cậu cần mua CD (7k) về cài. Đĩa có tên Cosmosdesignstar, (phiên bản mới hơn có thể tên khác)

Cosmoswork gần như thiết kế để dành riêng cho SW (hai cty đó bắt tay nhau) , tuy nhiên nó mở được các file khác nữa.

Trong SW các bản tân thời từ 2k2 trở đi có nhúng 1 module tính toán(có thể sẽ thuộc Addin) FEM dưới bản quyền của Cosmos nhưng tính năng chỉ dành cho phân tích cơ học 1 thực thể (không giải được các liên kết , lắp ráp..), không có nhiệt, từ....

T

tjeuson

Các bác cho em hỏi, trong SW thì là vậy, còn với Catia thì sao ạ ? Cơ sở của nó là gì, và phương pháp làm như thế nào ạ ?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Các bác cho em hỏi, trong SW thì là vậy, còn với Catia thì sao ạ ? Cơ sở của nó là gì, và phương pháp làm như thế nào ạ ?
Nếu Catia của cậu không gồm module tính toán phần tử hữu hạn thì cậu có thể dùng phần mềm phân tích độc lập. Ngoài phần tích hợp với SW, Cosmos có viết phần mềm CosmosDesignStar để giúp cho việc phân tích tính toán cho các mô hình được thiết kế bằng các phần mềm đồ họa 3D khác. Phần mềm này mở được hầu hết các tập tin của các ứng dụng phổ biến hiện nay và có giao diện tương tự như SW, cách sử dụng cũng tương tự như CW nên khá thuận tiện và dễ áp dụng.

S

sboy158

Chú DCL và mọi người giúp cháu 1 tý nhé: Cháu định kiểm tra bền cho bánh răng nghiêng, nhưng đang băn khoăn về ràng buộc và nhất là tải trọng. Tải trọng ở đây gán là áp lực hay là 3 lực: lực vòng, lực hướng kính và lực dọc trục. Cháu có tham khảo 1 file tính bền thì họ đặt vào áp lực, nếu đặt áp lực thì tính áp lực đó thế nào ạ? (Vd: muốn tính diện tích mặt răng trong Solidwork thì làm thế nào?...). Rất mong đc mọi người giúp đỡ ạ.

- File tham khảo:

http://www.mediafire.com/file/fdyw5hg4wqz/Finite Element Analysis Report Example_gear.doc

- File tính bền của cháu:

http://www.mediafire.com/file/k2mzyz12hot/kiemtra ben br4.rar

- 1 số hình minh họa:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
@Sboy158,

Việc áp dụng lực lên biên dạng răng phải dùng lực (N) chứ không dùng áp lực (N/mm^2, đúng ra phải gọi là áp suất). Thêm vào đó, cậu không được coi toàn bộ bề mặt sườn răng là diện tích chịu lực. Tại mỗi thời điểm, chỉ có một phần diện tích sườn răng tiếp xúc với răng của bánh răng đối diện và chỉ có phần đó là chịu lực thôi.

Nếu tính toán một cách đúng đắn, cậu cần dựng 2 bánh răng với biên dạng chính xác tương đối và cho chúng tiếp xúc với nhau, cố định một bánh và cho bánh kia 1 moment xoắn. Để giảm dung lượng tính toán, chỉ cần dựng mỗi bánh tăng là một "múi" hình rẻ quạt có 1 răng là đủ. Sau đó, cậu tính theo phương pháp truyền thống xem kết quả có tương hợp không?

Last edited:
S

sboy158

Cháu cảm ơn chú DCL nhiều lắm. Những lời khuyên của chú thật hữu ích. Ứng suất tính theo phương pháp truyền thống thì cháu tính đc rồi ạ, cháu cũng vẽ đc cặp br ăn khớp đó rồi nhưng vẫn chưa lắp 2 br đó lại với nhau đc, chú có thể nói qua cách làm đc ko ạ? Cháu cũng mới học SolidWorks nên chưa thạo lắm, để cháu thử làm lại xem sao nhé.

Đây là 2 br cháu vẽ bằng GearTrax2006:
http://www.mediafire.com/file/y2mjzurywdu/cap banh rang.rar

Last edited by a moderator:
Cháu cảm ơn chú DCL nhiều lắm. Những lời khuyên của chú thật hữu ích. Ứng suất tính theo phương pháp truyền thống thì cháu tính đc rồi ạ, cháu cũng vẽ đc cặp br ăn khớp đó rồi nhưng vẫn chưa lắp 2 br đó lại với nhau đc, chú có thể nói qua cách làm đc ko ạ? Cháu cũng mới học SolidWorks nên chưa thạo lắm, để cháu thử làm lại xem sao nhé.

Đây là 2 br cháu vẽ bằng GearTrax2006:
http://www.mediafire.com/file/y2mjzurywdu/cap banh rang.rar
đầu tiên là mate 2 mặt bên của 2 bánh răng sao cho hợp lý, rồi dùng mate mechanic để gán tỉ số truyền cho 2 bánh răng, rồi sau đó dùng công cụ move,rotate để đưa 2 bánh răng gần đúng vị trí ăn khớp của 2 bánh răng rồi dùng công cụ Tools, Interference Detection để phân tích sao cho 2 biên dạng vào vị trí tiếp xúc với nhau, tiếp đó mate 2 trục của bánh răng

http://i279.photobucket.com/albums/kk138/ngmtuong/2banhrangankhop.jpg

Last edited:
G

gauconlongsang

Cám ơn chú DCL rất nhiều, các bài của chú viết rất công phu. Tuy nhiên cháu có một số điều muốn hỏi. Ví như trong phần mềm solidworks của cháu (bản 2006) đã cài vào không thấy có cosmos manager đâu cả, cháu thường hay vào cosmosXpress ở trong menu Tools, tuy nhiên nó không được đầy đủ như các chức năng đã liệt kê trong cosmos manager mà chú đã đưa ra ở đây mà chỉ có phân tích chuyển vị và ứng suất thôi ạ (cháu kiểm tra trong thư mục cài vẫn có thư mục cosmos với các file .dll). Như vậy cháu có phải mua thêm đĩa cosmos design star như mọi người bảo, hay nên làm thế nào để hiển thị cosmos manager lên được ?
Còn câu hỏi thứ hai là cháu muốn đặt momen lên chi tiết thì phải làm sao ạ, và làm thế nào để có được biểu đồ momen giống như đã học môn sức bền vật liệu ?
Còn một câu nữa, ấy là cháu muốn lấy được giá trị đã phân tích (như ứng suất hoặc chuyển vị) để đưa vào một file dữ liệu nào đó để tiện truy cập thì có cách nào không ạ ?
Cháu xin cảm ơn và chúc chú sức khỏe.

Cám ơn chú DCL rất nhiều, các bài của chú viết rất công phu. Tuy nhiên cháu có một số điều muốn hỏi. Ví như trong phần mềm solidworks của cháu (bản 2006) đã cài vào không thấy có cosmos manager đâu cả, cháu thường hay vào cosmosXpress ở trong menu Tools, tuy nhiên nó không được đầy đủ như các chức năng đã liệt kê trong cosmos manager mà chú đã đưa ra ở đây mà chỉ có phân tích chuyển vị và ứng suất thôi ạ (cháu kiểm tra trong thư mục cài vẫn có thư mục cosmos với các file .dll). Như vậy cháu có phải mua thêm đĩa cosmos design star như mọi người bảo, hay nên làm thế nào để hiển thị cosmos manager lên được ?
Còn câu hỏi thứ hai là cháu muốn đặt momen lên chi tiết thì phải làm sao ạ, và làm thế nào để có được biểu đồ momen giống như đã học môn sức bền vật liệu ?
Còn một câu nữa, ấy là cháu muốn lấy được giá trị đã phân tích (như ứng suất hoặc chuyển vị) để đưa vào một file dữ liệu nào đó để tiện truy cập thì có cách nào không ạ ?
Cháu xin cảm ơn và chúc chú sức khỏe.
bản 2006 khi cài vào thì nó có đầy đủ cosmos nhưng phải có file lisence.dat nữa thì mới dùng dc đầy đủ cosmos.Bạn dùng bản 2009 đi, vì nó có đầy đủ luôn cosmos mà ko cần thêm file nào nữa :4:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Trong phần mềm solidworks của cháu (bản 2006) đã cài vào không thấy có cosmos manager đâu cả, cháu thường hay vào cosmosXpress ở trong menu Tools, tuy nhiên nó không được đầy đủ như các chức năng đã liệt kê trong cosmos manager mà chú đã đưa ra ở đây mà chỉ có phân tích chuyển vị và ứng suất thôi ạ (cháu kiểm tra trong thư mục cài vẫn có thư mục cosmos với các file .dll). Như vậy cháu có phải mua thêm đĩa cosmos design star như mọi người bảo, hay nên làm thế nào để hiển thị cosmos manager lên được?
Sau khi cài đặt thành công, cậu vẫn cần có lisence để chạy CosmosWorks. CosmosExpress chỉ là chương trình demo với những tính năng hết sức hạn chế, chủ yếu để "rắc thính" cho người dùng tương lai mà thôi. Nếu cậu định mua CosmosDesignStar để dùng thì cũng có cái hay, vì nó có thể phân tích cả những thiết kế bằng các phần mềm CAD khác. Trong đó cũng có Lisence, cậu có thể dùng nó cho cả CosmosWorks trong SolidWorks.
Cháu muốn đặt momen lên chi tiết thì phải làm sao ạ, và làm thế nào để có được biểu đồ momen giống như đã học môn sức bền vật liệu ?
Việc đặt lực phân bố hoặc tập trung, áp suất hay mô-men, tạo các dạng biểu đồ giống sách học và còn hơn thế nữa... đều có trong phần hướng dẫn. Vấn đề là nếu cậu không chạy được CosmosWorks thì sẽ rất khó hình dung, phải mở được giao diện và làm theo thì mới hiểu và nhớ được, học chay không có ích gì.
Còn một câu nữa, ấy là cháu muốn lấy được giá trị đã phân tích (như ứng suất hoặc chuyển vị) để đưa vào một file dữ liệu nào đó để tiện truy cập thì có cách nào không ạ?
Tất nhiên là được, CosmosWorks có thể tạo ra các báo cáo dạng văn bản HTML, hình ảnh JPEG và Video. Ngoài ra, nó cho phép xuất kết quả dưới dạng các tệp dữ liệu để dùng cho các ứng dụng khác nữa.

Ðề: Hướng dẫn sử dụng COSMOSWorks

chú DCL ơi chú có thể hướng dẫn cháu phần cosmos motion 2008 đc k ah
cháu học mãi mà k đc

N

ngvlong

Chào bác DCL!
E là lính mới trên diễn đàn, e đã đọc các bài viết của bác, vô cùng cảm ơn bác đã chia sẻ những điều mới mẻ, dân kỹ thuật chúng ta rất cần những người có tấm lòng, có Tâm và chân thành như bác DCL.
Bác vui lòng chỉ giáo cho e vài chiêu nhé: hiện tại e đang dùng SW2009.
1- Em đã thực hiện cài đặt cosmosworks ok nhưng khi mở part thì không thấy biểu tượng của cosmosw ở phía bên phải trong khung của cây phả hệ, e có post lên 2 hình ảnh 1 là của bác hướng dẫn, 1 là trên cây phả hệ của e. Bác cho e biết nguyên nhân và lỗi tại sao bác nhé.
2- Hiện e đang làm về các hộp đựng các thiết bị điện bên trong em rất muốn biết về cách vẽ dây mềm trong không gian. Em đã đọc bài của bác chỉ cho Hiến nhưng chẳng thu được kết quả gì cả, bác cố gắng bớt chút thời gian chỉ dùm e với: để làm được việc này thì em phải bắt đầu từ đâu? (e đang hiểu để vẽ được thì mình phải cài đặt thêm phần mềm gì đó để hỗ trợ Solidworks đúng k bác?), e có xem 1 vài clip về cách vẽ đường ống nhưng k sao nhìn rõ được. Hoặc bác có thể giới thiệu dùm em các tài liệu để tự học cách vẽ dây mềm trong SW.
Lời cuối cho e chân thành cảm ơn bác trước, và mong bác luôn luôn mạnh khỏe để chia sẽ với cộng đồng kỹ thuật.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Tớ hơi ngạc nhiên và lấy làm tiếc rằng cậu đã vội cài CosmosWorks cho SoliWorks 2009!

Chắc cậu mới tham gia Diễn đàn và chưa đọc nhiều bài về SW nên không biết rằng SW 2009 vốn đã tích hợp sẵn phần tính toán kỹ thuật giống như CW, nhưng có tên mới là Simulation? Việc cậu cài thêm CW vào, không biết có xung đột dẫn đến vô hiệu hóa cả 2 thằng này không thì tớ không biết.

Cậu hãy mở hộp
và tích vào Simulations xem có mở được ứng dụng này ra không?

Việc vẽ dây hoặc ống mềm rất đơn giản, nhưng cần có chút kinh nghiệm để có được kỹ năng hợp lý và điều này chỉ có được thông qua thực hành nhiều. Cậu hãy post bài làm lên để mọi người cùng tham gia, đừng ngại.

Last edited:
H

H_T

chào mọi người, chào chú DCL
thời gian vừa qua cháu có thực hành một số bài về cosmosworks ( cháu dùng sl2009 nên có tên là simulation). Nhưng cháu vẫn không hiểu trường hợp mới đây khi đi phân tích kiểm nghiệm độ bền của một cần cấp chậm trong hộp giảm tốc bánh răng hành tinh trong hai trường hợp cháu đặt tải trọng lên cần với giá trị khác nhau rất nhỏ so với tổng lực tác dụng nhưng sao khi tính ra thì kết quả về ứng suất, và chuyển vị lớn nhất trên cần lại chênh lệch nhau rất lớn ( cụ thể 2 file của 2 lần đặt lực cháu có đính kèm dưới đây). Do tầm hiểu biết của cháu về cosmosworks có phần hạn chế mong chú và mọi người góp ý thêm! Rất cám ơn chú và mọi người!

http://www.mediafire.com/file/jtjmkmedmnj/New Folder_solid.rar

H

H_T

Dạ vâng , em cũng mới tìm hiểu về nó . khi em cài lên em đã cài CW cùng luôn. Em xin post bài của em lên mong anh và mọi người chỉ bảo cho em nhe!